1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiếng Việt & lòng tự trọng dân tộc

Chủ đề trong 'Tiếng Việt' bởi abc_clemovit, 04/05/2008.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. hoangtu_Fleur

hoangtu_Fleur Thành viên quen thuộc

Không dám! Việc mọi người dùng hay không dùng từ đó tôi không có quyền ép buộc ai cả, nhưng với người thích phê phán, kết luận người khác không ra gì thì hẳn là kẻ đó trước hết phải biết tôn trọng chính mình bằng cách viết đúng tiếng Việt! Đáng tiếc là điều này không có ở ông bạn, ông cũng chỉ là một loài bọ dưới ao thôi!
    Viết được mấy dòng thống thiết, cũng ẩn dụ, văn vở ghê thế mà liền sau đó trong đầu chỉ nghĩ được tới c... thôi à! Chán nhỉ?
    TB: c... ở đây chỉ dành cho riêng Chito hiểu thôi đấy nhé, những người khác vô can nhé!
    Được hoangtu_Fleur sửa chữa / chuyển vào 03:15 ngày 16/06/2008
  2. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Câu 1: [...] nhưng với người thích phê phán, kết luận người khác không ra gì thì hẳn là kẻ đó trước hết phải biết tôn trọng chính mình bằng cách viết đúng tiếng Việt! [...]
    Câu 2: [...] có mấy ai không dùng một từ ngoại nào khi viết, nhưng quan trọng là ở ý thức của họ, suy nghĩ của họ muốn bảo vệ tiếng Việt và họ đang tìm cách để làm [...]
    Câu 1 ==> Nếu nick Chitto thích phê phán người khác ''không ra gì'' thì trước hết nick Chitto phải biết tôn trọng chính nick Chitto bằng cách là nick Chitto viết đúng tiếng Việt.
    Câu 2 ==> Có mấy ai (VD Chitto) không dùng một từ ngoại nào khi viết, nhưng quan trọng là ở ý thức của họ (VD Chitto), suy nghĩ của họ (VD Chitto) muốn bảo vệ tiếng Việt và họ (VD Chitto) đang tìm cách để làm.
    Vậy cuối cùng là nick Chitto nên ngưng chèn tiếng nước ngoài để có thể gọi người khác ''không ra gì'' hay là nick Chitto cứ việc chèn tiếng nước ngoài miễn là thể hiện được cho (bạn thấy là) nick Chitto có ý thức và suy nghĩ muốn bảo vệ tiếng Việt? <== Cái này là câu hỏi.
  3. Tran_Thang

Tran_Thang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ta nên xem xét 2 khía cạnh sau :
    1. Bạn dùng bao nhiêu từ ngữ để nói về 1 vấn đề.
    2. Bạn dùng bao nhiêu từ ngữ để chỉ nói về ?1 từ.
    Rõ ràng vấn đề thứ 2 là vô nghĩa. Đối với từ đơn, một kí hiệu luôn mang bản chất ?okhả dĩ-vô căn? như J.Derrida đã nêu (becoming-unmotivated of the sign), cho nên ta mặc sức gán nghĩa?Ta sẽ tạm kết luận như sau : những kẻ hay phân tích từ ngữ đều thuộc hàng ?thầy bói nói mò.
    Thế nên ta sẽ đặt lại vấn đề : bạn đã dùng bao nhiêu từ ngữ tiếng Việt để nói về ?olòng tự trọng?, hay bất cứ 1 vấn đề nào đó ? Hoặc vấn đề của bạn đã đưa đến 1 nhận thức như thế nào ? Tiếng Việt của chúng cần thay đổi hoặc giữ nó luôn ?ophẳng lặng?. Nhưng tiếng Việt xưa nay vốn luôn sẵn sàng tiếp thu để phong phú hơn cho nên vấn đề còn lại là ngữ pháp. Một câu viết sai về từ ngữ thì ta có thể bỏ qua được nhưng 1 câu viết sai ngữ pháp mới đáng được? xem xét. Bạn chú ý nhé. Vấn đề mà 1 tác giả nào đó do bức xúc mà nêu lên thường nằm trong những câu sai ngữ pháp. Bạn còn nhớ chứ, tiếng Việt vốn rất ít ?bị dùng ở thể bị động. Thế mà nay ta đã khá quen với những câu như ?ohơi bị đẹp?, ?ohơi bị đắt?, ?ohơi bị nổi tiếng??Nghe lạ nhưng hay ! Chủ thể lại có vẻ ? bị từ chối những thuộc tính của chính mình.
  4. NguyenMakoto

NguyenMakoto Thành viên mới

Không thể không nói là bựa vô đối, ừ thì tớ sẽ viết hoa đầu dòng, nhưng tớ nghĩ là trong việc này không cần thiết... tớ suy nghĩ và tớ viết.. thế nên mỗi khi mỗi khi dừng lại.. tớ chấm vài cái chấm, đây không phải bài văn tớ viết nên cũng chả cần phải tuân thủ.. thông thường người ta chả chú ý đến....
    Chú là dân 7x nhở.. vậy là lớn hơn tôi rất nhiều tuổi đấy.... nhưng suy nghĩ của chú tiêu cực lắm... chú thấy một cái ao bèo đặc bùn mà lại không cải tạo nó, vậy ra chú cũng quan tâm đến tiếng Việt nhiều nhặn gì lắm đâu.. nói cho sướng miệng... đừng bảo rằng:" mộ cánh én không làm nên mùa xuân".... quan trọng chú có dám làm hay không thôi.... đừng nói người khác như thế...
    lâu lâu vào đọc.. thấy những suy nghĩ thật là vô đối...

Được NguyenMakoto sửa chữa / chuyển vào 10:17 ngày 20/06/2008
  5. niquita

niquita Thành viên tích cực

Đề nghị khóa hết nick Chitto và Nguyen Makoto vì tội lạc đề, chuyên bới lông tìm vết bài viết của nhau mà chả thêm thảo luận nội dung của chủ đề (từ tiếng việt nhé ). Chủ topic thả bom (từ bom chưa có từ Việt ) rồi chả thấy đâu.
    Đùa thôi.
    Chitto nặng lời nhưng có lý, chủ topic là điển hình cho hiện tượng mà chính chủ topic phê phán. Trước khi phê phán ngươi khác thì tự sửa bản thân (bằng cách sửa lại bài viết rõ dài kia). Chủ topic không ý kiến sao mọi người cứ công kích vậy? Sửa mình cũng là một cách làm tốt đẹp xã hội, có gì đâu mà hậm hực.
    Được niquita sửa chữa / chuyển vào 10:47 ngày 20/06/2008
  6. Anxiety

Trùi, bạn hok thấy là chủ topic reg nick từ 10/07/2003, viết đc có 19 bài, kể cả bài chủ đề này. Bài post lúc 12:06, 04/05/08 thì lần cuối cùng chủ topic kiếm được 1 gold là với lý do "Online trên TTVNOL trong vòng 1 tiếng" lúc 01:01, 04/05/2008 à?
    Bạn hok hiểu ý đồ thâm sâu của chủ topic à? Tôi quote lại cho đọc nhá: Ném 1 câu hỏi vào không trung, nếu không có được câu trả lời, it nhât cũng đã có ai đó nghĩ về nó.
    Đấy đấy, bạn ấy ném, còn chúng ta nghĩ. Bạn ấy ném xong thì bạn ấy đi, chúng ta nghĩ thì chúng ta viết bài. Giờ bạn đã hiểu thâm ý người ta chưa?
  7. abc_clemovit

abc_clemovit Thành viên mới

Trùi, bạn hok thấy là chủ topic reg nick từ 10/07/2003, viết đc có 19 bài, kể cả bài chủ đề này. Bài post lúc 12:06, 04/05/08 thì lần cuối cùng chủ topic kiếm được 1 gold là với lý do "Online trên TTVNOL trong vòng 1 tiếng" lúc 01:01, 04/05/2008 à?
    Bạn hok hiểu ý đồ thâm sâu của chủ topic à? Tôi quote lại cho đọc nhá: Ném 1 câu hỏi vào không trung, nếu không có được câu trả lời, it nhât cũng đã có ai đó nghĩ về nó.

Đấy đấy, bạn ấy ném, còn chúng ta nghĩ. Bạn ấy ném xong thì bạn ấy đi, chúng ta nghĩ thì chúng ta viết bài. Giờ bạn đã hiểu thâm ý người ta chưa?
    [/quote]
    Hehe bạn thật là hiểu tớ! Đùa vậy thôi chứ đợt vừa rồi tớ bận, rồi mấy thứ linh tinh khac làm mình ko lang thang đi chơi, lên ttvn nữa, h mới ngó vào thấy mọi người quan tâm đến bài mình viêt như vậy cũng thấy vui, cứ tưởng tiếng Việt xuống giá , mọi người sẽ xúm vào trả lời bằng toàn TA cả chứ
    Đúng như mình nghĩ, người bàn thì it mà người chọc ngoáy, nói ngoài chủ đề thì nhiều, ttvnol đúng là nơi để luyện bản lĩnh đối mặt với 1 số người mà dù có mang ý tôt đến đâu ra cũng chỉ được đap trả bằng những cay nghiệt và gây sự, ôi những người ?ochẳng yêu 1 cái gì, chẳng làm gì, chỉ giỏi chửi đổng?!
    Luc đưa bài viêt lên tớ hơi vội, có mấy chỗ định sửa nhưng chưa làm:
    Bổ sung chú thic bị mât :
    (1) monoculture : a society consisting of people who are all the same race, all share the same beliefs, etc. Tớ không bit từ này dịch ra TV thế nào
    (2) Trang 7, Tiền Phong số 120 -123 (báo giấy)
    - Về việc tớ dùng TV không chính thống : nếu tớ muốn viêt chuẩn đến từng dấu chấm phẩy đều như trong từ điển thì tớ đã viêt bài cho báo Nhân dân chứ không viêt ở đây. Vấn đề tớ nêu ra là sính tiếng nước ngoài, TA hơn TV.
    - Nhắn bạn Oeropium : tớ tự hào là phụ nữ, hị hị, đừng gọi tớ là ông ta , khiêp quá
    - Nhắn bạn Anxiety
    Có bao nhiêu chúng ta cố gắng nói chuyện dùng toàn từ thuần Việt mà không đệm ngoại ngữ?>>> Chắc nhiều người. Chủ topic là một ví dụ điển hình. Xem mấy cái vàng vàng thì biết. (À, tôi cũng chèn tiếng nc ngoài vào bài viết, tôi cũng không khác gì chủ topic cả.)
    Mời bạn xem lại ngay dòng trên ?oVới tên riêng, trich dẫn hay khái niệm hoàn toàn mới thì ta có thể giữ nguyên, nhưng khái niệm mà tiếng ta cũng có sao phải đi vay mượn để rồi nửa nạc nửa mỡ, người biêt thì còn đỡ, chứ người không biêt thì rât khó chịu.?
    Ngay chính chúng ta và ?obọn người lớn? đã làm được j hay chưa? >>> Thì ít nhất bạn và tôi là hai người chèn từ tiếng nc ngoài khi giao tiếp rồi còn gì. Còn chơi luôn vụ ''''''''hok, j'''''''' nữa mà.
    "Hok, j" không phải là tiếng nước ngoài, đấy chỉ là cach viêt tăt TV như tớ tăt dấu sắc thôi
    1 khi đã thành thói quen thì đúng là để ?oyêu nước? 1 tí không dễ như ăn kẹo. Bởi đã quá quen với khái niệm TA nên khi chuyển sang TV người ta ?.không bit, không hỉu rõ nó là cái gì. 1 bac kỹ sư đã bảo tớ bac ý đã dịnh dùng Win bản TV cho yêu nước nhưng ?. không hiểu được mấy cái lệnh = TV nên lại phải dùng TA. Ngay tớ viêt bài cũng phải xóa mấy từ TA để thay lại = TV nữa , nhưng chỉ cần mọi người chịu khó nhớ dùng từ TV là được rồi
    Được abc_clemovit sửa chữa / chuyển vào 23:49 ngày 23/06/2008
  8. Anxiety

Ôi ôi, bạn nhắn mình nên mình đính chính tí. Mấy ý mà mình hok quan tâm thì mình xin phép hok trả lời, nhưng đính chính tí có để bạn vì đọc vội mà hiểu nhầm.
    Câu của mình có ý là: Cả bạn và mình đều:
    - chèn từ tiếng nc ngoài vào bài viết, và
    - dùng chữ xì tin 9X (hok, j)
    Cụm ''cũng chơi luôn'' thể hiện ý thêm thông tin 2 vào thông tin 1 đã ghi phía trước, cho nên bạn khỏi giải thích là ''đấy không là tiếng nc ngoài mà là viết tắt tiếng Việt.'' Mình chả hề nói là ''hok, j là tiếng nước ngoài.''
    (Tóm lại là lần này mình hok có quan tâm ý gì để mà reply cả, chỉ là mình hok thích chuyện câu văn mình trong sáng thế mà bạn chủ topic lại hok hiểu ý mình, nên là mình phải đính chính.)
  9. AcommeAmour

AcommeAmour Thành viên rất tích cực

Vấn đề chính của Tiếng Việt là ở đây :
    -Chữ viết thì theo cấu trúc Latin (ảnh hưởng từ thời ****** Caesar)
    -Ngữ âm học thì theo lối Đông Á
    -Dấu nhấn (sắc , huyền...)ảnh hưởng của France..
    .....Làm sao để hòa hợp các yếu tố đó lại..?
  10. Anxiety

Ơ hay,
    1/ Chắc ý bạn nói Âm vị học, Phonetics? Chứ Ngữ âm học, Phonology, là còn dính tới Ngữ nghĩa nữa.
    2/ Cách ký âm gồm cả bảng mẫu tự và các dấu ă â ê ô ư và sắc, huyền, hỏi, ngã, nặng mà? Sao lại tách ra làm hai thứ khác nhau?
    3/ Dấu nhấn bạn nói ''ảnh hưởng từ Pháp'' là ý bạn nói ÂM hay nói CÁCH KÝ ÂM? Nếu là ÂM thì bạn xem lại 1/, nếu là CÁCH KÝ ÂM thì bạn xem lại 2.
    Chuyện ÂM và CÁCH KÝ ÂM thuần túy là quy ước. VD tôi sáng chế ra cách ký âm là
    - thì phát âm là A
    - thì phát âm là B
    ==> Kết hợp âm và thì phát âm là BA
    Chuyện này có nhiều topic bàn lắm rồi mà?