1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm bạn đồng hành sang TĐ học năm 2008[r38)][r38)][r38)]

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi la vie est bell, 05/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. la vie est bell

la vie est bell Thành viên mới

Tìm bạn đồng hành sang TĐ học năm 2008[r38)][r38)][r38)]

EM đang ráo riết ngày đêm dùi mài kinh sử để nộp đơn xin học TD nam 2008. Em chọn 4 trường là: Lulea, Gotebo rg, Jonkoping va Linkoping. Tuy nhiên sẽ chỉ được chọn 1 (nếu hồ sơ của em được chấp nhận). Vậy em xin mạn phép mời các anh các chị có nguyện vọng sang TD học năm sau vô topic này bàn bạc các vấn đề cần thiết. Từ khâu chuẩn bị, thi TOEFL, nộp hồ sơ, xin visa, ...lên đường. Có rất nhiều thông tin mà các bậc tiền bối đi trước đã post lên. Xin vui lòng đọc trước khi nêu ra câu hỏi để tiết kiệm chữ và tránh trùng lắp câu hỏi thông thường.
    Hi vọng topic này hữu ích cho các bạn sắp "lều chõng ra xứ người"
  2. newmember84

newmember84 Thành viên mới

em cũng định nọp hồ sơ năm tới đây. mà profile của bác thế nào?
  3. la vie est bell

Bac oi, bac hỏi gì em ko hiểu? em hay xem cac topic tren ttvnol nay nhung it khi nao mo topic cung nhu dat cau hoi vi em thay may cau minh muon hoi thien ha hoi het rui...em ko hieu bac hoi pròile la gi? mong bac thong cam..em it chuyen mon ve IT. hay la bac muon hoi so luoc tieu su cua em ah?
    EM cung sinh nam 84, dang hoc nganh Ngoai Thuong (hoc riet rui Nội Thương khi nao hổng có hay)
    Bac tinh dang ki truong nao?nganh gi? em tinh xin hoc Logistics and Supply Chain Management nhung con lo la nam toi nghe noi se thu hoc phi. Nha em ngheo lam, lo chi phi sinh hoat cung du chet rui...hic...neu thu them hoc phi thi em e la ...
  4. newmember84

newmember84 Thành viên mới

profile là GPA, TOEFL/IELTS, thành tích/nghiên cứu gì đó.
    em thì cứ nhè trường top mà nộp thôi, mặc dù cái profile của em kém lắm.
    hix, năm sau mà thu học phí chắc em chuyển qua nước khác quá ở đâu miễn học phí ở đó có em!
  5. hahngu

hahngu Thành viên mới

hehe dân TD ke hoach lâu lắm, nghe no bàn từ 2004 đến giờ vẫn chưa có quyết đinh gì, từ bấy đến giờ năm nào KTH cũng thấy survey hỏi sv, thằng nào cũng bảo thu tiền thì tao kô đến kth học nua nên bọn nó có thu thì cũng chỉ bằng một phần nhỏ so với chi phí sinh hoạt ở đây thôi, cứ yên tâm mà làm hồ sơ đeeeee
    goodluck,
  6. la vie est bell

To Hahngu: vay ah, nghe loi noi co ve nhu la lan dang hoc tai TD. Vay la yen tam hoc o VN cho tot de thoa may cai dk xin nhap hoc cua truong rui... Cam on nha
    Minh dang hoc de lam de an tot nghiep. Sau se lo luyen thi TOEFL, chac la thang 12 se thi de kip thoi chuyen diem cho truong theo yeu cau. Ah, nhan day cho em hoi tham, co pac nao tung hoc mon Logistic and Supply Chain Management tai TD ko ah? Em tim duoc 2 truong co day mon ay bang tieng Anh: Jonkoping va Goteborg. Va duoc biet vai nam truoc da co sV VN qua hoc 2 truong ay. Em tot nghiep DH ben nay, xin hoc Master ben ay thi co OK ko?
    To newmember84: ban cu lo chuan bi ho so de nop cho truong cho tot vao nhe.Chuc ban may man, khi nao co ket qua thi het len cho tui biet voi. De con offline nhau nhet..kha kha
  7. hanami284

hanami284 Thành viên mới

Có chị Nanayeudau cũng học về Logistics đấy, bạn thử contact với chị ấy xem. Goteborg chưa thu học phí đâu, nhưng học master bây giờ là 2 năm rồi nhé.
    Chúc bạn thành công !
  8. otcay_sp83

otcay_sp83 Thành viên mới

Tớ cũng muốn sang Sweden hay Finland vào năm sau đây.Cho tớ hỏi chút xíu tớ đọc trường tớ apply là "Từ 1/12 den 31/3 là admit Ss'' profile. 31/3 là deadline. Người ta yêu cầu nộp cả bảng điểm , và Bachelor Degree nữa , Mà trường tớ cuối tháng 5 mới đc cấp bằng cơ.Vậy thì làm thế nào nhi?
    Còn 2 letters of recommendation of 2 Professor nữa chứ.Mình chưa đi làm ở đâu cả, cũng chưa tham gia nghiên cứu nào. Từ trước đến giờ đi gia sư , mải lo kiếm tiền thôi, mà đi gia sư thì làm gì có ai chứng nhận nhi? Vậy cái này mình đến nho hiệu trưởng có đc ko? Hay cô giáo chủ nhiệm lớp?
    Mình đc biết các trường họ coi trọng cái extra curriculum activities lắm đúng ko? Mình thì cũng tham gia hiến máu nhân đạo ( cái chứng chỉ này cũng chẳng bít vứt đi đâu rồi nữa vì lúc đó cũng đâu có care ), cũng đã từng đi dạy kèm các em ở làng trẻ SOS nhưng cũng chẳng có chứng chỉ gì cả) , cũng đc cử đi tiếp nước các vị đại biểu cho khoa hiiiiiii. Tất cả không ai biết, ko ai công nhận, chỉ có mỗi mình bít thôi hii. Làm sao now nhi?
    ah , còn cái này nữa . Chắc là GPA của tớ đc khoảng 7.3 hay 7.4 gì đó thôi bà con a? Vậy bên đó quy ra là bao nhiêu nhi? Mình biết cái profile của mình cũng chẳng nổi bật lắm , vì vậy hiện giờ mình dang cố gắng học để thi 2 chứng chỉ TOEFL IELTS

Đọc xong các bác đừng ném đá em nhé vì bảo em ko chịu tìm hiểu ở gần 100 trang trên. Em cũng đang tìm hiểu đấy a. Vì thấy mục này mở ra cho những ai đi vào năm 2008 , nên em mạo muội vào hỏi . Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho với.

Thanks in advancè
  9. lifeisamess

lifeisamess Thành viên quen thuộc

Bằng tốt nghiệp tháng 5 mới có thì có thể dịch 1 cái giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời cho vào hồ sơ. Sau đó trong hồ sơ viết 1 cái thư giải thích rằng tại sao chưa có bằng tốt nghiệp, và hứa sẽ gửi sang khi có (thường là không cần vì lúc có bằng là có kết quả rồi).
    Đi học Master thì kinh nghiệm nghiên cứu không cần thiết . Nen cho vào CV chuyện đi làm gia sư và tham gia hiến máu. Cái chính là khi viết cái statement of purpose phải nói được là "Tại sao khoá học này lại bổ ích cho mình""Mình có thể đóng góp gì cho khoá học này ".
    Còn chuyện GPA cũng không nên lo lắng làm gì, 7.3 với 7.4 là rất là tốt với Tây rồi :) Trừ khi xin sang những trường đỉnh cao thôi. Cái chính là trả lời tốt 2 câu hỏi ở trên (đấy là mấy thầy xét tuyển nói với tớ là tiêu chí của họ).
  10. otcay_sp83

otcay_sp83 Thành viên mới

Em cảm ơn bác nha vì những lời động viên của bác ( Bác bảo 7.3 or 7.4 là tốt rồi) .Em xin hỏi lại 1 số Problems sau:
    Cái giấy chứng nhận tốt nghiệp tạm thời đến xin văn phòng khoa hay nhà hiệu bộ của trường ạ?Liệu họ có làm khó dễ cho mình ko?
    Còn bảng điểm trong 3 năm học, mình xin khoa , sau đó translate into E , then đi công chứng và xin chữ ký của văn phòng khoa a?
    Letter of recommendation thì các bác thường đi xin ai a?
    Cái trường mà em muốn apply có hỏi " your future plan " của em . Em định trong đó có nói là " Sau này học xong tôi sẽ trở về việt nam để phục vụ quê hương" Theo các bác em có nên nói vậy ko? Tại vì em muốn học xong về việt nam lấy chồng nước mình rồi sinh con de cai, chứ ko muốn ở xứ người. Vậy nói thế có ok ko? Vì em chỉ sợ nó mất tiền đào tạo mình , thì mình fải ở đó phục vụ cho nó.Chứ chẳng lẽ nó lại ko đc hưởng ích lợi gì sao?
    Tạm thời em mới có 1 số thắc mắc đó thôi. Mong các bác tiếp tục động viên em và các bạn đang có ý định study ở Sweden or Finland nha.