1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiếng Nga sắp là hoài niệm???

Chủ đề trong 'Nga (Russian Club)' bởi passportvietnam, 21/07/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Sleeping_Sun

Sleeping_Sun Thành viên mới

Tớ là 1 SN của khoa Nga trường ĐH Ngoại Ngữ HN-bi giờ là ĐH Hà Nội,tớ cũng từng đặt ra vấn đề tương tự cho bản thân mình?Và tớ đã tìm câu trả lời,nhưng nó ko thoả đáng,tớ đã để một thời gian dài trôi qua trong vô ích,và bây giờ,tớ đang hối hận.
    Tiếng Nga sẽ còn tồn tại mãi mãi cũng như dân tộc Nga vậy.Họ là một dân tộc vĩ đại với nền văn hoá,truyền thống,lịch sử rất lâu đời.
    Bây giờ tớ đang học kì 6,thế mà ngữ pháp của tớ thủng lỗ chỗ,tớ đang cố gắng để bù đắp lại những tháng ngày uổng phí của tớ,hy vọng là vẫn còn kịp.
    Cũng có thể,với trình độ tiếng Nga của tớ như bây giờ,khi tốt nghiệp,tớ ko thể làm việc bằng tiếng Nga nhưng tất cả những gì tớ đã được học ko phải là vô ích.
    Chỉ có những người nào kém hiểu biết thì mới nói tiếng Nga sẽ trở thành hoài niệm.

2. madiboss

madiboss Thành viên quen thuộc

hôm trước đi Len chơi,thấy trên màn hình chính ở ga oосковский thỉnh thoảng lại chạy dòng chữ " Рfсский яз<к,м< его ,е?яем".Tức là điều này đã được cả người Nga chính thức công nhận:D
  3. lienhoa8503

lienhoa8503 Thành viên mới

4. HAT125

HAT125 Thành viên quen thuộc

5. hastalavista

hastalavista Thành viên rất tích cực

Đúng là trình độ tiếng Nga của sinh viên hiện nay có vấn đề về chất lượng. Chừng nào sinh viên thật sự đặt tình yêu vào ngôn ngữ, nghiên cứu nó bên cạnh các yếu tố thông thường là ngữ pháp, ngữ âm, từ vựng, dùng nó như phương tiện để nghiên cứu khía cạnh đất nước học, khi đó tiếng Nga mới theo họ.
    Mới rồi nghe chương trình tiếng Nga của VOV, một ông có tuổi thì nói tiếng Nga theo kiểu Kalashnikov sai tốc độ, một cô giọng còn trẻ thì mất hết phụ âm cuối mỗi từ...
    Sinh viên hiện nay có quá nhiều áp lực, nhiều yếu tố/động cơ khiến họ mất tập trụng. Tiếng Anh lại có sức hút quá lớn.
    Một ngày kia, tôi sẽ thật sự thấy thoải mái khi mở một trang báo quảng cáo tìm người có đưa tiêu chuẩn tiếng Nga ở nhiều mục...
    .сли б< да каб<...
  6. HAT125

Các em gái than phiền với mình, nào là ở trường ko được dạy kỹ về nghe hiểu và nói, nào là ít có điều kiện thực hành...blah blah...
    Yếu tố khách quan có lẽ cũng ảnh hưởng một phần ko nhỏ trong chuyện này. Uhm...Nghe các cô bé ấy phát âm một cách đầy khó nhọc như đang nuốt cả một cục cơm...xót xa wá...
  7. thanhtrk

thanhtrk Thành viên mới

nghe các bác phát biểu em lại mới học tiếng nga mà đã thấy chùn chân rồi!mà cũng phải công nhận là tiếng nga khó thật đấy!
  8. tamquan

tamquan Thành viên mới

Chả có gì khó cả đâu. Nếu là con trai ở Nga nên kiếm một cô gái Nga làm bạn hoặc kiếm một thằng Nga để làm bạn nhậu thì ổn. Con gái nên cởi mở nói chuyện với các cô Nga, chắc chắn sẽ tìm được bạn tốt và có thể rèn luyện tiếng Nga OK.
  9. thanhtrk

thanhtrk Thành viên mới

ẹééẹéáééắ! bĂc nghe bĂc nói em có thêm tỏằ tin 'ỏằf hỏằc
  10. HAT125

Ko tỏằ tin thơ ko hỏằc 'ặỏằÊc 'Âu :) Cỏằ' gỏng lên bỏĂn.