1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiếng Nhật cho người mới bắt đầu

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi akai_usagi, 06/05/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. akai_usagi

akai_usagi Thành viên quen thuộc

Tiếng Nhật cho người mới bắt đầu

Konbanwa! Minasan!
    Các thành viên JC chúng ta là những người yêu đất nước và con người Nhật Bản,hiển nhiên yêu luôn cả ngôn ngữ của xứ sở hoa anh đào. Tiếng Nhật là một ngôn ngữ rất khó, khó như tiếng Việt của mình vậy. JC có nhiều cao thủ như ET, mit, dhnluna,... các bạn hãy chia sẻ những kiến thức và kinh nghiệm học tiếng Nhật của mình giúp cho các thành viên khác nhé, đặc biệt là với những người mới bắt đầu.
    Topic này được mở ra nhằm phục vụ những người mới làm quen với tiếng Nhật, hi vọng nhận được sự đóng góp của tất cả mọi người.
    Mình cũng lưu ý các bạn, để thuận tiện hơn cho việc theo dõi các bài viết có sử dụng kí tự Nhật, các bạn hãy cài đặt chương trình " Japanese IME". Cách cài đặt IME đã được hướng dẫn cụ thể ở topic sau:
    http://203.162.130.221/forum/topic.asp?TOPIC_ID=34716
    http://203.162.130.221/forum/topic.asp?TOPIC_ID=64717

Làm quen với hiragana và katakana.
    Người Nhật sử dụng ba loại chữ là kanji- có nguồn gốc từ chữ Hán của Trung Quốc, hiragana-còn gọi là chữ mềm, và katakana- chữ cứng dùng để phiên âm tiếng nước ngoài .

, " ? ^ S
    , , , , ,
    a i u e o

, , , , ,
    sa shi su se so

Y ち つ て と
    , f f" f? f^
    ta chi tsu te to

な に ぬ ね の
    fS f
    ha hi fu he ho
    ま み ,? , ,,
    fz fY f f f
    ma mi mu me mo
    ," ,? ,^
    f f f
    ya yu yo

,? ,S ,

Được sửa chữa bởi - akai_usagi vào 07/05/2002 09:19
  2. mit-uot

mit-uot Thành viên rất tích cực

hic, tớ nhớ hồi năm thứ nhất, các cô lớp tớ bắt bọn phải nhớ cái bảng chữ cái này trong có 3 ngày. hic, dù cố gắng đến mấy thì tớ cũng chỉ nhớ được hiragna, còn katakana thì mãi sau mới thuộc hết.
    nói chung các bạn ko nên ngồi học vẹt bảng chữ này ko, mà nên vận dụng luôn vào các từ tiếng Nhật, chẳng hạn như thử viết tên các hãng nổi tiếng của Nhật như suzuki, kawasaki, yamaha, ajinomoto, toyota...v.v.v
    hãy yêu tiếng Nhật nhé
    Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ.....
    Sometimes Love Just Ain't Enough
  3. ET.KODOMO

ET.KODOMO Thành viên rất tích cực

4. akai_usagi

akai_usagi Thành viên quen thuộc

Các câu chào trong tiếng Nhật:
    Chào buổi sáng: ?Sは?,^?? ?"?-?"ま?T??,
    Chào buổi trưa và chiều ?"?,"にちは??,
    Chào buổi tối ?"?,"ば?,"は??,
    Tạm biệt ?.?,^??な?,???,
    Hẹn gặp lại ま?Y ?,?"?-ま?-?,???
    Chúc ngủ ngon ?S?,"?Tみな?.?"??,
    Giới thiệu tên:
    Khi mới gặp nhau, chúng ta có thể giới thiệu tên mình một cách đơn giản như sau:
    ?,??Y?- は A で?T??, ど???z ?,^?,??-く??, Tôi tên là A. Mong được ngài giúp đỡ. ど???z?,^?,??-く là một câu nói lịch sự của người Nhật, tương tự như "Nice to meet you" trong tiếng Anh.
    Bạn chú ý không được nói ?,??Y?- は A ?.?," で?T??,
    A?s?,??Y?-は A で?T??,ど???z ?,^?,??-く??,
    B?s?,??Y?-は B で?T??,ど???z ?,^?,??-く??,
    Để hỏi tên người đang nói chuyện với mình, bạn sử dụng: ?Sなま?^は??,
    A?s ?Sなま?^は??,
    B?s?,??Y?- は B で?T??,?,な?Yは??,
    A?s?,??Y?-は A で?T??,
    Giả sử bạn đã biết tên người đối diện trước khi nói chuyện với người ta, để khẳng định lại bạn hỏi:
    A?s?,な?Yは B?.?,"で?T?<??,
    B?sは?"????,??Y?-は Bで?T??,
  5. mit-uot

nếu đã biết tên rồi, muốn khẳng định lại thì người ta có thể hỏi trực tiếp bằng câu:
    ?,な?Yは???B?.?,"???で?-?Yっ?'??,
  6. Chankun

Chankun Thành viên quen thuộc

Khiếp, tiếng Nhật cho người mới bắt đầu mà đã đến mức này sao? Trong này có bao nhiêu shoshinsha nói được và catch được "de****akke"?
    Nói thêm chút, bạn dùng câu hỏi đó cho người thấp hơn mình (me****a) thôi. Trong mọi trường hợp, cau hoi ket thuc bang "ka" vẫn là tiêu chuẩn. Người mới học không nên biết những chuyện loạn xạ, rắc rối.
    Được sửa chữa bởi - Chankun vào 09/05/2002 13:49
  7. mit-uot

đây không phải là chuyện loạn xạ, rắc rối. khi muốn khẳng định lại thông tin mình đã biết thì nhất thiết phải hỏi như vậy. còn nếu chưa biết thì mới dùng câu hỏi kết thúc bằng " ka ".
    cách phát âm âm ngắt trong tiếng Nhật thì ngay từ đầu đã phải học rồi, không phải người mới học thì không phải phát âm, kể cả cách phát âm âm " n" ( ?,") ( khi nào đọc là n, m or ng ) cũng vậy.
    bởi vậy dạy tiếng Nhật cho người mới bắt đầu trên mạng như thế này sẽ có mặt hạn chế về phát âm. mọi người chỉ nên tham khảo thêm thôi, dù sao vẫn nên đi học ở ngoài thì tốt hơn.
  8. otdo

otdo Thành viên rất tích cực

Cách học nhớ lâu và nhanh nhất là hãy liên tưởng.
    VD: chữ Ki--&gt;giống hình xương cá. mà ki là tên người ta hay đặt cho mấy chú cẩu. Bởi vậy nói đến chữ ki là nhớ đến xương cá. Cẩu ăn xương cá hihihi...
    Chữ A: giống hình chú chuột ---&gt; nếu bạn sợ chuột gặp nó bạn sẽ aaaaaa... --&gt;Nói đến A là chuột hiện ra.
    Liên tưởng là cách học của Ớt hihihi...rất mau nhớ và nhớ lâu nữa hihihi...
  9. ET.KODOMO

ET.KODOMO Thành viên rất tích cực

Hi`hi`, cái cách nói "tsu KE" cua mít ý mà, cao thủ rùi cũng chưa dùng nó được fluently đâu nên chị nghĩ nên để từ từ thui ha, fully agree with mit là đó là một cách nói đúng, rất Nhật và hay nữa, nhưng mừ các bạn mới học chỉ cần nhớ những câu thật đơn giản thôi. Như thế sẽ không làm nản chí, OK?
    Cũng không hẳn như Chankun nói là chỉ dùng được cho me****a đâu, ....tsu KE cũng là một cách nói hay trong tiếng Nhật, nó cũng giống như "...nhờ?" hay "...nhỉ?" trong tiếng Việt mình, tức là vừa khẳng định lại lời của partner vừa tự mình hỏi lại chính mình.
    Chankun toiu User name ha dokode mitakke !?
    Tất nhiên, tớ cũng đồng ý là không nên dùng nó trong các cuộc nói chuyện với cấp trên vì nếu không bạn sẽ dễ khiến hiểu làm và gây bực mình, túm lại nó là một cách nói còn rất XA LẠ và KHÓ đối với các bạn mới học.
    Watashi wa ET.Kodomo desu.
    Douzo, yoroshiku.
    Onamae wa (nandesu ka?)
    (xin lỗi vì PC này của tớ không có font tếng Nhật, các bạn làm quen bằng tiếng Nhật đi nào, dùng mẫu câu của Akai đã hướng dẫn nhé)
    To Akai, Vịt, Mit: Genki no? Ice cream wa oshikata?
    Để hỏi thăm sức khoẻ, các bạn dùng mẫu sau:
    A: Ogenki desuka? (How are you?)
    B: Hai, arigatou, genkidesu. (I am fine, thank you.)
    "O" là từ kính ngữ trong tiếng Nhật, chỉ dùng cho partner, không dùng cho mình.
    Chú ý: Đây là cách nói mẫu. Có thể dùng trong mọi trường hợp. Tuy nhiên nếu là bạn bè với nhau, hay để hỏi những người nhỏ tuổi hơn mình, các bạn có thể bỏ từ kính ngữ "O" và có thể cho thêm "NO" sau "GENKI" để làm cho câu nói trở nên ngắn gọn, thân thiện và mềm mại hơn.. Hãy nhìn ET hỏi Akai, Vịt, Mit:
    Genki no?
    Câu trả lời có thể chỉ cần đơn giản là "Genki" hay có thể là "Genkidesu". Trong spoken Japanese, trong quan hệ bạn bè hay quan hệ thân thiện, các bạn có thể thêm đuôi "YO" vào : GENKI YO hay GENKIDESU YO câu nói nghe sẽ mềm và Japaneselike hơn.
    Các bạn sẽ dần dần thấy, tiếng Nhật viết và tiếng Nhật nói khác nhau rất nhiều và mỗi thứ đều có nét hay riêng của nó, khi nói về chủ đề gì đó, ET.Kodomo sẽ cố gắng giúp các bạn phân biệt chúng và gợi ý cho các bạn một cách nói được dùng nhiều nhất và dễ nhớ cúng như là Japaneselike nhất. Hy vọng các bạn practise được ha
    ET.KODOMO
    You say it best, when you say nothing at all !
  10. Chankun

Chankun Thành viên quen thuộc

1. Chankun cũng muốn nói như vậy.
    2. Câu hỏi kết thúc bằng "tsu ke" đúng là nghe rất Nhật. Chankun chưa bao giờ dùng được :-). Bạn cao thủ đến mức đó thì cũng hiểu, "tsu ke" có chứa sự lúng túng, bối rối của người hỏi khi vô ý quên đi điều gì đó, hay chưa chắc chắn về điều gì đó. Quên tên người khác là một điều không hay, do đó trước câu hỏi xác nhận tên, bạn phải có một câu xin lỗi về sự vô ý của mình (cho đúng kiểu Nhật). Không có xin lỗi thì chỉ dùng cho me****a là phải. Cứ nói "desuka", "desune" thì không sao, chứ cao cấp đến mức "de****akke" thì chú ý một chút vậy.
    3. Câu hỏi của EtKodomo điệu nghệ quá. Không biết trả lời làm sao.
    ?o??"に?-??o??,??f??f-以?-で Chankun と?"???f??f??,??f??f??f??,'?<?Yので?T?<?
    Được sửa chữa bởi - Chankun vào 10/05/2002 10:03