1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tibet - Đường xa mây trắng

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi chipchina, 24/08/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chipchina

chipchina Thành viên mới

Anh - người đã làm thay đổi cuộc đời em bằng những chuyến đi - người kỳ lạ em gặp một lần duy nhất cách đây 3 năm.
    Anh - người đã khiến người chả quan tâm tới nhân tình thế thái như em lập nick và tìm anh trên khắp TTVN, để rồi lại thấy hụt hẫng, khi biết rằng anh không còn ở đây nữa...
    Em không bao giờ biết thêm về anh, dù chỉ là một cái tên.
    Nhưng em sẽ luôn nhớ, một người bạn vô tình ngồi uống cùng nhau ly coffee đen không đường trên căn gác hai của quán cà phê trên đường Vạn Phúc.

Cái ngày ấy, Tibet trong em chỉ là một khoảng rỗng... Nơi ấy cũng chưa từng có trong giấc mơ em.
    Cái ngày ấy, cũng là ngày anh mới trở về từ chuyến đi tới vùng đất của những con đường mây trắng. Anh đã rất hạnh phúc, hạnh phúc vì là người dám sống với ước mơ của mình.
    Có lẽ vì em cứ nhìn xoáy sâu vào màn hình máy tính của anh, nên anh nói chuyện cùng em. Và cũng có thể, đó là định mệnh. Định mệnh của em với Tibet - chứ không phải là anh.

Anh đã kể cho em nghe về một nơi quá xa xôi với đứa nhân viên quèn lương hành chính như em, kể bằng sự say mê và yêu thương tha thiết về nó. Em nghe, câu được câu chăng, cũng chẳng nhớ hết, nhưng em không quên bức ảnh được đặt làm hình nên trên máy tính của anh, ở đó, e thấy trời và đất thật gần nhau.
    Lời tạm biệt của em với anh cứ như một câu đùa: Em sẽ đến Tibet!

3 năm trôi qua, em quên mất câu chuyện gặp gỡ tình cờ của anh và em. Như quên mất bao lời nói suông mà người đời vẫn đem ra nói. Để rồi, cách đây hơn 1 tháng, em vội vàng chuẩn bị cho hành trình tới đất Phật. Vội vàng tới mức chẳng cần biết đơn xin nghỉ có được ký hay không, vội vàng tới mức trong 1 tháng qua em đã ngốn không biết bao quyển sách về Tibet để không bị mọi người cười chê là chả biết gì mà cũng đi.
    Giờ này thì em tạm hài lòng vơi những thứ đã đọc: Tây Tạng huyền bí, Con đường mây trắng, 6 tập Mật mã Tây Tạng, cả quyển Lonely Planet.

Anh ạ, hôm nay vẫn góc ngồi cũ, quán cà phê cũ, em gọi 1 ly đen đá không đường cho cả phần anh. Dù biết rằng anh ko có ở đây!
    Hành trang quan trọng nhất mà em có giờ này là tấm vé vào Tibet
    ...và ký ức về bức ảnh của anh.

Bắt đầu từ hôm nay, sẽ là em, kể cho anh nghe về Tibet. Bởi ngày mai thôi, chính em sẽ đặt chân mình lên dấu chân anh, ngày mai em đi về phía những con đường xa, nơi ấy có thật nhiều mây trắng...

2. panda_85

panda_85 Thành viên mới

Lâu rồi ko gặp, chúc Chíp thượng lộ bình an[r2)]
  3. dualcpu

dualcpu Thành viên quen thuộc

Giờ này chắc đã lên máy bay. Chúc em gái một chuyến đi nhiều kỷ niệm và may mắn !!!
  4. sauthienthu2

sauthienthu2 Thành viên mới

Lên đường may mắn nhé bạn chíp! mình vẫn thường theo dõi những câu chuyện của bạn. Chúc bình an!
  5. chipchina

chipchina Thành viên mới

Cảm ơn mọi người nhiều nhé, Chip đang ở Chengdu, sáng Mai sẽ bay tới Lhasa, mình sẽ update bài viết sớm. Ngồi uống bia ở sảnh ks, thấy nhớ nhà ghê gớm.
  6. nut_muggle

nut_muggle Thành viên mới

Tóc ngắn xinh xắn lên đường rồi !.....
    Chúc Chíp em đi đâu khỏe đấy, ăn ngủ điều độ, thể lực sung mãn để lang thang Tibet đã đời nhé ~
    ...........Thu lượm thật nhiều, bay nhảy phiêu diêu và làm theo những điều mình muốn, những lời mình nói........
    Tìm về nơi trời đất hòa chạm vào nhau ♥♥♥
  7. HsueA

HsueA Thành viên quen thuộc

Chẳng biết @Chipchina là ai, cơ mà vẫn chúc chị một hành trình đáng nhớ. Đi đi và kể đi, em dõi theo với... Tibet cũng là một nơi em đặt ước mơ, ước mơ "Led by Destiny" cùng một nửa của mình.

Rất là kết hai chữ "Định Mệnh"
  8. hura13

hura13 Thành viên mới

Lượn ra lượn vào chả biết nói gì, hôm đi goi điện muộn quá:D. Chờ ngày c về nhé, cô gái nhỏ .
  9. chipchina

chipchina Thành viên mới

NHỮNG CƠN SAY

Có bao nhiêu cơn say, kiểu say trong cuộc đời mình, anh biết được không?
    Trên đời này, em sợ nhất là những lúc say: say rượu, say xe.. và cả say tình. Những lúc ấy em trở thành yếu đuối. Như việc say sưa trong đam mê của chính mình, mà đôi lúc quên đi cả cái bệnh yếu tiền đình kinh niên, cứ ngửi thấy mùi khói xe ô tô là nôn thốc nôn tháo.
    Ngày đầu tiên trong cuộc hành trình, đối với em là ác mộng.
    Say
    Nôn
    Rệu rã
    ...
    Sợ hãi rồi mình chẳng đủ sức khỏe để chiến đấu với 11 ngày còn lại.
    Con đường từ HN đến Hữu Nghị Quan cứ dài đằng đẵng.
    Lúc ấy mới thấy lo, lo lắng cho ước mơ 1 lần đặt chân tới Tibet.
    Nhưng ở đời, có ai say mãi, dù là say bất kể cái gì.
    Em tỉnh, tỉnh bởi cái tính đãng trí của mình muôn đời khó đổi: Vứt hộ chiếu ở cửa khẩu Bằng Tường, tung tăng đi.
    May mắn là có 1 người Việt Nam tốt bụng xướng tên mình ầm ỹ ở cửa khẩu. Lúc nấy mới tỉnh, tý nữa thì lặn ngụp... trở về nhà!
    Ngày đầu kết thúc bằng chuyến bay lúc rạng sáng. Delay hơn 1 tiếng, chuyện vẫn xảy ra như thường ở xứ Tàu, mà sau này em sẽ kể anh nghe kỹ hơn về những chuyến bay.

Thành Đô, 2h sáng, em say trong giấc ngủ vội vã trên chiếc giường Dom tầng 2 của khách sạn Dream.
    Đêm Thành Đô - không mộng mị, vẫn bộ quần áo nhếch nhác mặc từ sáng, cứ ngủ say đã...
  10. chipchina

chipchina Thành viên mới

CHIA SẺ 1 SỐ THÔNG TIN DU LỊCH TIBET

- Thời điểm nên đi: mùa thu là đẹp nhất ( khoảng tháng 9 đến cuối tháng 10) Đấy là theo quan điểm cá nhân tớ nhé, vì như đi mùa hè thì sẽ hơi nắng ( ví dụ như thời điểm tớ đi, thời tiết nắng quá nên hay bị nhức đầu, trời trong xanh quá cũng đẹp, nhưng nếu lẫn lộn nhiều tuyết tý nữa thì thú vị hơn.

- Thông tin về vé máy bay:
    Tạn dụng book các vé rẻ trên các trang Ctrip, Elong của Tàu.
    Tớ book chiều đi từ Nanning tới Chengdu là 1000 tệ cả tax, cũng chẳng rẻ mà ở tầm trung trên trang Ctrip.
    Chặng bay Chengdu -Lhasa do book sát ngày, lại vào mùa cao điểm nên giá hơi cao, gần 300 đô
    Mọi người thường khuyến cáo nhau là đi tàu lưả để làm quen với độ cao nhưng tớ thấy ko cần thiết. Vì với gần 2 ngày vạ vật mỳ tôm trên tàu đã ngốn quá nhiều SK cho chặng sau.
    Khi máy bay hạ cánh trong ngày đầu ko ai bị sốc độ cao ngay đc, mà phải qua đêm. Vả lại Lhasa vẫn là nơi có độ cao thấp ở Tibet, hơn Fan nhà mình có tý.
    Bay máy bay giá hơi cao nhưng save đc sức khỏe.
    Vé máy bay tớ book qua Expedia, cả chặng này và 3 chuyến bay về Hà Nội.
    http://www.expedia.com
    Giá vé cho 3 chặng bay từ Lhasa về HN hay HCM đều bằng nhau, khoảng ~500 đô.
    Các bạn EXpedia làm ăn rất uy tín, cẩn thận gửi cả số ghế ngay trc ngày khởi hành.
    Lúc đầu có check trên cả các trang khác như Ebooker nhưng thấy các bạn ấy lởm khởm ở chỗ, đông người book là nhảy vé ngay, đã thế khi ko book nữa thì trừ nghiến mất mấy đô trong TK.

- Vì vào Tibet cần permit và guide nên phải qua 1 công ty du lịch ( chuyện này nhiều bạn có report rồi nên tớ ko nói lại nhiều) có điều chỉ chia sẻ cách " mặc cả" thôi.
    Đoàn tớ mua tour qua FIT TIBET, công ty này thì hầu hết các đoàn phượt ở VN đều mua tour ở đó. Nhưng giá cả thì ko hẳn là chung nhé, dù số lượng người đi và ngày đi như nhau.
    http://www.tibetfit.com
    Bạn Boss cực kỳ nice ( điều này đc tớ đánh giá sau khi gặp trực tiếp và tiếp tục mặc cả giá )
    Email của bạn Boss đây
    E-mail : lhakpa88@yahoo.com ( bạn này thì tiếng Anh rất tốt nên các bạn cứ yên tâm mà chém)
    Ban đầu do Lead bên tớ làm việc ko bóc tách, nên giá cả so với các đoàn đi cùng thời điểm bị cao.
    Sau này các bạn đi thì hãy mặc cả giá kiểu như sau:
    Tiền xe 1 ngày / 1 người
    Tiền Dom hoặc KS 1 đêm / 1 người
    Tiền vé thắng cảnh
    Tiền HDV, Tiền dịch vụ nếu có... bla blo thì giá sẽ rất sát.

- Luôn nhớ sức khỏe là điều quan trọng nhất trc khi đi Tibet. Đoàn tớ toàn thanh niên trai tráng mà đi truyền nc biển cả đám, phần nhiều cũng do chủ quan với vụ sốc độ cao.
    Hầu hết mọi ng` ít tập luyện trc ngày lên đường nên trong tình trạng thiếu oxi, mọi người thường xuyên bị đau đầu và mất ngủ ( trừ tớ, trộm vía, khỏe vật vã )