1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thực trạng học cao học tại Việt Nam?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi JWalker, 27/01/2012.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. JWalker

JWalker Thành viên mới

Hiện tại em sắp học xong đại học và tính học lên thạc sĩ nhưng mà đấy là do ý thích của gia định, còn em muốn tranh thủ lúc này để đi chơi đây đó, du lịch và kiếm thêm tiền, vậy em muốn hỏi:

- Giờ học của bậc cao học Việt Nam thường có dày đặc không, học vào giờ nào, mấy buổi trong ngày, và tuần mấy buổi
    - Có giống như hệ tại chức/vừa học vừa làm, tức là sinh viên toàn xin phép nghỉ vì bận công việc còn giáo viên coi đó là chuyện bình thường không?
    - Học phí so với học đại học có đắt hơn nhiều không (học phí đại học thì hình như tầm 200-300k/tháng)

Em xin cảm ơn
  2. LeeChuyenGia

LeeChuyenGia Thành viên mới

học cái gì lạ lạ đi bác
    chứ học cao học thì nó bình thường quá
    ví dụ như bác đi học cái bằng "nhảy dù" hoặc bằng "phi công"
    1 là nó lạ, thường thì cái nào càng hiếm nó càng có giá trị
    đôi khi nhìn vô nó ko ăn nhập gì với công việc nhưng tới lúc cần xài thì là vô giá nhé
    với lại học cái đó thì khi có bằng là bằng thật và học thật
    ai ko tin bác học nghiêm chỉnh thì bác biểu diễn cho xem
    >:)>:)>:)
  3. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

Giờ phổ cập cáo học rồi nên bác nên bác cố học xong mà kiếm cái bằng rồi đi chơi sau cũng không muộn. Kẻo sau này việc cấp bằng cao học chững lại,đóng băng như BDS ấy, mà việc thăng quan tiến chức của bác lại không chờ đc cái bằng thì khốn.
  4. ZARG

ZARG Thành viên rất tích cực

Học cao học giờ là nhàn nhất đấy, học đi kẻo muộn.
  5. HoldOn

HoldOn Thành viên tích cực

Nếu đã đi làm được 2-3 năm rồi thì nên đi học CH để biết thêm cái mới: có thể là không từ giáo trình mà từ những cái khác.
    Thời gian học thì tùy từng trường, nhưng có cả khóa CH vào buổi tối (ĐHQG HN).
    Tất nhiên là không giống với học tại chức, vừa học vừa làm - Điểm danh khá gắt gao. Xin nghỉ thì tùy từng thầy cô dễ khó và do mức quan hệ thân sơ khác nhau.
    Xét từ kinh nghiệm bản thân nên tư vấn vậy. Happy new year!
  6. meocon1234

meocon1234 Thành viên rất tích cực

Học các buổi tối trong tuần hoặc 2 ngày cuối tuần.
    Học phí vừa cao lại tốn các khoản phụ phí nhiều: học phí 13tr/năm và phụ phí thì ko tính đc:D (KTQD)
    Nói chung nếu để tăng kiến thức thì ở nhà mà đọc sách đi học làm gì cho lãng phí.
  7. LeeChuyenGia

LeeChuyenGia Thành viên mới

thôi thời gian học cũng ko gò bó lắm
    bác chủ top cố gắng phổ cập cao học cho nó bằng chị bằng em
    chuyên gia đây cũng đang theo cái Master's of Science (M.S.) in Nutritional Sciences
    nói chung cũng vất vả lắm
    vừa học, vừa có con nhỏ, vừa 1 Ebay store, vừa bán hàng về VN @-)@-)@-)
  8. cunyeuanh

cunyeuanh Thành viên rất tích cực

Bạn đang học đại học mà bạn cũng không biết học phí chính xác là bao nhiêu à?

Thời gian biểu học cao học tùy thuộc vào từng ngành nghề và từng trường. Ko phải trường nào cũng giống nhau. Phụ phí gấp nhiều lần hoc phí và phụ phí đúng như bạn bên trên nói là ko thể tính được.
  9. Virgo1102

Virgo1102 Thành viên mới

di la`m de
  10. ironfoot

ironfoot Thành viên mới

Nên đi làm 2 năm đã, rồi xét xem mình thật sự thích và phù hợp với nghề gì + có cần học cao học ko? trong nc hay nước ngoài. Đến lúc đó vững vàng rồi có thể vừa học vừa làm nhàn nhã hơn. Khi pv tuyển việc m đánh giá cao ng tốt nghiệp ĐH có 2 năm kn hơn là ng có bằng cao học và 0 năm kinh nghiệm. Học trong nc thì bằng ĐH hay cao học mà bắt đầu đi làm thì cũng lơ ngơ như nhau thôi.
    ----------------------------- Tự động gộp bài viết ---------------------------
    Lúc ý cũng tự chủ được về kinh tế ko phải để bố mẹ nuôi học +tránh đc cảnh chậm 2 năm trường đời với các bạn đồng trang lứa. Chống chỉ định nếu bác đinh làm GV, nếu GV thì nên học tiếp luôn, kết hợp với xin dạy hợp đồng với 1 trường nào đó.