1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

DONE

Chủ đề trong 'Thị trường Hải Phòng' bởi Times, 28/04/2017.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Times

Times Thành viên gắn bó với ttvnol.com

---Done
    Lần cập nhật cuối: 01/09/2017
  2. cnssaomai

cnssaomai Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Một người rất "thuần Việt".
    Đức tính xấu nhất của người Việt là thích chạy chọt, chen ngang không thích xếp hàng. Đi làm công chức nhà nước không nói làm gì nhưng đi làm khu công nghiệp việc gì mà phải chạy chọt cho nó hèn kém nhất là kỹ sư công nghệ thông tin làm được việc thì đầy nơi người ta cần. Không làm được việc dù có chạy này chứ chạy nữa cũng bị đá ra ngay. Tin học và ngoại ngữ cần trình độ thật sự chứ không thể che dấu được...
  3. Chinsu2016

Chinsu2016 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Bác nói chuẩn :-)
    TomDevil thích bài này.
  4. khunglongpr

khunglongpr Thành viên rất tích cực

Haha, các bác cho em nó 1 xô nước quá lạnh.
    Đã ứng tuyển vị trí nhân viên thì có người quen cũng tốt nhưng phải thi xanh chín 100%.
    Người Nhật sẽ trực tiếp tuyển, nói chung cũng phải may mắn nếu vừa mắt người ta.
    Chịu khó tìm trên Vietnamwork kiểu gì cũng có công việc cho mình.
    TomDevil thích bài này.
  5. khodoan

khodoan Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Với trình độ như thế bạn thừa khả năng rồi
    --- Gộp bài viết: 28/04/2017, Bài cũ từ: 28/04/2017 ---
    Cty Nhật đang mở cửa thiếu nhiều staf, tiếng anh giao tiếp và thành thạo máy tính thì quá dễ để vào
  6. hedgehogC

hedgehogC Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Không biết khuyên bạn thế nào trong cái xã hội Việt Nam này :-D
    Quy_Viettel3rikkuhp thích bài này.
  7. boyktvhp

boyktvhp Thành viên gắn bó với ttvnol.com

:-D
  8. huylinh84

huylinh84 Thành viên gắn bó với ttvnol.com

như bác tả thì chắc phải muốn vị trí cao thì mới cần chạy chọt
    mà vị trí cao thì chạy ko nổi đâu, toàn tây trực tiếp pv thôi
  9. Times

Times Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Em không biết bác đang làm việc tại đâu và bắt đầu sự nghiệp như thế nào. Em cũng rất cám ơn tấm thịnh tình bác gửi gắm trong comment dành cho em.
    Cách đây 3 năm em cũng nghĩ như bác, nhà em cũng nằm cạnh VSIP luôn. Chỉ cách cái bờ rào thôi. E đã nghĩ là bầu trời công việc đang ở trước mặt em. Chẳng bao giờ phải làm cái việc kinh điển của "người Việt Nam" bấy lâu nay. Nhưng khi thất nghiệp và bắt đầu quay lại với bầu trời. Em đã nhận ra nó đã nhanh chóng đóng cái sầm lại từ lâu rồi.
    Tất cả những gì các bác nhìn thấy trên vietnamworks, careernetworks, vietnambuilder, cảeerlinks, jobstreet ... đúng là những thông báo nóng hổi. Nhưng nhân sự họ chỉ đăng khi đã tuyển xong để qua mắt người Nhật. Các bác có thể hồ nghi, nhưng qua 1 năm gửi hàng trăm cái email với một cái CV chau chuốt tột độ mà đều bị phản hồi là cty đã tuyển xong, các bác sẽ hiểu. Kiên quyết không mất một xu cho dịch vụ, cuối cùng thì em cũng đc 1 cty hồi đáp tích cực, làm bài test hoàn hảo, em được gặp người Nhật và được đồng ý. 2 ngày sau họ báo sức khoẻ em ko đảm bảo để làm việc nên từ chối bằng email dù em chưa từng khám sức khoẻ.( Sau này e biết thêm là một số bạn bị loại vì lý do ko có mặt tại điểm khám sức khoẻ đúng hẹn, hoặc buổi training đầu tiên mặc dù chả có cái hẹn nào trc đó). Bức xúc kiện tụng các kiểu nhưng rồi e cũng phải chấp nhận sự thật là họ có một tay che cả bầu trời.
    Sau từng ấy thời gian bị bào mòn niềm tin, hao tiền tốn của, em không biết bác sẽ làm gì tiếp theo. Nhưng em thì không muốn thất nghiệp nữa. Em có trình độ và cũng có lý do cũng như nhu cầu riêng cần làm việc này. Nếu việc này là hèn mọn thì e chỉ có thể nói người Việt tự kéo/đẩy nhau đến sự hèn mọn một cách tự nguyện. Nhà nước hay tư nhân thì cũng vậy. Đứng ở vị trí của nhau sẽ thấy nhiều thứ đau lòng hơn nhiều.
    --- Gộp bài viết: 28/04/2017, Bài cũ từ: 28/04/2017 ---
    Em cũng xin gửi mấy dòng trên cho các bác khác trong diễn đàn có tinh thần tương tự. Gọi là anh em mình chia sẻ cùng nhau
  10. pc189

pc189 Thành viên gắn bó với ttvnol.com