1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm hiểu và thưởng thức những làn điệu quan họ Bắc Ninh!

Chủ đề trong 'Bắc Giang - Bắc Ninh' bởi fantasy2000, 13/11/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. havalo

havalo Thành viên mới

Sông Cầu nước chảy lơ thơ
    (Hay còn có tên: Thỏa nỗi nhớ mong)

Cũng nhiều năm bài ca này được các liền anh liền chị Đoàn dân ca Quan họ Bắc Ninh chọn làm tiết mục biểu diễn với tên gọi là Đối ca sông Cầu. Những cặp hát song ca Ba Trọng-Thúy Cải; Quý Tráng-Lan Hương; Tư Vinh-Thúy Hường một thời làm nao lòng khán giả bởi phong cách diễn ********* tế cộng với giọng hát truyền cảm của nghệ sĩ chắp cánh cho bài ca đi vào lòng người nhiều thế hệ:
    Sông Cầu nước chảy lơ thơ,
    Đôi ta thương nhớ bao giờ cho nguôi.
    Ra sông lại nhớ tới người,
    Xuống sông uống nước cho nguôi tấm lòng?
    Lời của bài ca vừa kể trên đây thật hợp với giai điệu Quan họ trữ tình, hơn nữa văn phong mang nhiều dấu ấn cổ khiến nhiều người cứ ngỡ đây là một ca Quan họ cổ xưa; nhưng không phải, mới hoàn toàn; có tác giả hẳn hoi, đó là giáo sư-Nghệ sĩ nhân dân Mai Khanh.
    (Trích từ: Yêu một Bắc Ninh)
    =====================================================
    Nghe nhạc và download
    (Biểu diễn: Thanh Nhàn - Quang Vinh)
    Lời bài hát:
    Sông Cầu nước chảy lơ thơ chứ đôi ta í i
    đôi ta thương nhớ i í i í i chứ bao giờ,
    bao giờ chứ cho nguôị
    Lại nhớ đến người i i i í i...
    Em ở đầu sông chứ riêng anh i i ,
    riêng anh ở cuối i í i í i dòng sông.
    Dòng sông chứ đợi chờ nước chảy lơ thơ i í i
    Sông Cầu nước chảy lơ thơ chứ đôi ta í i
    đôi ta thương nhớ i í i í i chứ bao giờ,
    bao giờ chứ cho nguôị
    Lại nhớ đến người i i i í i...
    Ra sông lại nhớ tới người,
    chứ xuống sông i i i
    xuống sông uống nước nước i í i
    cho nguôi cho nguôi i i tấm lòng.
    Thỏa nỗi nhớ mong í i
  2. vungden

vungden Thành viên mới

Tớ rất mê bộ áo tứ thân của các liền chị Bắc ninh. Có bạn nào biết chỗ may áo tứ thân như thế ở Hà nội không, làm ơn chỉ cho tớ với. Khẩn khẩn nhé, vì tớ sắp đi ra nước ngoài rồi. Hôm trước hỏi các bạn bên làm đẹp, các bạn ấy mách lên Ngân an, nhưng may ở đó đắt quá. Tớ muốn đi mua vải và may cho rẻ và hợp ý mình. Làm ơn chỉ giùm tớ với nhé. Tớ muốn giới thiệu văn hoá Việt nam ở nước ngoài mà. Đã có áo dài rồi, nay muốn có thêm cả áo tứ thân cho rôm rả. Làm ơn chỉ giùm tớ chỗ may với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm lắm.
  3. vungden

vungden Thành viên mới

Tớ rất mê bộ áo tứ thân của các liền chị Bắc ninh. Có bạn nào biết chỗ may áo tứ thân như thế ở Hà nội không, làm ơn chỉ cho tớ với. Khẩn khẩn nhé, vì tớ sắp đi ra nước ngoài rồi. Hôm trước hỏi các bạn bên làm đẹp, các bạn ấy mách lên Ngân an, nhưng may ở đó đắt quá. Tớ muốn đi mua vải và may cho rẻ và hợp ý mình. Làm ơn chỉ giùm tớ với nhé. Tớ muốn giới thiệu văn hoá Việt nam ở nước ngoài mà. Đã có áo dài rồi, nay muốn có thêm cả áo tứ thân cho rôm rả. Làm ơn chỉ giùm tớ chỗ may với nhé. Cảm ơn các bạn nhiều nhiều lắm lắm.
  4. havalo

havalo Thành viên mới

Hì Vừng ơi!!!!!!! bạn đã may được áo như các Liền chị Quan họ chưa vậy?
    Thật là cảm ơn bạn vì cái ý tưởng muốn quảng bá cái nét đặc sắc của người con gái vùng Quan họ nói riêng và văn hoá truyền thống nói chung. Nhắn nhủ bạn đôi điều là trước khi đi ra nước ngoài hãy học thuộc vài làn điệu dân ca bạn nhé để có lúc bạn sẽ thấy cái ý nghĩa của nó mỗi khi bạn thì thầm hát nó ở cái nơi mà bạn chỉ có thể nhìn về Quê hương trong tâm khảm mà thôi. Và xin đừng mặc áo tứ thân đội chiếc nón ba tầm mà hát Trịnh Công Sơn hay nhạc Hải ngoại bạn nhì
    Chúc bạn sẽ gặt hái được những thành quả từ đất người để mang về đất mẹ những tinh hoa của thế giới
  5. havalo

havalo Thành viên mới

Hì Vừng ơi!!!!!!! bạn đã may được áo như các Liền chị Quan họ chưa vậy?
    Thật là cảm ơn bạn vì cái ý tưởng muốn quảng bá cái nét đặc sắc của người con gái vùng Quan họ nói riêng và văn hoá truyền thống nói chung. Nhắn nhủ bạn đôi điều là trước khi đi ra nước ngoài hãy học thuộc vài làn điệu dân ca bạn nhé để có lúc bạn sẽ thấy cái ý nghĩa của nó mỗi khi bạn thì thầm hát nó ở cái nơi mà bạn chỉ có thể nhìn về Quê hương trong tâm khảm mà thôi. Và xin đừng mặc áo tứ thân đội chiếc nón ba tầm mà hát Trịnh Công Sơn hay nhạc Hải ngoại bạn nhì
    Chúc bạn sẽ gặt hái được những thành quả từ đất người để mang về đất mẹ những tinh hoa của thế giới
  6. vungden

vungden Thành viên mới

Đấy, mình vẫn chưa có ai trong box Bắc ninh chỉ cho chỗ nào có thể may áo tứ thân và khăn vấn đầu. Chán ghê cơ. Các liền anh liền chị ơi, chỉ giúp mình đi...
  7. vungden

vungden Thành viên mới

Đấy, mình vẫn chưa có ai trong box Bắc ninh chỉ cho chỗ nào có thể may áo tứ thân và khăn vấn đầu. Chán ghê cơ. Các liền anh liền chị ơi, chỉ giúp mình đi...
  8. havalo

havalo Thành viên mới

Đêm Qua Nhớ Bạn
    Trình bày: Quang Vinh - Thúy Hường

9. havalo

havalo Thành viên mới

Đêm Qua Nhớ Bạn
    Trình bày: Quang Vinh - Thúy Hường

10. havalo

havalo Thành viên mới

Về Hội Lim
    Sáng tác: NS. Đức Miêng