1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tiêu chuẩn lựa chọn công ty để làm việc

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi kimikamo, 03/04/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. Angst

Angst Thành viên rất tích cực

Bài thứ bảy
    Đừng bao giờ quyết định làm việc nếu còn tí chút nào khó chịu trong lòng về salary package hay working con***ion, nếu bạn muốn tự giữ mình ở lại lâu dài tại vị trí đó.
    Lý do: Mỗi khi có khó khăn, bạn sẽ nhớ đến những tiểu tiết hai bên từng kỳ kèo nhau và họ đã không nhượng bộ thế nào, đã chèn ép bạn thêm một chút thế nào. Mỗi khi có khó khăn, bạn sẽ dễ có ý muốn buông xuôi vì nghĩ họ đâu có trân trọng mình.
    [nick]
    Được Angst sửa chữa / chuyển vào 20:49 ngày 20/04/2008
  2. Angst

Bài thứ tám
    Hãy nhìn thật xa và trả lời câu hỏi này: Sau x năm làm việc ở cty này, ngày mình bước ra khỏi cty, mình sẽ đạt được status gì trong labour market (so với nếu làm cho cty khác). Lúc đó, mình sẽ có những lợi thế gì trong tay để bước tiếp trong sự nghiệp của mình?
    Salary package là quan trọng, working con***ion là quan trọng, cần phải được xét tới trong quá trình chọn lựa công ty, nhưng quan trọng hơn nữa là sự self-advancement. Hãy nghĩ đến cái kết thúc trước khi quyết định bắt đầu. Hãy suy nghĩ xem cái kết thúc tất yếu ở công ty này (hay ít nhất là vị trí này) sẽ là một khởi đầu tốt/xấu thế nào cho một sự khởi đầu mới.
    Chính nhờ tin tưởng vào cái khởi đầu xán lạn sau này, khi bước khỏi vị trí này, mà ta sẽ committed cho công việc ta sắp nhận trong thời gian x năm dự tính. Đây không phải là ý nghĩ tiêu cực về một kết thúc, mà đây là suy nghĩ tích cực về công việc/vị trí kế tiếp.
    Hãy xem bạn career-minded đến đâu khi định đoạt từng bước đi của mình cho đến ngày 55-60-65 tuổi!
  3. Angst

Bài thứ chín
    Dành cho những người đã có chút ít hiểu biết về tính cách của mình và thấy rằng mình cần được sống ngay trong công việc, chứ không chỉ là làm việc để đem tiền về mà sống bên ngoài 8-15 tiếng đi làm mỗi ngày.
    Hãy tìm một người sếp trực tiếp mà mình có thể làm bạn.
    Hãy tìm một người sếp trực tiếp mà mình nể phục trong công việc.
    Hãy tìm những đồng nghiệp mà mình có thể làm bạn và học hỏi trong công việc.
    Hãy tìm một cộng đồng có cùng taste và sense of humor.
    Bạn sẽ làm việc cùng họ từ 8-15 tiếng/ngày trong nhiều tháng, nhiều năm. Họ sẽ là chỗ dựa tinh thần cho bạn khi bạn gặp khó khăn với khách hàng, đối tác, etc.
  4. Angst

Bài thứ mười
    Dành cho những người đã có chút ít hiểu biết về tính cách của mình và thấy rằng mình cần được sống ngay trong công việc, chứ không chỉ là làm việc để đem tiền về mà sống bên ngoài 8-15 tiếng đi làm mỗi ngày.
    Các công ty có văn hóa riêng. Các công ty có người điều hành hay bỏ vốn mang quốc tịch (của người điều hành/vốn ấy!) nào thì sẽ có văn hóa của mình. Hãy chọn môi trường văn hóa thích hợp nhất với tính cách của mình.
    Riêng tôi sẽ không dính dến các công ty:
    - châu Á, như Nhật, Hàn, TQ, Thái, etc.
    - Pháp,
    - gia đình.
    [nick]
    Được Angst sửa chữa / chuyển vào 20:50 ngày 20/04/2008
  5. Angst

Resume / CV​
    Nhiều năm đi làm rồi, giờ tỉa lại CV chút, google chút, lọc thêm 1 tí ý nữa:
    1. CV là về lý lịch bản thân, resume là kể lể quá trình đi làm. Lâu quá wên mất, wánh chữ CV vô resume luôn, nhục ghê.
    2. Chronological CV của mình sẽ chuyển sang functional CV trong vòng 2 năm tới, và lý do là cái này:
    + broad range of experiences, instead of clear progression in a particular career
    + experience is not obviously related to the job
    + career change
    + Listing experience by date would give a look of being overqualified, underqualified, too young or too old (even though employers are not allowed to discriminate against age)
    + not seeking work in a very conservative field, such as finance, banking or law. (Recruiters and employers in these fields tend to expect ?oregular? chronological resumes.)
    Objective line​
    Dòng objective của mình sẽ giới hạn trong 15 từ thôi, tốt hơn nữa là 12 từ, dù có thể ghi tận 3 câu.
    Đây là lần đầu tiên mình có objective trong resume. Không phải mình chưa từng muốn ghi objective, mà vì mình chưa từng nhìn thấy thật sự rõ ràng objective của mình. Giờ thì đã có.
    Nhưng mình quyết định để objective bland, unspecific và inexplicit một tí. Vì mình oải quá mức với trò láo cover letter rồi, giờ mỗi job mỗi đẻ thêm dòng này thì mình chết mất.
    Tip: Do not include an objective statement when:
    - there are many potential positions which you are qualified for in one organization
    - you cannot be specific about your targeted job (or when putting your resume online for searching)
    - you are using it at a job fair (or when putting your resume online for searching)
    Thật ra mình vừa search lại course description và nhanh tay tóm lấy cái khái niệm vô cùng hiện đại + humane này để trang trí resume thôi mà...Một danh từ kèm một tính từ...
  6. Angst

Thật ra, khái niệm này mới đến nỗi:
    + google search results cho rất ít kết quả
    + 40% kết quả không là tiếng Anh
    Ít ra là dòng objective (hay mình nên gọi là dòng slogan của resume đây?) sẽ đặc sắc hơn, ít đụng hàng hơn.
    Khó hiểu chính là một trong các tiêu chí thể hiện bản chất của mình mà.