1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm hiểu kiến thức phổ thông

Chủ đề trong 'Nhật (Japan Club)' bởi vusonviet, 02/07/2003.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. khongsaurang

khongsaurang Thành viên quen thuộc

Trời, đề nghị mấy chú Vịt và batis không chơi trờ google, không tôi cứ phải ăn theo à. Mò mẫm như tôi đê. Thôi tạm thời lại ăn theo (d). Chuyến sau ta trả lời đầu, sẽ mò mẫm tiếp.
  2. Visser_Three_new

Visser_Three_new Thành viên quen thuộc

Ấy ấy, bác lại nói oan cho tôi rồi. Đấy là kiến thức chân chính của tôi chứ có phải đi search trên google ra đâu. Bác nói thế tôi ngại chết.
    Hasta la Vista baby!
  3. xsa

xsa Thành viên quen thuộc

Bác cho ăn khoai đắng quá! Google cũng không thấy, Jeeves cũng chịu,...thôi thì em ăn theo vậy.
    Ghi cho em con (d)
    --------------------------------
    http://bizvn.com
    http://betonamu.net
  4. alpha_au

alpha_au Thành viên mới

Hic, hóc quá, thôi mò câu C vậy.
    ------------- ​
    "Giựa Mạc-tư-khoa nghe câu hò xử Nghệ --> Hic, tai cha này thính vãi...
  5. akarusa

akarusa Thành viên mới

Trùi ui, may qua' chưa có đáp án. Mình suýt nữa thì quên, đúng là dùng net chùa quen, hôm nào nghỉ làm ko vào mạng, nhưng bi giờ chắc phải vào thường xuyên rùi.
    Nhưng túm lại là chẳng kịp mò mẫm gì đâu mà có mò chắc cũng ko ra nên sẽ chọn theo số đông.
    Câu4
  6. vusonviet

vusonviet Thành viên quen thuộc

Đắng đâu mà đắng, khoai mật xin ý chứ. Còn khoai đắng thì dành để sau này (khi nào các bác chán khoai mật rồi).
    [begin]
    :: vusonviet :: vietech group ::
    cell phone: 0903219779
    e-mail: hattorix@mail.ru | vietech@japan.com
    ICQ#: 262847701
    [end]
  7. batistava

batistava Thành viên rất tích cực

ông này tính câu bài đấy à ?? Sao mãi không cho đáp án, vào nói mấy câu nonsense rồi ra, hừm ..

Lotteremo fino alla morte
    innalzando i nostri color
    è la canzone che viene dal cuor
  8. vusonviet

Chào cả nhà, cái câu tháp chùa này thực ra không khó, nhưng nếu các bạn tìm đáp án trong Google, Jeeves hay Yahoo thì hì hì, chắc khó kiếm đấy. Đáp án câu này là:
    Tháp Bà là cách nói rút gọn của dân gian chỉ tháp thờ Bà Thiên Y Ana Thánh Mẫu. Tháp này nguyên là di tích của thánh đô vương quốc Chămpa xưa, thờ Nữ thần Mẹ Xứ của thị tộc Cau. Khu di tích này thuộc phường Vĩnh Phước, thành phố Nha Trang, tỉnh Khánh Hoà. Hàng năm, nhân dân nơi đây lấy ngày Bà thăng thiên (ngày 23 tháng 3 âm lịch) làm ngày lễ vía Bà rất long trọng. Lễ hội được mở hàng năm tại Tháp Bà (Nha Trang) từ ngày 20 đến ngày 23 tháng Ba âm lịch.
    Điểm của các bạn đến nay như sau:
    khongsaurang - 3
    Visser Three - 3
    xsa - 3
    batistava - 2
    akarusa - 2
    Stinger - 2
    Ngo Bung - 2
    mit-uot - 1
    alpha_au - 1
    genhitsu - 1
    akai_usagi - 1
    Thành thật xin lỗi các bạn, đặc biệt là các bạn mit-uot và Stinger vì sai sót trong việc tính điểm lần trước. Lần này tớ đã rà soát lại rồi nên chắc là chính xác rồi đấy.
    [begin]
    [end]
  9. vusonviet

Trước khi đưa ra câu 4s, tớ đề nghị mọi người lưu ý một chút: Tìm đáp án trong các máy tìm kiếm (như Google chẳng hạn) hay từ điển bách khoa (Britannica hay Encarta) cũng tốt thôi, điều đó sẽ làm cho các bạn chú ý tìm hiểu thông tin (để tìm ra đáp án chính xác). Nhưng theo tớ thì cái cách tìm đáp án dựa vào máy như vậy sẽ làm giảm hoặc mất đi sự thú vị của trò chơi này. Làm vậy các bạn sẽ chỉ tập trung vào việc ?oghi điểm? mà quên đi mất điểm thú vị nhất của trò chơi ?" tìm hiểu, phân tích, suy luận. Quan điểm của tớ là như vậy, còn thì it?Ts up to you how to play a game.
    Ngoài ra, tớ muốn bổ sung vào luật chơi một quy tắc. Theo đó, ai có câu trả lời chính xác mà lại còn lý giải được suy luận của mình (tức là: tại sao bạn lại cho rằng đáp án đó đúng) thì sẽ có cơ hội được cộng thêm 1 điểm nữa. Tất nhiên không phải tất cả mọi suy luận đều được cộng điểm. Chỉ có suy luận nào chính xác, hợp lý, được đưa ra sớm nhất mới được cộng 1 điểm. Tớ nghĩ quy tắc mới này cũng hay hay, đó sẽ là động cơ giúp các bạn chịu khó tìm hiểu, tránh tình trạng đoán mò hay ăn theo. Các bạn nghĩ sao về điều này? Các bạn nhất định cho tớ biết ý kiến nhé. Nếu mọi người cùng đồng tình với tớ thì nguyên tắc này sẽ được áp dụng từ câu 5s.
    [begin]
    [end]
  10. vusonviet

Bây giờ đến câu 4s. Biết chọn câu nào bây giờ nhỉ? Có lẽ tớ phải tìm câu nào đó kho khó một chút để ?ohạ thủ? Stinger và Visser nhỉ, hì hì... Thế thì câu này nhé:
    Câu 4s: Thuế giá trị gia tăng (VAT) được đưa ra áp dụng lần đầu tiên tại nước nào?
    (a) Anh
    (b) Mỹ
    (c) Pháp
    (d) Đức
    Thế nhé, chúc cả nhà may mắn!
    [begin]
    [end]