1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm bạn đồng hành sang TĐ học năm 2008[r38)][r38)][r38)]

Chủ đề trong 'Bắc Âu' bởi la vie est bell, 05/08/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. lifeisamess

lifeisamess Thành viên quen thuộc

Làm thế này cũng được, nhưng nếu công chứng thì cần gì chứ kí của văn phòng khoa nữa . Để đỡ tốn tiền thì có thể tự dịch, rồi xin chữ kí của văn phòng khoa (cũng tuỳ trường có cho không).
    Future plan nói xong rồi về phục vụ quê hương, cũng nghĩa là trả lời tại sao khoá học có ích với mình, để áp dụng kiến thức tiên tiến cho nước mình :) Cái này nó hoan nghênh quá. Thường nó không muốn mình viết là ở lại . Tham gia khoá học của trường là cả trường và cả mình đều có lợi, Trường có lợi là tạo môi trường sinh viên quốc tế, môi trường trao đổi văn hoá , giúp đỡ được nước đang phát triển như VN, v.v...
  2. otcay_sp83

otcay_sp83 Thành viên mới

Một lần nữa thanks bác life nhé . Qủa thật thời gian này em rất tích cực vào box Bắc Âu học hỏi kinh nghiệm của những người đi trước.Được đi học ở Sweden or Finland em nghĩ là dream của ko chi riêng em mà còn rất nhiều bạn nữa.Vậy 1 lần nữa mong các bác bớt chút time của mình để share experience cho bọn em.
    Em định apply khoảng 3 trường sau:
    University of Vaasa
    University of Oulu ( Trường này em chưa hiểu lắm về cách tuyển sinh với sinh viên international) Em sẽ tiếp tục tìm hiểu
    University of Lund
    Khi bác life có trả lời rằng cái L O Recommendation là giáo viên chỉ kí thôi. Nhưng trường đó đã có form rồi ạ .Em read trong đó nó có fần nhật xét của giáo viên nữa mà.Chứ ko đơn thuần là kí đâu a.Nói chung em học thì các giáo viên cũng đều nhớ mặt , có điều cũng ko fải là SV excellent đâu a , mấy năm học đại học cũng chẳng quyết tâm gì, cũng chỉ nghĩ sau này ra trường có cái degee là Good thui, chứ cũng chưa try là fải very good or excellent , và 1 fần cũng mải lo kiếm tiền quá. Giờ không bít teacher comment mình thế nào nữa.
    Anyway , nếu ko dc đi em cũng vui vì dù sao qua box này em cũng bit đc nhiều điều interesting in life
    ah mà la vie est bell và newmember84 đã ôn thi IELTS or Toefl dên đâu rùi . Nếu rỗi bọn mình cùng nhau ôn đi, tớ thì chắc ko có nhiều xiền để học centre đâu. Với lại tớ cũng học khoa E của trường sphn , nên cũng dc học qua ielts , toefl rùi , nhưng có điều muốn học careful 1 chút , vì thi ielts 150$ ( đắt kinh) . Có gì hay hay bọn mình cùng share cho nhau nha.
    Chúc mọi người luôn vui và học tốt
  3. la vie est bell

la vie est bell Thành viên mới

Chao otcay_sp83: Minh dang song o SG, ban dang song o HN..hhehheheh...viec on tap thi TOEFL minh ko biet la "bạn ở đầu sông tui cuối sông" có thể "trèo đèo vượt suối" hay ko nhi? Ban vô trang web nay tự ôn tập đi, hay lắm đó. Đừng đi đến centre chi cho tốn tiền, tự học là chính mà. Trang này có nhiều bài thi lắm, chỉ sợ bạn ko có thời gian mà học thôi
    www.Tailieuduhoc.org
    Con viec LOR hồi tháng 12 năm ngoái mình có làm để xin học bên trường Ceram Sophia Antipolis tại tp Nice của Pháp.Sau khi làm hết các bước gồm:
    _Dịch bảng điểm công chứng (học tới đâu dịch tới đó, hồi tháng 12 năm 2007 mình đang học đấu năm cuối nên lên văn phòng xin bảng điểm. Trong bảng điểm đó có chữ ký của trưởng khoa và mộc của trường =>công chứng)
    _2 LOR : 1 của thầy trưởng khoa, 1 của Hiệu Trưởng (mình khuyên bạn nên gặp trực tiếp 2 vị ấy, trình bày nguyện vọng du học của mình, rồi xin họ viết LOR. Thường thì thầy cô ko rảnh để viết đâu (hay là ko biết viết gì thì đúng hơn hoặc là lười) thể nào cũng bảo với bạn: em về nhà viết đem vô tui ký cho
    Thế nên cứ ung dung mà ghi tất cả những ưu điểm, những đóng góp và thành tích học tập của mình (ko nên khiêm tốn nhé, viết những mặt mạnh,nhất là về tham gia phong trào ở trường, có thi cử gì ở Tivi cũng nên ghi vô nốt, làm công tác Mùa Hè Xanh:ghi vô luon. Tham gia Văn Nghệ 20/11: kể luôn" Rồi bạn ghi là bạn năng động như thế nào khi học ở trường???ôi dào...kể ra thì nhiều...vì ưu điểm mà. Tụi Tây nó thích người năng động, có sáng kiến, chứ suốt ngày học học học ko thì cũng ko được tốt lắm đâu. Ghi thêm khuyết điểm nữa nhé, VD: hay mít ướt....
    Sau khi làm xong nhớ dịch ra tiếng Việt và đi photo 2 bản ANh Việt: gởi cho 2 vị ấy xem và chờ chữ ký. Xong thì để lại bản copy cho thầy cô, đặng họ lưu lại. (trường hợp của mình, Ceram đã dt về VN gặp Hiệu Trưởng để confirm và tâm tình (có lẽ là vậy vì theo lời thư ký khoa thì bên Ceram là Ông, Hiệu Trưởng của mình là BÀ=> ko tâm sự thì làm gì mà lâu nhỉ? Quan hệ ngoại giao tốt với những người "bình thường" trong trường sẽ là 1 lợi thế khi bạn cần xin xỏ :thông tin, giấy tờ )
    _ Thêm 2 thư nhận xét của TGD công ty (nơi thực tập). Nếu chưa đi thực tập thì thư ở nơi làm việc. (thư này bên kia ko yêu cầu nhưng nếu bạn có thêm nó thì sẽ đẩy bạn lên vị trì ứng cử viên tiềm năng) Nhớ có chữ ký và "củ khoai đỏ" của cty nhé.
    _Điền vào application form rồi gởi tất cả hồ sơ qua đường bưu điện.
    Mình đã được nhận vào học bên Pháp rùi, nhưng mình bỏ đế qua TĐ học vì học phí ở Ceram mắc lắm, chương trình bằng tiếng Anh:10.500 Euro/12 tháng. Tỉ phú sẽ đi học...hihihihi
    Tui là nông dân nên đành bỏ...tìm con đường khác thôi.
    Hi vọng thông tin trên sẽ giúp bạn viết LOR thật tốt nhé.
    _
  4. la vie est bell

Mỗi trường có LOR mẫu riêng, có các ô đánh dấu mức độ từ Yếu,Kém,Trung Bình,Tốt,Xuất Sắc. Bạn cứ đánh dấu Tb 2 or 3 cái, Good 6 or 7 cái và XS 1 or 2 cái là OK. hihihihi Hồi đó tui tự đánh giá mình ko hà, xong ghi nội dung vô phần để trống. Cuối cùng thêm thông tin cá nhân của bạn và giáo sư viết LOR đó. =>nộp ...xong..thở phào ...phuùu làm vài ba điếu giải sầu...
    Vậy là mình đã chia sẻ kinh nghiệm 1 lần làm hồ sơ cho bạn rùi đó. Năm nay mình làm tiếp lần 2 vì TĐ học phí chương trình học bằng tiếng ANh rẻ hơn Pháp.
  5. otcay_sp83

Tiếc quá La vie lại ở City HCM . Ở HN thì chúng mình có thể học chung rùi nhi? Pity Pity hiiiiiii
    Những điều mà La Vie share quả thật đang rất cần thiết với mình .Mình thì ngôn ngữ văn chương lúc lên elephant lúc lai xuống Dog a? Vì ở lớp hồi cấp 3 ấy có khi Literature dc 8 mà có khi cũng dc 5 or 6.Không bít viết cái application form có đủ cho họ cảm động rồi send cho mình cái Letter of Admission ko? hiiiiiiii.Có gì nhờ Vie giúp đỡ cho nữa nha.
    Mà Sweden đâu có thu tuition fee đâu , sao Vie lại bảo " Vì TĐ học phí chương trình bằng tiếng Anh rẻ hơn French là sao nhi?
    Cái chỗ bôi đấy muốn hỏi thêm chút "La Vie là boy or girl" hiiiiiiii
  6. la vie est bell

Câu hỏi hay nhẩy????Xin thú thiệt em chẳng phải như Mã Giám Sinh:
    Quá niên trạc ngoại tứ tuần,
    Mày râu nhẫn nhụi, áo quần bảnh bao.

Cũng chẳng phải như Từ Hải:
    Râu hùm, hàm én, mày ngài,
    Vai năm tấc rộng, thân mười thước cao.

Mà em chính là:
    Khuôn trăng đầy đặn, nét ngài nở nang.
    Hoa cười ngọc thốt đoan trang
    Mây thua nước tóc, tuyết nhường màu da.
    ( em xin chú thích: cái đẹp của cô Vân là cái đẹp phúc hậu, vẻ người được phong lưu phú quí, chứ ko phải là cái đẹp sắc sảo mặn mà của cô Kiều như câu:
    Làn thu thủy, nét xuân sơn
    Hoa ghen thua thắm, liễu hờn kém xanh.
    Vài ba câu thơ Kiều để trả lời cho câu hỏi của ai kia...
    Àh, mà các pác đừng nói em xạo xự nhé, em ko biết nên tả mình thế nào nên ví von vậy..văn chương thường đi kèm nói quá...mong các pác thông cảm
  7. lifeisamess

lifeisamess Thành viên quen thuộc

à đẹp phúc hậu thì chắc là béo lắm :D Mặt tro`n như mặt trăng, người lại nở nang :D
  8. la vie est bell

Xin bà con cô pác quay trở về topic chính của mục này nhé. Em sợ nhà ta bàn tán lan man về vấn đề khác thì mod khóa topic lại bi giờ
    Xin mời các bạn nào muốn du học BẮc Âu năm 2008 vô đây mà bàn luận nhé.
  9. newmember84

newmember84 Thành viên mới

wầy, toàn thông tin quý giá! cám ơn bác la vie est bell nhé! em apply lần đầu, còn nhiều bỡ ngỡ, chắc sẽ phải làm phiền bác nhiều sau này rồi
    em cũng mới thi cái toefl hôm thứ 7 vừa rồi, xem kết quả thế nào đã, nếu kém quá chắc phải thi lại vậy. lúc đó tập hợp mọi người lại cùng ôn thi cho khí thế nhẩy
    em dân kỹ thuật nên định apply mấy trường Chalmers, KTH, Uppsala, Lund, Jonkoping... Bên TĐ chắc còn nhiều trường đỉnh về kỹ thuật nữa nhưng khổ nỗi em lại ko biết tên, bác nào biết thì recommend em cái ạ
    mà em thấy nhiều trường bên Nauy, Phần Lan, Đan Mạch cũng miễn học phí, rank cũng khá cao. không hiểu có ai apply năm nay ko nhỉ?
  10. otcay_sp83

Tớ read trong cái requirement của 1 số trường tớ apply :

Letter of motivation :( Statement of purpose ) include:
    Why do u like to study at university of Vaasa
    Experience of work / study
    Future plan
    Trường yêu cầu viết ít nhất là 2 pages
    Vậy theo các bác mình nên nhấn mạnh vào điểm nào nhất , mà gây good impression cho nó nhi?
    Trước đây em cũng có nhận tài liệu dịch thuật cho 1 công ty về informatics , vậy Letter of Recommendation nhất định em sẽ đến xin cái comment , nhưng em wonder ở chỗ: Trong cái L O R đã có lời nhận xét rất nhiều ưu điểm của mình rồi.Chẳng lẽ trong cái experience work ở fần S O P em lại ghi lại y hệt như vậy à? Còn trong cái CV nó cũng có mục experience work nữa các bác a?
    Và cái kinh nghiệm nghiên cứu nữa như em đã nói em chưa tham gia nghiên cứ khoa học lần nào? Vậy mình có nên ghi vào đó cho nó đẹp ko a? hiiiiiii
    Ah , em lại vẫn còn lăn tăn ở cái L O R .Thường thì chúng mình nộp ít nhất là 4 trường đúng ko? Để không đỗ trường này thì còn hi vọng vào trương khác. Nếu xin 1 truong khoa, 1 hiệu truơng, 1 công ty thì fải print ra 12 bản đúng ko a? Và 12 bản đấy mình đều fải viết tay ve cai nhan xet advantage disadvantage a? Và xin các thay ký 1 lúc 4 trường liền liệu các thầy có gây khó dễ cho mình ko?
    Còn Application form for Master trường em đến 1/12 mới post lên web cơ . Em ko bít trong đó thế nào( Vì cũng giông như newmember lần đầu tiên có ý định sang đó du học mà)
    Nếu newmember mà fail toeft exam ( Bác đừng mắng em là "Phỉ thui cái mồm bà nhé" ) , nếu có khoang 3 or 4 người thì cùng nhau ôn đi , nếu thấy ko có hiệu quả thì sau đó của ai người đấy ôn. Tại em cứ học cùng với người nào đó thì rất nhanh , cứ học 1 mình lại buồn ngủ hiiiiiii
    Cái trường UPPSALA tớ xem thấy nó bảo là ko cho scholarship cho student đâu ( hình như tớ đọc thấy nó bảo vậy ) Newmember thử đọc lại xem .Nó chi có tuition fee là free thui. Nếu New muốn có học bổng fải xem trường khác rui.
    Em hỏi nhiều quá fải không . Mong các bác đừng ném đá em nha . Hãy ủng hộ và tiếp thêm sức mạnh cho em và các bạn nha