1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiêu chuẩn ISO

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi eureka_belgium, 30/03/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. eureka_belgium

eureka_belgium Thành viên mới

Tiêu chuẩn ISO

Các bác hộ em vấn đề này với.

Bây giờ đi đâu cũng nghe nói về tiêu chuẩn này, chất lượng kia, nào là ISO9001:2000, nào là ISO14000. Theo em được biết ISO14000 là tiêu chuẩn quốc tế về quản lý môi trường ? còn ISO9001:2000 rất phổ biến nhưng cũng kô rõ là cái gì nữa. Em thật sự rất muốn nghiên cứu thêm nhưng chưa hiểu lắm, bác nào có tài liệu cho em tham khảo với, vì em tìm trên mạng toàn phải mất tiền mới down về được.

Cám ơn các bác trước nhé
  2. tuuphung

tuuphung Thành viên mới

Theo TP biết thì tiêu chuẩn ISO là tiêu chuẩn về quản lý chất lượng, trong đó có phần quản lý về môi trường.
    Trong tiêu chuẩn sẽ quy định những điều cụ thể như, một thí dụ cụ thể nhé, nếu bạn ở khu vực nào đó thì nồng độ nước thải ra phải theo loại A. Trong đó sẽ quy định luôn là loại A thì sẽ phải bao gồm nồng độ như thế nào, thí dụ như nồng độ chất X phải dưới bao nhiêu %, chấy Y phải dưới bao nhiêu phần trăm,... còn khu vực thế nào thì sẽ bị phân loại vô loại A sẽ phụ thuộc vào điều kiện dân cư, khu phố thị, khu công nghiệp,...
    Tài liệu ISO là tài liệu bằng tiếng Anh, có rất nhiều khoản mục ứng dụng cho từng lĩnh vực khác nhau, một tiêu chuẩn có thể ngắn đến vài trang, có thể dài đến vài chục trang (có cái nào dài đến mấy trăm trang không thì TP không biết vì chưa gặp). Bạn muốn tra cứu cho lĩnh vực nào thì phải tra cứu số ISO trước, mà đọc mấy cái đó buồn ngủ lắm, nếu có mục đích rõ ràng thì đọc dễ hơn, đôi khi cái thông tin bạn cần tìm chỉ được phát biểu duy nhất trong 1 dòng nào đó trong cả đống mấy chục trang. Cũng có khi nó lại liên quan đến 1 tiêu chuẩn khác.
    Những tài liệu ISO này phải mua mới có, không có trang web nào để bạn download free đâu, nếu không trang web đó sẽ bị kiện luật bản quyền chết luôn. Bạn có thể đến trường đại học, hoặc mượn những bạn bè để copy (hard copy), nhưng rất khó tìm được tài liệu bạn mong muốn, vì người ta chỉ mua cái người ta cần thôi, mà cái đó thì chưa chắc là cái bạn tìm kiếm. Bạn cũng có thể tìm thử ở thư viện quốc gia.
    Ngoài ra, luôn luôn có những tiêu chuẩn tương đương (thí dụ như tiêu chuẩn API, ASME, ...), nếu trong tra cứu hoặc làm việc, bạn có thể ứng dụng tiêu chuẩn tương đương và tìm một tài liệu chứng minh sự tương đương đó thì cũng sẽ được chấp nhận.
  3. rinvic

rinvic Thành viên mới

Vội quá paste đại vào đây, các bạn có quan tâm ISo thì ghé qua thêm 1 tý cũng không thừa
    Cần phải sáng tạo một chút chứ các bạn... hì hì hì... Chỉ là chịu khó sửa cái URL đi một tí thôi mà. Thí dụ đây này: http://5nam.ttvnol.com/ttx/180766.ttvn
    hoặc là ISO của em Rinvic đây: http://5nam.ttvnol.com/ttx/433375.ttvn
    Bạn nào cần tìm chủ đề cũ thì cứ dùng link cũ, thêm cái chữ "5nam" ra đầu là xong. Đơn giản và hiệu quả phải không nào?
    www.ttvnol.com/ttx.ttvn
  4. anhtuandepchai

anhtuandepchai Thành viên rất tích cực

ban muon tim tai lieu ve các tieu chuan ISO thi vao thu vien quoc gia tim
    co ISO 14000 va ISO 90001,9002
    hoac den duong Hoa Lu tim, o do ban nhieu sach ve ISO, sach ve moi truong lam
  5. eureka_belgium

eureka_belgium Thành viên mới

Cam on cac bac nhe.