1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thuật ngữ trong nhạc rock!!

Chủ đề trong 'Nhạc cụ - Kỹ thuật' bởi barrygibson, 02/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. BlueXIII

BlueXIII Thành viên mới

ôi! bác Barry đúng là...... chậc chậc, chắn iem phải vác đàn đến học bác mất thôi.
    Nhưng mà iem vẫn dek hiểu guitar nó kiểu gì nữa. Hôm qua vừa xem lại Crawling của LP, có quả đàn 4 dây => đàn gì zdậy ta? Thằng bạn iem nó bảo là bass 4 dây
    Có bác nào cho iem mở thêm đầu óc bằng cách nói rõ xem mấy thứ đấy nó là cái gì 0?
    bây h iem vẫn đang học ôm đàn thùng, nhưng mà có ước mơ hơn tí là kiếm được quả guitar điện. Thế iem chỉ mún solo = cái guitar điện được 0? cần phải có ampl, loa dàn gì hết 0?
    các bác chỉ cho iem cái, đầu óc nó hơi mít tí, mới tập toẹ guitar mà....^_^
  2. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

rất hoan nghênh anh barrygibson đã viết bài này. Bọn em đang chờ tiếp đây. Anh có nói là sẽ viết bài về các thuật ngữ về phòng thu nhưng chưa thấy.
    Theo em ở VN do chưa có trường lớp nào đào tạo về âm thanh nên vấn đề âm thanh ở VN còn kém. Đối với nhạc rock khoản âm thanh cũng rất quan trọng, kể cả trong phòng thu hay khi biểu diễn. Bây giờ có rất nhiều bạn trẻ hăng hái lập ban nhạc nhưng ngoài hiểu biết về nhạc cụ mà mình chơi thì họ biết rất ít về âm thanh. Các vấn đề từ cơ bản như 1 phòng tập cần có những thứ gì, bố trí ra sao, vận hành như thế nào đều rất ít được quan tâm. Em quen nhiều band, (tất nhiên là nghiệp dư thôi) trong phòng tập thì chỉ cốt làm sao cho các nhạc cụ ra loa để đỡ bị át tiếng thôi chứ chưa biết cách làm cho am thanh hay hơn chút nào cả. VD như họ lấy amply cho guitar để khuyếch đại vocal, ... Đấy là nghiệp dư, còn chuyên nghiệp thì sao ? Những kỹ sư âm thanh ở VN hầu hết đều tự mày mò hoặc học ở nước ngoài chứ ở VN chưa thấy đào tạo bài bản. Ở các show nhạc rock, vấn đề về âm thanh quyết định sự thành công của show, vậy mà có nhiều show âm thanh quá đỗi tệ. Không biết mọi người có để ý không chứ như em thấy trong các show nhạc (nhạc POP) người ta hay dùng trống điện tử, sao vậy ? Vì nó rẻ tiền, và quan trọng nhất là ko phải căn chỉnh tiếng cho nó. Còn show nào mà thấy dùng trống jazz thì âm thanh thôi rồi (y như trong album Tâm hồn của đá). Xử lý âm thanh trong phòng thu thì sao ? Gần đây việc thu tiếng trống mới đạt đến trình độ tạm được. Sau Tâm hồn của đá, album vô hình đã được thu với tiếng trống hay hơn hẳn. Nhưng ko hiểu là do ý định của các ban nhạc hay do chưa xử lý được mà tiếng trống vẫn chưa được "chắc", nhất là đối với trống tom và trống bass.
    Vì thế mong bác và những ai có kiến thức về âm thanh thì cùng post bài lên. Em cũng là dân mới vào nghề thôi, biết gì thì cũng sẽ post lên nhưng viết lách ko được hay nên có khi muốn truyền đạt í của mình mà ko được.
  3. ozzybui

ozzybui Thành viên mới

rất hoan nghênh anh barrygibson đã viết bài này. Bọn em đang chờ tiếp đây. Anh có nói là sẽ viết bài về các thuật ngữ về phòng thu nhưng chưa thấy.
    Theo em ở VN do chưa có trường lớp nào đào tạo về âm thanh nên vấn đề âm thanh ở VN còn kém. Đối với nhạc rock khoản âm thanh cũng rất quan trọng, kể cả trong phòng thu hay khi biểu diễn. Bây giờ có rất nhiều bạn trẻ hăng hái lập ban nhạc nhưng ngoài hiểu biết về nhạc cụ mà mình chơi thì họ biết rất ít về âm thanh. Các vấn đề từ cơ bản như 1 phòng tập cần có những thứ gì, bố trí ra sao, vận hành như thế nào đều rất ít được quan tâm. Em quen nhiều band, (tất nhiên là nghiệp dư thôi) trong phòng tập thì chỉ cốt làm sao cho các nhạc cụ ra loa để đỡ bị át tiếng thôi chứ chưa biết cách làm cho am thanh hay hơn chút nào cả. VD như họ lấy amply cho guitar để khuyếch đại vocal, ... Đấy là nghiệp dư, còn chuyên nghiệp thì sao ? Những kỹ sư âm thanh ở VN hầu hết đều tự mày mò hoặc học ở nước ngoài chứ ở VN chưa thấy đào tạo bài bản. Ở các show nhạc rock, vấn đề về âm thanh quyết định sự thành công của show, vậy mà có nhiều show âm thanh quá đỗi tệ. Không biết mọi người có để ý không chứ như em thấy trong các show nhạc (nhạc POP) người ta hay dùng trống điện tử, sao vậy ? Vì nó rẻ tiền, và quan trọng nhất là ko phải căn chỉnh tiếng cho nó. Còn show nào mà thấy dùng trống jazz thì âm thanh thôi rồi (y như trong album Tâm hồn của đá). Xử lý âm thanh trong phòng thu thì sao ? Gần đây việc thu tiếng trống mới đạt đến trình độ tạm được. Sau Tâm hồn của đá, album vô hình đã được thu với tiếng trống hay hơn hẳn. Nhưng ko hiểu là do ý định của các ban nhạc hay do chưa xử lý được mà tiếng trống vẫn chưa được "chắc", nhất là đối với trống tom và trống bass.
    Vì thế mong bác và những ai có kiến thức về âm thanh thì cùng post bài lên. Em cũng là dân mới vào nghề thôi, biết gì thì cũng sẽ post lên nhưng viết lách ko được hay nên có khi muốn truyền đạt í của mình mà ko được.
  4. chimaira_mgimo_machinehead

chimaira_mgimo_machinehead Thành viên mới Đang bị khóa

Trời đất ơi cái đồng chí Barrygibson chạy đi đâu mất tiêu gần 2 năm rồi, chưa giúp anh em tẩm bổ đầu óc xong mà đã lướt rồi à? Tội lỗi wá! Nhưng mà hỏi nghiêm túc này: Có ai biết Barrygibson làm sao ko mà biến mất lâu thế? Still alive n well? Hỏi nghiêm túc đấy.
    Được chimaira_mgimo_machinehead sửa chữa / chuyển vào 04:22 ngày 30/07/2005
  5. barrygibson

barrygibson Thành viên quen thuộc

Ha...ha!
    Tôi đây, still alive and well, có điều bận nhiều nên làm biếng lên mạng thôi. Dao này mạng ttvnol chán quá, chằng còn những người tâm huyết như ngày xưa nữa nên cũng nản. Phần là hôm nào có hứng muốn viết thì trang này bị down, vài lần như thế mất hứng nên bây giờ chủ yếu là ra vào chơi là chính thôi. Còn ai muốn hỏi gì hoặc trao đổi gì thì cứ gửi tin nhắn, tôi vào ttvnol mỗi ngày ít nhất một lần để......đọc Harry Potter tập 6, he...he!!
    Muốn ở ẩn cũng khó!
  6. hunghoangthinh

hunghoangthinh Thành viên mới

hi bác Barry , tui cũng vote cho bác 5 sao.
    Chắc chắn bác già hơn tụi tui , và bác có thâm niên ngâm cứu rồi...keke
    - Tui chỉ muốn nói cái chữ "distortion" bác dùng nói chung cho "cục phơ": theo tui đọc thì distortion là tên 1 loại "hiệu ứng", các hiệu ứng nói chung được gọi là Guitar Effect thì đúng hơn. Anh em VN mình hay gọi tắt là phơ cho lẹ. Các hiệu ứng bao gồm Delay, Chorus, Flanger, Dist., Accoustics, Fuzz... Như vậy distortion chỉ là tên 1 loại hiệu ứng. (hay gọi là sound cho dễ hiểu nhỉ?)
    - Hôm trước, tui có đi tìm mua 1 cục phơ, loại rẻ rẻ tiền ấy mà - Zoom 505 II (Multi Effects, có 36 effects làm sẵn). Mà bây giờ người ta toàn xài 707 thôi. Đi mua mà cắc củm không biết ở đâu, chạy lòng vòng khu Điện Biên Phủ TPHCM , thấy có nhiều showroom hoành tráng, mà vào toàn là lắc đầu thôi. Guitar thì toàn là made in VN, còn phơ thì không có. Nếu có thì cũng toàn là đồ xịn nhưng secondhand (mà tớ thì thích xài loại mới, không ai xài cũng được...keke) ...thế là loay hoay 1 hồi cũng phải vào khu Phạm Hồng Thái. Điều kỳ lạ là tuy "showroom" nhỏ, cửa hiệu bé,,,nhưng đồ gì cũng có, từ mới đến cũ, từ model cũ nhất đến mới nhất,,,và đặc biệt là chuyên về guitar...
    Tớ đang thắc mắc, ngoài ra còn khu vực nào chuyên bán đồ dành cho guitar ở TPHCMkhông nhỉ? nếu kg có chắc tớ phải gom tiền mở showroom quá...keke
    Ví dụ như cái Ampli tích hợp với loa dành cho guitar đấy, tui kiếm đỏ mắt chưa thấy, chẳng nhẽ cứ nhờ các bác mua từ nước ngoài vác về mãi sao???
    - Cái Talkbox mà bác giới thiệu hay quá, tôi chưa biết, nên vào internet tìm tòi, bác nào quan tâm thì ghé vào website này: http://www.blamepro.com/talkbox.htm , nó dạy luôn cả cách chế tạo. Cái hay là không cần đến đàn guitar cũng cho ra tiếng guitar,,kekeke...
    - Đi xa một chút, hôm trước tui có xem VCD của EricClapton, thấy ông da đen chơi keyboard, đến phần giang tấu dùng tiếng kèn, có 1 ống nhựa nối từ keyboard ngậm vào miệng, vừa đánh vừa thổi để bắt chước âm sắc tiếng kèn rất hay... Không biết nó có phải như TalkBox không nhỉ?
    Thôi, bàn bạc với các bác một ít cho vui. Tui chơi nhạc nghiệp dư thôi. Tức cái là ở mấy cửa hàng ở VN mình chưa bán phong phú các loại nhạc cụ và đồ chơi của nó...hic hic
  7. hunghoangthinh

hunghoangthinh Thành viên mới

Chết chưa!!! Tui phát hiện ra cái sai của mình nên phải post thêm bài để đính chính nè. Sau khi nghiên cứu kĩ:
    - Cái talk box hóa ra kg đơn giản. Lần trước tui nói chơi talkbox kg cần guitar là sai hoàn toàn. Thực chất, gần giống như phải sử dụng 2 dàn âm thanh. 1 cho talkbox, 1 để nghe.
    - Và tiếng từ talk box ra thì đa dạng hơn, 1 là làm méo tiếng người hát, nghe như hát dưới biển, 1 là méo tiếng nhạc cụ.
    - Nguyên tắc của talkbox: Dùng 1 nhạc cụ (như guitar hoặc keyboard) đánh ra tiếng phát vào 1 cái loa, mình bịt cái loa ấy và cho âm thanh phát ra đi vào ống cao su, cho ống cao su vào mồm, dùng mồm làm méo tiếng, rồi thu âm thanh phát ra từ mồm vào micro, phát ra tổng thể bằng một dàn âm thanh khác.
    - Thế thì chơi cái này quá khó và phức tạp rồi còn gì!! đành quên nó đi vậy...
    keke
  8. warman309

warman309 Thành viên mới

Nếu bác viết một bài về keyboard và synthizer thì tốt quá
    Em máu metal lắm nhưng chót đam mê key rồi
    Những bài viết của bác Barry rất tuyệt vời
  9. to_lead_a_lonely_life

to_lead_a_lonely_life Thành viên mới

10. nga_slash

nga_slash Thành viên mới

Em rất thích học guitar nhưng trình độ kém quá , mong các anh giúp em với : em muốn oách ROCK mà , mong mọi người chỉ rùm , hay cho em ít giáo trình cũng được email của em là nghien_rock_nang@yahoo.com . Cám ơn nhiều