1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiền và tình trong giới trẻ ngày hôm nay

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi theanh_bacgiang2000, 01/01/2005.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. theanh_bacgiang2000

theanh_bacgiang2000 Thành viên mới

Tiền và tình trong giới trẻ ngày hôm nay

Dường như TIỀN và TÌNH từ khi tổ tiên loài người còn ăn lông ở lỗ cho đến nay đã là một cặp phạm trù khó tách khỏi . Cái lưỡng cực ấy chi phối không biết bao nhiêu đôi tình nhân . Những chuyện nhân danh TÌNH để lợi dụng TIỀN hay dùng TIỀN để thao túng TÌNH vẫn luôn là đề tài trong mọi thời đại ,và càng trở lên bức xúc hơn trong thời buổi kinh tế Thị Trường

Tình ơi tình xa ngút ...
    Có 1 câu khuyên nhủ mà những người thân thỉnh thoảng hay nhắc khéo nhau là " chưa qua cái nghèo đã đèo bòng yêu đương". Dù PTA tui ko đề cao sự thực dụng, nhưng các bác đang iu cũng phải công nhận cái khoản "tình phí" là một trong những lý do chính làm thâm hụt hầu bao đúng ko? Thời đại công nghiệp thì tìm đâu một bờ đê lộng gió để chàng Trương Chi cất tiếng hát lấy lòng công chúa, tui nói là bờ đê bằng đất chớ bờ đê Sông Hồng thì luôn lộng gió đó he he. Một thằng em tui tâm sự "Em 28t, thu nhập hàng tháng khoảng vài ba triệu đồng . Hiện tại cũng có vài ba cô bạn gái thân thân, nhưng em chẳng dám yêu ai cả . Bởi vì, em chưa có nhà cửa hay tài sản gì đáng giá, em sợ không chăm lo được cho người em iu . Trước đây em cũng có một mối tình , nhưng rồi chúng em phải ngậm ngùi chia tay nhau khi cô ấy đến tuổi sắp ế chồng mà em thì tay trắng . Em nghĩ, có yêu nhau đến mấy cũng ko thể viển vông " Một túp lều tranh hai trái tim vàng" Tâm lý ngại yêu đang là điều đáng lo ngại phổ biến trong thành phần các chàng trai trẻ có tri thức, có hoàn cảnh kinh tế tự lập . Có phải các cô gái đều chọn người yêu vì TIỀN ko? Ko thể vơ đũa cả nắm hay có một cái nhìn cực đoan như thế được, nhưng rõ ràng một cô gái thông minh và chững chạc không thể nhắm mắt yêu bừa một chàng trai chưa có tương lai vững vàng . Vài buổi hẹn hò xã giao, nhìn thấy đối tác lúng túng trước tờ hóa đơn tính tiền thì ít có cô "người yêu" nào có thể mơ tưởng một dấu hiệu nhỏ nhoi để tiến xa hơn tình bạn . Không thể " Gặp nhau cuối tuần" thì đành "Chia tay hoàng hôn " thôi !!!

Tiền ơi tiền đâu hết ...
    Nói là chia tay cho nó sang, chứ thằng em kể ở trên thực ra bị "bò đá" vì cái tội nghèo . Các cô nàng chảnh thường có quan niệm "sờ túi" khi bắt đầu làm quen một anh nào đó (ví dụ như ..mà thui sợ ăn tạc đạn lém ). Thái độ "em cần mua cái này, em thích cái nọ" có nên xem là 1 tật xấu chăng? Một cậu bạn ngậm ngùi kể: " Tớ thích một cô nhỏ hơn tớ 5 tuổi, cô ấy xinh lắm, nhưng cứ gặp nhau là đòi tớ dắt đi siêu thị Nhất là khi ghé vào hàng mỹ phẩm thì tớ chỉ có toi . Cô ấy bảo, nếu đi mua sắm anh ko chịu nổi thì mai mốt cưới nhau lấy gì ăn? Hết cách chữa, tớ đành đường ai nấy đi"

Tuy nhiên - Tôi phải đánh chữ "TUY NHIÊN "thật to ở đây, không phải cô gái nào cũng "tốt nghiệp khoa .. đào mỏ". Rất rất nhiều bạn gái khăng khăng tiền ai nấy xài là tốt nhất . Chẳng hạn, đi dùng cơm hay uống cafe'' mỗi người trả một lần . Nam giới có thể trả nhiều hơn đôi chút, nhưng không có nghĩa là "bao" hoàn toàn . Thứ nhất, bạn gái giữ được lòng tự trọng, khi "bái bai" cũng không ai tiếng bấc tiếng chì gì được . Thứ hai, tự lực về kinh tế, khi cưới nhau người nữ sẽ không bị quá phụ thuộc vào chồng . Tiền nhiều hay ít chưa phải là vấn đề lúc ứng xử trong tình yêu !!! Các bạn, nhất là các bạn nữ thấy thế nào ???

Các bạn cùng tôi thảo luận vấn đề này nhé ! ................
  2. vyluuly

vyluuly Thành viên mới

Bạn muốn trao đổi về vấn đề này trong xã hội hiện nay phải không? Mình cũng muốn nói cho bạn hiểu về các bạn gái trẻ hiện nay cho bạn biết vì mình cũng là con gái.
    Về một khía cạnh nào đó thì ban nói đúng, mình công nhận điều đó tuy nhiên đó không phải là tất cả vì theo mình nghĩ em của ban không dám lấy vợ vì người đó đã quá coi trọng vật chất thì mới nói như vậy.Mình biết trong cuộc sống này không thể thiếu tiền được nhưng mà tiền không phải là tất cả vì vẫn có người sống chỉ cần có tình cảm .Mình đang thắc mắc là tại sao bạn không nói đến khía cạnh các anh chàng muốn đến với chị em chúng tớ cũng chỉ muốn lợi dụng về tiền bạc nhỉ.
  3. HDcomputer

HDcomputer Thành viên mới Đang bị khóa

Cũng không hẳn là có tiền mới có tình, cũng không phải cứ có tình là sống được. ngày xưa có câu một ngói nhà tranh hai trai tim vàng nhưng bây giờ nhà tranh thay bằng nhà ngói nhà bê tông hết rồi dẫn đến các trái tim vàng hình như cũng bắt đầu bị liệt vào sách đỏ. Chuẩn mực của ngày hôm nay phải là "sự nghiệp+trái tim hồng"
    làm thế nào để dung hoà được hai khái niệm Tiền và Tình đó là thể hiện bản lĩnh của người đàn ông chân chính ( còn chân phụ thì chưa biết)