1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm chương trình vẽ flowsheet cho nhà máy chemical

Chủ đề trong 'Câu lạc bộ kỹ sư' bởi mimi2002, 06/01/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. mimi2002

mimi2002 Thành viên mới

Tìm chương trình vẽ flowsheet cho nhà máy chemical

Chào các bác kỹ sư, mình mong các bạn giúp đỡ về vấn đề này với
    Mình đang làm về thiết kế basic cho các nhà máy xử lý chẳng hạn như chemical process plant, refinery process cho tinh luyện dầu mỏ..., mình thường vẽ cái flowsheet cho process trước khi sử dụng simulation trong đó sử dụng rất nhiều column, heat exchanger, pump, valves..., mình chủ yếu dùng autocad để vẽ, tuy nhiên flowsheet cho process thì không cần chính xác về kích thước mà chỉ cần đẹp để còn giao cho khách hàng sau này. Mình thấy cái Autocad rất khó chỉnh sửa và nó khá cững nhắc trong trường hợp này, Có anh em nào biết dùng cách nào hoặc chương trình đồ hoạ nào để vẽ process flowsheet một cách linh hoạt hơn không thì chỉ cho mình với(có cái nào có thư viện các loại thiết bị cho process plant hoặc mình có thể tạo thư viện để insert vào bản vẽ thì càng tốt) hoặc cho mình biết tên cũng được.
    Xin cảm ơn các anh em rất nhiều.
  2. pdms_vn

pdms_vn Thành viên mới

Nếu chỉ vẽ không thì dùng cái P&ID cua Cadworx , nó chay trên nền AutoCAD, cung cấp thư viện như bạn cần, các linetype cho đường Fluid, Air, Signal ...đủ cả .
    Còn dùng để tính toán luôn thì dùng cái Fluid Flow
  3. mimi2002

mimi2002 Thành viên mới

cảm ơn bạn, tuy nhiên cho mình hỏi là cái chương trình này có dễ chỉnh sửa flowsheet cho process hay không, chứ như autocad việc chỉnh sửa process flowsheet khá phức tạp và rất mệt nếu flowsheet quá dài, nếu in ra thường nằm trong khoảng 5 trang nối tiếp nhau có thể dài tới 1.5 mét, rõ ràng là autocad khi vẽ dài như vậy khả năng quan sát sẽ bị hạn chế và không trực quan cho lắm. Có thể nói là gần như phải vẽ lại nếu thay đổi một số chi tiết.
    Ví dụ như trong solid work có chức năng thay đổi kích thước để giúp chỉnh sửa dễ hơn mà không phải vẽ, Bạn có biết cái nào giống thế không.
    Xin cảm ơn