1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiếng Nga nói - Усная речь в русском языке

Chủ đề trong 'Nga (Russian Club)' bởi hastalavista, 19/10/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hastalavista

hastalavista Thành viên rất tích cực

Tiếng Nga nói - Ус,ная ?е?O Рfсского Яз<ка

Người Nga nói tiếng Nga như thế nào? Phát âm làm sao cho đúng những âm khó? Ngữ điệu là gì... Chắc chắn lần đầu bạn tập phát âm tiếng Nga thật khó khăn.
    Chủ đề này lập ra ngõ hầu giúp các bạn phần nào trong ngôn ngữ nói nhé.
  2. MIC_21

MIC_21 Thành viên quen thuộc

ơ sao cái chủ đề "Tiếng Nga nói" mà bác Has lập ra thú vị là thế, thiết thực là thế mà không thấy ai lên tiếng gì vậy nhỉ? Em mới vào nên chả biết gì cả. Các bác siêu tiếng Nga, đặc biệt là các bác siêu tiếng Nga hiện đang sống ở Nga lên tiếng đi chứ, cho anh em không có điều kiện sang đó được lĩnh giáo. Các bác tiếp xúc với người Nga nhiều & quen rồi, làm ơn truyền lại những kinh nghiệm mà các bác có được từ người bản xứ về cách phát âm, nối âm, ngữ điệu .v.v.cho bọn em được mở mang tầm mắt.
    Rất mong đông đảo anh em hưởng ứng & làm sống lại chủ đề này (dù đã lập từ rất lâu rùi).
  3. Snow_Man_Ro

Snow_Man_Ro Thành viên mới

Kỷ lục thật! Chủ đề được lập ra, sau hơn 1 năm mới có bài viết đầu tiên. Tại sao thế nhỉ?
    Chủ đề thật là hay và cũng thật là khó nói :)) Tôi xin có mấy lời sơ bàn như sau:
    Người Nga nói tiếng Nga thế nào? Như người Việt nói tiếng Việt thôi. Tức là cũng có người nói hay, có người nói dở. Để nói được tiếng Nga chuẩn, theo tôi, có vài cách sau:
    1) Chăm tra từ điển để có vốn từ kha khá, sau đó:
    2) Chăm chỉ nghe TV Nga
    3) Chăm chỉ giao tiếp với người Nga

Về mục 1): tra từ điển rất lợi vì nhiều khi bạn có thể biết rộng hơn về nghĩa cũng như cách dùng của từ muốn tra (trong từ điển bao giờ cũng liệt kê từ đầy đủ danh từ, tính từ, động từ, trạng từ kèm theo từ đồng nghĩa và phản nghĩa)
    Về mục 2), bàn rộng ra: nghe TV Nga ko có nghĩa là bạn luôn luôn phải ngồi trước TV há mồm giỏng tai cố nuốt từng lời của chương trình thời sự. Nghe thời sự với những người mới bắt đầu học quả là khó vì họ nói rất nhanh, đổi chủ đề cũng nhanh. Nghe ở đây nhiều khi chỉ cần bạn bật TV, thời sự cũng được, ca nhạc cũng tốt, talk-show cũng chẳng vấn đề gì, miễn sao để tiếng Nga văng vẳng ở bên tai bạn. Rồi các ngữ điệu lên bổng xuống trầm nhanh chậm các kiểu sẽ tự in vào đâu đó trong tiềm thức của bạn. Rồi đến khi bạn nói, tự bạn sẽ biết phải điều khiển các cơ quan phát thanh của mình thế nào, phát âm làm sao cho giống.
    Về mục 3): giao tiếp với người Nga có cái lợi hơn xem truyền hình ở chỗ có thể hỏi lại hoặc nhờ nhắc lại những chỗ khó mà ta chưa nghe ra. Và có cái dở (tuy rằng chỉ hơi hơi thôi) là ngôn ngữ giao tiếp hàng ngày không được chuẩn 100% như ở trên truyền hình. Nhưng không phải truyền hình ở đâu cũng chuẩn như vậy (đặc biệt là ở VN và đặc biệt là Mr Long Vũ - nhưng đây sẽ là chủ đề khác)
    Về những âm khó, yêu cầu đối với bạn chỉ là: có mong muốn nói tốt tiếng Nga. Thế là tương đối đủ. Ngoài ra chỉ cần thêm 1 chút thời gian lật qua các giáo trình dạy phát âm dành cho người nước ngoài.
    Theo đánh giá chủ quan của tôi thì trong 4 bộ môn Nghe, Nói, Đọc, Viết thì Nói đứng hàng thứ 2 về độ khó sau Viết. Số lượng người Việt nói tiếng Nga giỏi (trình độ PRO) bây giờ hiếm lắm. Trừ các thế hệ cha ông ta ra, còn thì bây giờ con số đó chắc chỉ còn đếm trên đầu ngón tay. Nói thế ko có nghĩa là làm nhụt chí bạn, tôi chỉ muốn thành thật chúc cho những ai có lòng mong muốn và đủ nghị lực để theo đuổi và chinh phục cái sự khó này mà thôi.
    Chúc các bạn thành công!!!!!!!
    P.S.: ai có thắc mắc gì cứ post lên, chúng ta cùng nghiên cứu.
  4. raiva

raiva Thành viên mới

Em cũng hoàn hoàn đồng ý với ý kiến của bác!
    Nhưng mà hơi thắc mắc: Em xem TV ở mức độ bị "nghiện", nói chuyện với bạn Nga "hình như" nhiều hơn với người Việt, mỗi bệnh lười không chịu tra từ điển... vậy sao mà bao năm rồi tiếng Nga vẫn chưa "khá" nhỉ, chứ chưa nói tới "chuẩn"
  5. Snow_Man_Ro

Snow_Man_Ro Thành viên mới

Hehe, xem TV nhiều + nói chuyện với bạn Nga nhiều --&gt; tư duy như người Nga rồi còn gì Nếu em không thuộc thành phần sinh ra và lớn lên ở Nga, hay chưa từng học phổ thông ở đây, thì anh xin nghiêng mình bái phục. Mà theo cách tự đánh giá của em thì thế nào là khá, thế nào là chuẩn?
    Lần trước anh chẩn đoán nhầm em học ở đâu đó trên trục đường ме,?о màu đỏ, nay cho anh đoán lại: đường xám phải ko? Anh hỏi chơi thôi, chẳng có ý gì nên em đừng sợ.
  6. plzzz_luv_me

plzzz_luv_me Thành viên mới

Sống ở nhà tây nửa năm đã là gì...muốn nói tốt thì phải chơi với bọn tây, rồi sẽ hiểu hết thôi. Phương pháp này cũng chỉ giúp ta nói những câu thường ngày, nếu cần hiểu những gì thấy cô giảng thì phải tra từ điển. Còn nói chung thì chúng ta phải có chút năng khiếu về ngoại ngữ + chẳm chỉ tìm hiểu chút.
    u?c hastalavista s?a vo 14:15 ngy 05/03/2006
  7. bluenights

bluenights Thành viên mới

Russian hử, chuyện nhỏ thui hehe (tinh vi một chút cho dzui). Tớ đã từng học phổ thông ở bên Nga vài năm rùi, hồi đó nói tiếng Nga gần bằng tiếng mẹ đẻ, căn bản là do có khiếu học ngoại ngữ mà hehe...Đáng tiếc sau 8 năm về VN, do lâu rùi không được tiếp xúc và nói chuyện bằng tiếng Nga nên đã bị mai một phần nào, tuy nhiên khi nghe tiếng Nga trên truyền hình thì vẫn hiểu được 98%, đọc cũng ok chỉ có nói thì hơi chậm thôi vì lâu lắm rùi chưa xài đến mà. Phải nói mình phát âm tiếng Nga hơi bị chuẩn đấy hehe. Bây giở thì toàn học chuyên ngành bằng tiếng Anh thui, hồi trước tiếng Anh chỉ bằng nửa Nga, bây giờ thì chắc ngang nhau rùi...Cũng hơi phí nhưng biết làm thế nào được, hi vọng sau này khi đi làm sẽ tìm được một nơi mà có thể dùng đến cả 2 thứ tiếng hìhì..
    Mà sao ở đây vắng người thế nhỉ, sv khoa nga và sv đang du học Nga ở đâu hết rùi, để cho người "ngoại đạo" như mình phải "lấn sân" thế này?
  8. Mushroom147

Mushroom147 Thành viên mới

hồi trc e chỉ học viết tiếng nga, tính lại lười nói, nhưng dc cái chịu khó sửa phát âm. bj e lười học hơn nên quên nhìu lắm, nhưng ko thể bỏ tiếng nga dc, vì thích tiếng nga
    bệnh của e là lười nói nên phản ứng kém (kể cả tiếng việt)=&gt;làm s chữa đây ạ, muốn nói thì lại quên từ, mà nói 1 mình thì dc vài câu là chán. help!
    các bác bảo là kiếm 1 ng nga để học nói=&gt;bác nào đủ kiên nhẫn nói chuyện với 1 đứa lười nói như e ko ạ?
  9. Thang_MADI

Thang_MADI Thành viên mới

é"ééééạẹ,éà ééắééắééắẹ?éáéẳ ééắ-ẹ?ẹfẹẹééá!
    éÊééẹ?éá éẹéàéẳ ééắ éẹẹ'éẳ!
    được hastalavista sửa chữa / chuyển v&agrave;o 12:01 ng&agrave;y 29/05/2009