1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm bạn ngắm ruộng bậc thang Nguyên Dương (元阳县) tết âm lịch

Chủ đề trong 'Du lịch' bởi dangkhoaquan, 02/10/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. chuachetbaogio

chuachetbaogio Thành viên mới

??????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????????/:-O
  2. got_but_chi

got_but_chi Thành viên mới

Mình xin đặt gạch 1 chỗ có được ko
    Dưng phải đến cuối tháng 12 mình mới xác định được là có kịp làm visa ko cơ
  3. dangkhoaquan

dangkhoaquan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Visa xin dễ mà bạn 5 ngày làm việc là ok, 60$ thì phải
  4. got_but_chi

uh, vấn đề là khoảng 23/1 là tết, đại sứ quán trung quốc họ sẽ nghỉ trước mấy ngày ?!??! và Mình vẫn chưa xác định được ngày về
    Nếu khoảng 1/1 Mình về thì mới có hộ chiếu để xin visa
    Nếu về muộn hơn thì ko biết có kịp xin visa ko :((
  5. songtunu

songtunu Thành viên rất tích cực

K xin được từ bển à bạn @got_but_chi? ;;)
  6. got_but_chi

Xin ở đây phiền phức lắm
    Chỗ xin visa ở 1 nơi khác còn tớ ở 1 tp khác... tớ lại lười
    Mà tớ còn ko biết là giờ tớ xin visa đi chỗ khác có cần phải nộp giấy phép tái xuất nhập cảnh trước hay ko nữa. Vì visa ở đây của tớ là visa nhập cảnh 1 lần

-----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
    Xin ở đây phiền phức lắm
    Chỗ xin visa ở 1 nơi khác còn tớ ở 1 tp khác... tớ lại lười
    Mà tớ còn ko biết là giờ tớ xin visa đi chỗ khác có cần phải nộp giấy phép tái xuất nhập cảnh trước hay ko nữa. Vì visa ở đây của tớ là visa nhập cảnh 1 lần
  7. hailhoney

hailhoney Thành viên mới

Bác chủ topic cho tớ hỏi là vụ này có bắt buộc phải làm visa ko? Giấy thông hành có chắc chắn đi đc ko hay đến nơi nó lại tống cổ về. Nếu chỉ cần làm giấy thông hành mà vẫn trót lọt t đặt gạch lun :D
  8. dangkhoaquan

Mình đọc trên phuot.com thì thế này Xuất cảnh: cửa khẩu mở cửa lúc 7h sáng (đóng cửa lúc 10h tối). Nếu đã xin Visa từ nhà (60 USD/visa single), thì cứ việc hiên ngang thẳng bước, không cần lăn tăn gì. Khỏi cần khai vào form xuất nhập cảnh như trước luôn. Xuất cảnh xong, đi bộ qua cầu là tới đất Trung Quốc, thủ tục xuất cảnh cũng rất nhanh. Nhân viên cửa khẩu sẽ giúp mình in form nhập cảnh bằng máy tự động, khỏi cần khai tay nữa. Mấy phút sau là đã có mặt ở Hà Khẩu.

Nếu không muốn xin Visa từ nhà, hay đến cửa khẩu rồi mới phát hiện ra cái Visa trong Hộ chiếu nó hết hạn từ đời tám hoánh nào rồi như trường hợp của cụ Y Tế đoàn mình, thì chuyến đi cũng vẫn chưa đến hồi kết thúc. Vẫn còn một cửa nữa là dùng GIẤY THÔNG HÀNH.

Giấy Thông hành thường chỉ có giá trị ở sang tới Hà Khẩu và lân cận (nằm trong vành đai biên giới), để đi được sâu vào đất Trung Quốc, tới Côn Minh, thì cần phải được một công ty dịch vụ bên phía Trung Quốc bảo lãnh. Phí dịch vụ làm giấy thông hành kiểu này là 300 Tệ, tính ra rẻ hơn làm Visa khoảng 200 nghìn đồng. Để được bảo lãnh, bạn phải đặt cọc 500 Tệ và Giấy CMT cho công ty dịch vụ Trung Quốc. Nhớ là chỉ Giấy CMT mới được chấp nhận, Hộ chiếu bị từ chối nhé [​IMG] (thế nên mới có chuyện cụ Y Tế phải đi xe ôm vào Trung Quốc mà cụ ấy CÓ THỂ chia sẻ ở phần sau).
    Ở cửa khẩu bên phía Lào Cai có sẵn các đồng chí làm dịch vụ Giấy thông hành kiểu này. Thời gian làm giấy bên đất Việt là 30 phút, sang bên đất Trung sẽ mất khoảng 1 tiếng nữa. Các bạn dịch vụ sẽ dẫn mình sang tận nơi, làm thủ tục cho mình hết. Xong trả xiền."
    Mình sẽ ko quan tâm các bạn làm thế nào, chỉ khuyên là nên xin visa để chủ động việc đi lại do đặc thù giấy thông hành chỉ đi lại trong 1 tỉnh, nhưng khi đi cùng đoàn nếu có sự việc phát sinh (chậm xe, bị hỏi giấy tờ ...) nếu do việc sử dụng giấy thông hành thì để ko ảnh hưởng đến cả đoàn đành để bạn dùng giấy thông hành ở lại tự giải quyết vậy .
    -----------------------------Tự động gộp Reply ---------------------------
  9. ndh12A96_99

ndh12A96_99 Thành viên tích cực

Nói chung phải có visa, mình ko thích chụp ảnh lắm nhưng thích ngắm những người khác chụp ảnh, đơn giản hơn nữa đối với mình chỉ cần được đi thôi. Các khoản còn lại thì ok, rượu chè thì ngồi đong đưa cho vui thôi. Nếu ok mình xin 1 chân. Visa TQ bây h là 65USD thì phải !
  10. dangkhoaquan