1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌM HIỂU MÀU VẼ LÊN ÁO

Chủ đề trong 'Mỹ Thuật' bởi thattinhkiem, 24/08/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. devil_angle

devil_angle Thành viên mới

có thể pha loãng pha bằng cái gì ah, nước được hông?
  2. choai

choai Thành viên mới

Cảm ơn bạn lập chủ đề, đúng vấn đề tôi đang muốn hỏi. Cảm ơn bạn trả lời thông tin chi tiết, thật là đáng quý.
    Tôi muốn hỏi thêm một việc nữa là chất liệu vải để vẽ: có phải là tất cả các chất liệu đều dùng được hay không, nếu không thì phải trừ những loại nào ra?
    Tôi đang muốn nghịch với vải cotton 100% (kiểu vải thường may áo T-shirt) và với nhung may áo dài ấy. Không biết là hai loại này có thích hợp không, có điểm gì cần lưu tâm không.
    Mong các bạn tiếp tục giúp đỡ. Một lần nữa xin cảm ơn.
    Được choai sửa chữa / chuyển vào 11:22 ngày 16/10/2006
  3. devil_angle

Hú uhhhhhhhh, hổng có ai ở nhà hết hả, có ai không, trả lời em với, hix hix
  4. hoangart

hoangart Thành viên mới

Bạn có thể pha loãng bằng nước nhưng lưu ý đừng nhiều quá màu sẽ bị nhạt và khi vẽ nó sẽ ko ăn vải. Acrylic có thể dùng như màu nước (pha nước) hoặc sơn dầu (tút tát). Vẽ áo thì cực OK!
  5. misamisa

misamisa Thành viên mới

Arc là loại đặc biệt để vẽ áo, có thể nói đây là 1 loại màu công nghệ cao nhất hiện nay (xét thuần túy trên góc độ lịch sử phát triển của công nghệ chế tạo màu vẽ) pha loãng bằng nước vô tư, khi nước bay hơihết thì màu còn lại sẽ rất bền màu, thậm chí không thể tẩy rửa.
    Về nguyên tắc là vậy, còn về 2 chất liệu bạn hỏi (nhung và cotton) thì bạn nên lưu ý là vẫn theo nguyên tắc bám màu thì không tẩy rửa, nhưng do đều là 2 chất liệu rất thấm nước, nên bạn nên vẽ dày màu và vẽ ướt (khi bạn vẽ tranh thì trên toan đã được phủ một lớp chống thấm rồi - còn trên áo thì không), nếu vẽ khô thì sẽ không đều nét như trên vải phin ví dụ như khi vẽ áo dài trên lụa bạn có thể vẽ được những nét khô tả cành cây hay chữ nho, nhưng trên nhung thì chắc khó.
    Về kỹ năng thì có nhiều nội dung không thể diễn tả được, khuyên bạn tốt nhất là thử trước vào mảnh nháp ( trên cotton thì dễ hơn ) nhanh thôi, sau 5 phút sẽ hiểu độ bám màu và độ loãng nước ngay. Chúc thành công.
  6. devil_angle

Sẵn đang hỏi về màu vẽ, cho em hỏi cái nì luôn, em muốn họa lên cái ly uống nước bằng sứ và men thì xài màu loại gì ah, xài màu enamels được không
    Được devil_angle sửa chữa / chuyển vào 11:02 ngày 19/10/2006
  7. devil_angle

8. misamisa

misamisa Thành viên mới

Vẽ ly thì bó tay rồi, mình thấy bên TQ họ vẫn vẽ vào trong lọ thủy tinh đó (pro kinh khủng luôn). Nhưng không biết bằng gì. Để mai mình thử arc xem sao rồi trả lời bạn nhé.
  9. ngay14thangsau

ngay14thangsau Thành viên mới

Hay quá nhỉ
    À mà tớ muốn hỏi,là đã nhìn thấy người ta vẽ rồi,Màu pha loảng=dầu,lâu khô,phải phơi hay dùng mấy sấy nếu cần nhanh.Dụng cụ vẽ là cái giống cái vịt đầu,đầu kim,Vẽ nét cực OK.Cái này không biết mua ở đâu nhỉ???
  10. thattinhkiem

thattinhkiem Thành viên mới

Cảm ơn tất cả các bạn và các ACE đã chia sẻ kiến thức cho mọi người. Đặc biệt cảm ơn Misamisa rất nhiệt tình( xin tiếp tục phát huy nhé.