1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiền chuyển khoản rồi có rút lại được không các bác ?

Chủ đề trong 'Hỏi gì đáp nấy' bởi giovotinh810, 13/07/2012.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. giovotinh810

giovotinh810 Thành viên rất tích cực

Em vừa đánh liều làm quả mua hàng online trên mạng, nên cũng có phần mạo hiểm, trong khi lừa đảo bây giờ đang thịnh hành mới khổ em :(
    Em vừa chuyển tiền vào tài khoản của chúng sáng nay , nhưng mãi chưa có hồi âm .
    Vậy em hỏi là nếu chuyển tiền rồi, nhỡ chúng nó lừa đảo thì có cách nào rút lại tiền vừa chuyển k ạ ! Em thì ít khi dính mấy vụ này nên cũng hơi rối , cũng chưa hỏi bọn Ngân hàng nữa :(( :((
    Mong các bác giúp ...
  2. traveltour0

traveltour0 Thành viên mới

Rút làm sao được, hỏi ngô nghê thế
    Chỉ có cách yêu cầu nó chuyển lại thôi
  3. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

đc nhưng tùy
  4. TakeFive

TakeFive Thành viên rất tích cực

Còn tùy là dư lào? Sao ko trả lời nốt mà lại lấp lửng thế?
    @chủ thớt: không được
  5. uron_86

uron_86 Thành viên rất tích cực

Lấy ví dụ bạn chuyển tiền cho "Đối tựong" khác ngân hàng nhé.
    Bạn hỏi lại xem trạng thái lệnh chuyền tiền của bạn thế nào rồi.

- Nếu lệnh chưa dc thực hiện do đưa lệnh sau giờ cut off time của Ngân hàng chuyển tiền (Thông thừong giờ nhận lệnh của khách hàng trong ngày là đến 15h, sau giờ này thì hôm sau họ mới process lệnh của bạn): khả năng huỷ dc lệnh chuyền tiền là cao.

- T/h xấu, lệnh của bạn đã dc thực hiện:

Bạn liên lạc với bộ phận giao dịch/phòng chuyển tiền...để họ làm việc với NH bạn. NH bạn nếu có thiện chí sẽ chưa ghi có cho đối tựong bạn chuyển tiền mà hold lại rồi chờ xem xét giải quyết.
    Hy vọng bạn sớm có phưong án. hihi.
  6. k_ngan124

k_ngan124 Thành viên rất tích cực

Mình biết vài trường hợp chuyển tiền mua hàng cho đối tượng lừa đảo mà lấy lại được tiền nhé , chỉ cần chứng minh được là mình là người bị hại ( có nghĩa là bị lừa ) và có tay trong tại ngân hàng đó ( tất nhiên ) . Nhớ chứng cớ đầy đủ , giao dịch hoàn tất nhưng chưa nhận được hàng , bên kia cũng thừa nhận là ko chuyển hàng ( qua Ym , mail , ghi âm ... )

Trường hợp 2 : NGay T2 bạn ra ngân hàng thông báo chuyển nhầm tài khoản và yêu cầu hủy giao dịch ( vụ này nghe mợ mình làm trong ngân hàng kể , ko có biết )
  7. uron_86

uron_86 Thành viên rất tích cực

Ôh, đọc lại thì thấy chủ top đã chuyền tiền trong sáng nay. Như vậy đừng trên quan điểm của người làm bộ phận giao dịch của Ngân hàng, tớ đoán đến 99.99% bên kia đã nhận dc tiền:D.

Giờ sẽ rất khó khăn cho bạn đòi lại dc tiền, vì tiền đã thực tế dc Ngân hàng bạn chuyển sang NH đối tác và ghi có vào cho k/h.

Giờ Bạn chủ top thử ra Ngân hàng, hỏi lại: giờ e muốn huy giao dịch đó thì thế nào (khả năng teller sẽ trả lời là không huỷ dc :D).

Nếu chủ top có đầy đủ dữ kiện (nếu ) bị lừa đảo như K_ngan ở trên nói: thì nói với bộ phận giao dịch và vụ này NH sẽ thu thập dữ liệu và (tớ nghĩ) sẽ mất thời gian dài....

Túm lại, bạn chủ top cứ tự tin chờ hàng củađôi tác đi, còn nếu tiền mà không nhiều, hàng mà k về thì coi như là....kinh nghiệm mua hàng online :D.

Cheerrrrrrrrrr, beerrrrrrrrrrr!
  8. giovotinh810

Cảm ơm các bác nhiều, em cũng đang dự trù phương án xấu nhất là tụi kia xù hàng .
    Em đang hướng đến cách lấy phương án là ra bộ phận chuyển phát nhanh của Bưu điện để kiểm tra có đơn hàng nào từ dưới kia về không ( em mua ở SG ) ,nếu k thì mình căn vào đó rồi nói chuyện với NH, liệu như vậy có được k các bác .
  9. minh03092005

minh03092005 Thành viên mới

Ban đầu mình cũng nghĩ là không, nhưng thấy mấy bạn trên phân tích thì có vẻ như được, nhưng biết chắc là thủ tục sẽ phức tạp lắm lắm. Giả dụ bạn chứng minh người mà bạn gửi tiền vào là lừa đảo, rồi NH của người đó cũng phải chứng mình. Mà mình nghĩ việc chứng minh đó NH sao làm được, họ chỉ làm việc với tiền, đúng người gửi, nhận, số TK... thì máy tính nó làm chứ. Còn việc kia chắc phải công an chứ nhỉ.
  10. giovotinh810

Nghe bác phán mà em nẫu hết cả ruột :(
    Gì chứ vô kiện tụng em cũng ngán lắm , dây dưa mệt bỏ cha đi đc :-ss
    Thôi thì vận số của mình vậy , nghe bảo hôm nay thứ 6 ngày 13 gì đó xui lắm thì phải ... :((