1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thư viện Sách và Web hay

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi baotrungvip, 08/09/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. baotrungvip

baotrungvip Thành viên rất tích cực

Không hiểu sao khi viết bài xong, em cứ đinh ninh rằng thể nào bác Phái cũng sẽ comment, ai ngờ đúng thật .
    Về 4 loại bác tạm cho là sính chữ em cũng tạm chấp nhận, tuy nhiên kể cả loại nào thì ghét cũng là ghét, vì "sính chữ" khác với hay chữ, người ta thường dùng từ "sính chữ" với những người không "hiểu biết" hoặc hiểu biết rất ít, mà lại làm ra vẻ ta đây hay chữ. Từ "hiểu biết" em cũng phải để trong ngoặc kép vì nghĩa của nó rất rộng, chẳng hạn, khi nói chuyện với một người nông dân thuần tuý mà anh cứ thao thao bất tuyệt về việc tại sao Bush lùa quân đến Trung đông, hay lý do Vn Index ấm lên trong những ngày gần đây, hoặc anh giải thích tại sao trong định luật vạn vật hấp dẫn Newton, lực hấp dẫn lại tỷ lệ thuận với tích của hai khối lượng và tỷ lệ nghịch với bình phương khoảng cách hai khối lượng....
    thì em cũng đánh giá đó là người không "hiểu biết". Ở đây, em xin nhắc lại, tri thức và thông tin rất quan trọng, nhưng quan trọng hơn cả, đó là phải biến cái tri thức, thông tin đó là của mình, và một khi đã là của mình, thì ta có thể vận dụng nó trong mọi tình huống, với mọi đối tượng.
    Ở đây, em đang comment bài của thầy Minh, chứ không có ý nói tới đối tượng cụ thể nào, nên cái vàng vàng kia em không dám nhận. Tuỳ bác thôi .
    Vấn đề thứ 2 , khi em nói " Những điều học từ sách vở đa số chỉ là sáo rỗng", thì ai cũng hiểu rằng đa số không phải là tất cả. Tuy nhiên em vẫn muốn bảo vệ quan điểm đấy , tại vì sao ? Thứ nhất, vì mình không phải là người viết sách, mình không sống trong không gian của người viết sách, và ngược lại, vì vậy sách vở chỉ có giá trị tham khảo, những điều ta đc học chỉ thực sực có ích khi ta biết vận dụng vào cuộc sống của chính mình.
    Em cũng xin phép trích
    khi bác tranh luận với rapchieubongthienduong về sách lịch sử nói về chùa Dâu. Chính bác đã khẳng định như vậy về sách sử đúng không ạ? vậy đấy, đấy cũng là điều em muốn nói về những cuốn sách, về giá trị , về phần trăm sự thật trong nó, và đặc biệt, về những ai đọc nó.
    Thứ hai, sách là nguồn tri thức vô tận và quý báu, những những thứ em học được trong sách không bằng một phần mười những thứ e học từ cuộc sống, chính cuộc sống mới là cuốn sách em cảm thấy cần phải học nhiều nhất.
    Vì vậy, quan điểm của em vẫn là : " Những điều học từ sách vở, đa số chỉ là sáo rỗng".
    Nhân đây em cũng xin được nghe ý kiến của thầy VTM về quan điểm của em.
  2. thieulambacphai

thieulambacphai Thành viên mới

[nick]
    Chả là thế này. Đọc đoạn văn ấy tự nhiên có cảm giác người viết dùng "thủ pháp ám chỉ", (có lẽ do mình vốn nhạy cảm?), không biết các bạn đọc có thấy thế không.
    Bạn Vịt đang nói đến những người trong cuộc rượu, cuộc trà. Mà mình thì cũng đã có vài cuộc rượu cuộc trà với bạn Vịt, nên không thể không xem lại mình.
    Nếu không phải là mình, thì sẽ là một ai đó từng rượu+ trà với bạn Vịt có phải không ạ? Theo mình thì nếu cảm thấy không thích ai đó thì lần sau không thèm uống với người đó nữa, tránh mặt người đó để đỡ phải bực mình, khó chịu.
    Thật đơn giản phải không?
    [nick]
    Được thieulambacphai sửa chữa / chuyển vào 10:53 ngày 17/10/2007
  3. baotrungvip

Anh nghĩ câu của em mới là bản gốc, câu của thầy VTM có thể là dị bản, hoặc do lỗi của trí nhớ
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~​
    Đề nghị đọc kỹ trước khi phát biểu, đều sáo rỗngđa số sáo rỗng khác nhau rất nhiều
    ~~~~~~~~~
    Rất tiếc, khi gặp bạn bè, anh Vịt không bao giờ im lặng, nhưng cũng không bao giờ nói tranh phần người khác, nếu em gặp anh Vịt, có lẽ em sẽ gọi anh Vịt là Mr Vừa đủ , trừ những lúc say [​IMG]
  4. luc_thao

luc_thao Thành viên mới

Shakespeare:
    " Cuộc đời chỉ là một câu chuyện do một thằng khờ kể lại, tràn ngập âm thanh và cuồng nộ, mà không có một ý nghĩa gì"

It [ life ] is a tale told by an idiot, full of sound and fury, sinifying nothing (Macbeth, Act V, Scene V, Shakespeare)
    Được luc_thao sửa chữa / chuyển vào 11:30 ngày 17/10/2007
  5. sinh_vien_thuc_tap

sinh_vien_thuc_tap Thành viên rất tích cực

Ừ, thôi, em cũng chờ nghe phán vậy Em thích câu hỏi của thầy VTM: đọc báo hay đọc sách?
    Tưởng tượng xa xôi về tương lai thử xem, có lẽ người ta sẽ ko đọc, không cần đọc nhiều vì lúc ấy, những cái headphone đã quá thông dụng. Lên mạng, nạp một cuốn sách, một bài viết, bài thơ, gắn headphone, vừa làm việc, vừa nghe. Hay là cái headphone đó có gắn thêm thiết bị thu nhận sóng truyền hình, nghe tin tức mì ăn liền...
    Tương lai biết đâu lại có một cuộc thi, tìm nhanh, kiếm giỏi thay cho các bài kiểm tra kiến thức. Một ngày nào đó, trời trong xanh, toàn cầu lỗi mạng, vậy là cả trái đất sẽ rối tung lên
  6. baotrungvip

Bác tự trả lời, em không ý kiến.
    Nhưng em hy vọng nếu tranh luận nghiêm túc ( như bác mong muốn, KBC không phải cái chợ chiều, toàn mấy mớ rau hái vội, mấy miếng thịt bèo nhèo http://www8.ttvnol.com/forum/KBC/526596/trang-22.ttvn ) thì em hy vọng mọi người trước khi tranh luận nên dành một chút thời gian để đọc bài người khác.
    Thú thực là em rất khó chịu khi những gì mình viết không được hiểu theo ý em định nói.
  7. sinh_vien_thuc_tap

sinh_vien_thuc_tap Thành viên rất tích cực

Ừ, em cũng đã lưu ý cái từ đa số của anh rồi, theo anh, đa số là bao nhiêu phần trăm nhỉ?
    Thế nào là vừa đủ? (Thế này chả hoá ra hỏi ngược lại mình à_ em cũng chả biết thế nào là vừa đủ, thế nào là quá nhiều, thế nào là quá ít, chung quy lại thì nó đều được kết luận từ cảm giác của mỗi người, đúng không nhỉ?)
  8. baotrungvip

Ở KBC có rất nhiều người tự hỏi và tự trả lời .
    Còn đa số là bao nhiêu phần trăm á? Nếu em trả lời đc câu hỏi này, anh sẽ trả lời cho em câu hỏi kia : A có nhiều hơn B 5 quả táo, hỏi A có bao nhiêu quả táo?.
    Nếu em trả lời số táo của A bằng số táo của B + 5
    Thì câu trả lời của anh là số phần trăm đa số = 100% - thiểu số
  9. thieulambacphai

[nick]
    Cái đó thì hiển nhiên rồi. Thôi, để tránh loãng chủ đề thì stop vấn đề này tại đây nhé. Mình chỉ nói thẳng những gì mình cảm thấy thôi, sống đúng là mình, không có ý gì khác. Thế nhé.
    Chúc bạn Vịt vui !
    [nick]
    Được thieulambacphai sửa chữa / chuyển vào 10:54 ngày 17/10/2007
  10. thieulambacphai

[nick]
    Tóm lại là mỗi người một quan điểm về đọc sách, đọc báo. Trường đời là rộng lớn. Sách vở cũng mênh mông.
    Tri thức, kinh nghiệm do 3 nguồn chính mà có:
    1. Từ sách vở
    2. Từ sự tự trải nghiệm
    3. Từ những người khác
    Nói chung đều quan trọng, nhưng tuỳ từng đặc thù cá nhân+ công việc mà khai thác khác nhau. Anh võ sư thì rèn luyện+ va chạm thực tế ( đấm đá nhau) quan trọng hơn chỉ đọc sách võ thuật. Anh công nhân thì phải hoạt động thực tế, sách với anh ta không cần quá nhiều. Anh nghiên cứu khoa học cơ bản thì lại phải bám vào sách, công việc chủ yếu là đọc sách, khảo cứu, nghiền ngẫm từ sách vở.v.v...Đơn giản thế thôi.
    @ Vutienminh: lưu ý tìm cuốn thầy cần mà không có.
    [nick]
    Được thieulambacphai sửa chữa / chuyển vào 10:55 ngày 17/10/2007