1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Thuế đồ điện tử ở canada?

Chủ đề trong 'Canada' bởi langtu17719, 22/08/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. below_sky_Italia

below_sky_Italia Thành viên mới

Bạn ơi, nói về giá cả thị trường, đừng bao giờ mang cái danh học PhD ra để bảo tôi học PhD là tôi hiểu biết hơn người khác. Tôi chả hiểu sao bạn cứ nhấn mạnh bạn học PhD ở đây hơn 3 năm với tôi để làm gì.
    Tôi so sánh giá cả là so sánh các mặt hàng cùng chất lượng, cùng hãng mà thôi. Tôi thì không dám khẳng định 100% mọi laptop mua ở can đều rẻ hơn ở vn như bạn đâu (cùng chất lượng nhé, ko bạn lại bảo tôi mua ở LS, hay trợ giời). Thị trường laptop ở VN tôi thấy đa dạng hơn ở can, tôi ko biết để mua laptop ở can, ngoài futureshop đảm bảo thì còn ở đâu rẻ như thế nữa ko, vào trang của futureshop, bạn có thấy mặt hàng laptop rất hạn chế, hầu như toàn là HP ko.
    Ở Vn, thị trường tất nhiên nhiều cửa hàng theo kiểu bạn nói là "luộc" khách hàng í, mà trong đó em bạn góp 1 tay í... cái này đúng 100%. Nhưng nếu biết mua (tất nhiên là nếu) (ở đâu cũng vậy),thì sẽ được hàng tốt và đảm bảo.
    P/S: bạn quen tôi hay sao mà khẳng định tôi sang đây được 2 tháng. Nghe bạn nói câu này tôi đã thấy bạn rất chủ quan rồi (thiên hướng con ngưòi bạn có phần cực đoan khi nhìn nhận một vấn đề, máu nghề nghiệp 1 chút). Anyway, ngoài lề
  2. PEMFC

PEMFC Thành viên mới

Tôi nghĩ ít ra thì tôi cũng ở đây 1 thời gian khá lâu, tôi nói 3 năm cũng có nghĩa kô phải mới chỉ biết đến Futureshop.
    Bạn rõ ràng thừa nhận chỉ mới vào trang của Futuréshop rồi chỉ thấy toàn hàng HP, trong khi tôi đến đó khá nhiều lần và thấy cũng đa dạng từ HP, Sony, Dell, Macbook, Gateway, LG, Toshiba, Acer, IBM ... và còn rất nhiều thứ nữa và gía thì rẻ hơn ở Vn (đó là tôi so sánh qua các trang web của các công ty ở VN quảng cáo), ngoài ra tôi đưa cùng 1 cấu hình và giá tiền về cho người thân ở VN thì họ đều bảo rẻ, kô mua được giá đó ở các cửa hàng lớn. Còn chẳng ai dám khẳng định 100%, bởi vì vẫn có những "con gà" bán máy với giá rẻ do họ được tặng hay thủ ở đâu đó ... Cái này thì miễn bàn. Không thể lấy 1 hiện tượng để đánh giá bản chất. Và ở Can không chỉ có Futurehop, còn có BestBuy, The Source, Tigerdirect .... rất nhiều nơi có bán labtop và các phụ kiện máy tính, điện tử ...
    Bạn nói là biết mua máy tính, thế nào là biết khi có phải ai cũng có hiểu biết về CNTT hay cấu hình máy, cái nào hiện đại cái nào cũ. VD như so sánh chip Dual Core và Core 2 Duo thì lại càng không phải ai cũng biết. Mà máy tính khác nhau cái chip cũng khác nhau về tốc độ và chất lượng. Tuy nhiên, ở Can bạn sẽ thấy, cái gì bán thì họ đều đảm bảo uy tín: tốt thì đắt tiền mà kém tốt hơn thì ít tiền. Chứ so sánh với cái thị trường vô vàn giá như ở VN thì chuyện "gà bị luộc" là tất nhiên. Cái đó là văn hoá bán hàng và cả chuyện có ràng buộc về luật pháp nữa. Kể cả ngay khi tôi là người ít nhiều hiểu về máy tính thì về VN có mua thì chỉ tin nhau thôi chứ họ có lắp gì, thay đổi gì thì chẳng ai biết đấy là đâu. Cho nên từ "biết mua" thì rất khó định nghĩa. Và kể cả là biết mua đi thì tôi vẫn dám khẳng định rằng cùng 1 cấu hình, 1 branch, thì ở Can vẫn rẻ hơn (đó là theo kinh No của tôi, còn nếu bạn thấy không đúng thì chẳng sao cả, đó là chuyện của bạn).
    Câu bạn nói mới sang 2 tháng là hình như ở 1 topic khác. Tôi chỉ dẫn ra để thấy rõ nếu bạn sang được mấy tháng (xin lỗi nếu kô phải là 2 tháng) thì đã rõ hết mọi thứ chưa mà có thể khẳng định 1 thứ gì đó chắc chắn.
    Được pemfc sửa chữa / chuyển vào 00:31 ngày 07/09/2008
  3. cytoplasme

cytoplasme Thành viên mới

4. BlueWish

BlueWish Thành viên mới

Có 2 vấn đề, bạn chủ topic hỏi ship từ US sang CA (chứ ko phải từ CA về VN mà bạn đã nhanh nhẩu so sánh giá ở CA và giá ở VN)
    Laptop (và đồ điện tử nói chung) khi sale thì rẻ hơn ở VN và chất lượng hơn. Năm nào về vn tớ cũng xách vài cái cho nhà dùng + xách hộ (bán máy năm trước mua chưa bao h bị lỗ, có khi vẫn còn lãi so với tiền bỏ ra mua máy)
    Nếu mang hàng từ US sang CA theo người thì coi như ko mất thuế
  5. vncracking

vncracking Thành viên quen thuộc

Không khuyến khích ship hàng từ US qua Ca vì nó tính tax vào thì còn đắt hơn cả là ra shop mua!
  6. dahvtc

dahvtc Thành viên quen thuộc

Các bác cho e hỏi chuyển laptop về viêtnam đường nào là an toàn ạ, cụ thể 1 cái giá 1500CAD về VN thì tầm bao tiền ạ.
    Cảm ơn các bác.