1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

[TÌM BẠN ĐỒNG HÀNH] Châu Âu mùa hè 2011: Pháp - Ý - TBN (3-20/6)

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi FINALFANTASYFAN, 28/02/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

TBN thì mình mới đi về có thể share cho bạn được. Pháp & Ý sẽ đi cuối tháng 4 này, đi về sẽ share cho bạn luôn ;))

Còn Hy Lạp thì khả năng cuối tháng 6 mình sẽ đi bám càng mấy đứa Hy Lạp cùng nước về nghỉ hè :D

1. Nếu muốn tiết kiệm thì ở hostel (15E-18E/phòng)
    2. Nếu đi 2 người muốn thoải mái, dễ chịu hơn, private hơn thì ở Bed&Breakfast. Đợt vừa rồi tụi mình đi chia ra là 24E cả ăn sáng đơn giản
    3. TBN thì chỉ có Barcelona là đẹp nhất (nếu tính thành phố). Nhưng đầu tháng 4 mình có 1 chuyến hiking ở Majoca nghe nói là sẽ rất tuyệt. Về sẽ mách bạn nghe
    4. Đi Barcelona bét nhất là phải đi 4 ngày & 3 đêm.

Tạm thế đã, bạn muốn biết thêm gì thì cứ hỏi nha :D

Uổng quá là bạn ko đi cùng đợt với mình ko thì gặp nhau giao lưu roài :D
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Đang ở UK mà đi qua C.Âu mình nghe nói Visa on arrival được. Khỏi cần xin :D
  2. FINALFANTASYFAN

FINALFANTASYFAN Thành viên mới

Thế đi đi rồi lên đây share nhiệt tình đi nhá [r24)]
  3. longwaytogo

longwaytogo Thành viên mới

Bác tư vấn nhiệt tình thế. Qua UK giao lưu với em đê.
  4. muadulich

muadulich Thành viên mới

em muốn đi nhưng không đóng đc Visa....huhu
  5. FINALFANTASYFAN

Tớ thì đang đợi kết quả :)
  6. LastWalkman

LastWalkman Thành viên rất tích cực

Phỏng vấn chưa và apply vào nước nào bác?
  7. FINALFANTASYFAN

Xin ở ĐSQ Pháp, đã xong xuôi, chỉ còn ngồi đợi kết quả. Chắc đầu tuần sau là biết thôi bác ạ ;)
  8. Blueriverhp

Blueriverhp Thành viên mới

Xin Visa thì xin Pháp hoặc Hà Lan sẽ dễ hơn nhứt là Pháp vì du lịch nhiều. Giờ chia sẻ về Barca nhá.
    Bác đi 1 mình thì ở hostel đi cho rẻ, mà vẫn sạch sẽ. Chỉ là ko được private lắm thôi. Vào http://www.hostelworld.com nha bác. Còn nếu đi 2 người thì vào Bed & Breakfast. Cứ chọn cái nào vote rake cao bởi nhiều người là ổn. Nhớ phải nhìn location trước khi chọn nhá. Chọn cái nào ở trung tâm là tốt nhất, tối đi lăng quăng được. Barca có hệ thống Metro rất tốt. Hướng dẫn cùng rõ ràng nữa. À quên, khi tới sân bay việc đầu tiên là tìm tourist information mà xin 1 đống map cũng như quyển giới thiệu du lịch nhá. Free nên ko thể bỏ qua :D.

Đi Metro thì hơi đắt, tính trên lần đi ko phải trên distance. Mua vé T10 (10 lượt thì kinh tế hơn nhiều) giá đâu là 8.5E. Đến sân bay đi về trung tâm dễ nhất là đi Train (gọi là Renfe). Giá 1 chiều là 3.5E thì phải. Nhưng sẽ phải đổi bến qua đi Metro. Nhớ là tìm xem gần chỗ bạn ở thì bến Metro tên là gì để tìm đường cho dễ. Best là khi book hỏi luôn chỗ ở cách đi hoặc đọc trong phần review hay location cũng thường có

Đồ ăn thì ko thể bỏ qua Tabas. Ngoài ra còn nhiều món khác có thể hỏi thẳng người bán. Dân Barca tuy English ko quá tốt nhưng họ rất thân thiện và nhiệt tình.

Nếu thời gian có hạn thì nên mua Bus tour. Có 2 cái chạy ở Barca, điểm dừng và giá cả tương tự nhau nên ko cần băn khoăn. Gặp cái nào ta mua cái đó. Thường thì cứ 15' có 1 chuyến. Hop on hop off. Tới chỗ nào muốn đi thì xuống, xem chán quay lại đợi cái bus khác. Giá 1 ngày là 23E và 2 ngày là 30E. Nên mua cho 2 ngày. Bus chạy từ 10h sáng tới 7h tối nên đi mệt nghỉ. Tuy nhiên ko thể ôm đồm hết điểm đi đâu. Nên chọn 1 số điểm chính thôi. Khi mua bus họ sẽ phát 1 quyển giới thiệu chung các điểm đến, đọc và chọn (đừng bỏ qua sân Nou Camp nhá :P tuy giá vé hơi chát 19E).

Mua vé bus thì search trên bạn. Barcelona Tour hay Touristic gì gì đó. Xem các địa điểm mua ở đâu. Thường trung tâm thì nhiều lắm và dễ mua. Cái quần thường có chữ I to đùng và màu đỏ. Cũng nên ra bãi biển Barca mà nhòm 1 cái coi dân tình lướt sóng ra sao.

Tối thì lượn lờ đường La Ramba, khu phố cổ, đi vào mấy ngóc ngách và đừng quên thưởng thức bánh kẹo đặc trung ở đây :P
  9. FINALFANTASYFAN

Hay! Nhiều thông tin rất hữu ích! :-bd
    Cảm ơn bạn hiền! [r2)]
  10. huongpati

huongpati Thành viên mới

ở Barca ngoài Camp Nou, một vài điểm khác thể bỏ qua là: Các công trình kiến trúc của KTS Antonio Gaudi (La sagrada Familia - Nhà thờ Sagrada Familia, Casa Milá - Nhà Milá và Parque Güell, - Công viên Guell). Nếu Barca là tp duy nhất của TBN bạn ghé qua, thì nên giành một chút thời gian đến thăm Plaza de Torro Monumental de Barcalenona (đấu trường đấu bò tót - chỉ có ở TBN). Về ăn, ngoài Tapas còn có paella (cơm nấu với các loại hải sản) và đừng quên ăn thử Jamon Iberico (Ham) nổi tiếng của TBN.

Hôm nào chia sẻ với bạn vài kinh nghiệm đi Pháp & Ý.