1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm hiểu về giàn nhạc giao hưởng-Nếu bạn quan tâm

Chủ đề trong 'Nhạc cổ điển' bởi home_nguoikechuyen, 09/03/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. Zinluvsun

Zinluvsun Thành viên mới

Caí này thì em cũng hoàn toàn đồng ý với ý kiến của bác, đúng là cái khái niệm chơi nhạc thì hiểu biết về âm nhạc là hoàn toàn sai lầm. Có những người chơi nhạc chỉ vì bị bắt buộc hay chơi cho vui, thì làm sao họ hiểu được tiếng nói của âm nhac, phải không? Mà cũng có đầy người chẳng chơi nhạc, nhưng lại có năng khiếu nghe nhạc, có tai nghe cảm thụ âm nhạc tốt, và có thể biết nhạc cổ điển hay, cũng là điều rất tốt.
    Em không dán mác gì cho nhạc cổ điển để nghe nó thêm hoành tráng hay sang trọng đâu, tại vì nhạc cổ điển là thứ nhạc nhiều người nghe được, lại là thể loại nhạc hay thực sự, ai cũng phải công nhận thế, thì mọi người mới đặt tên đấy cho nó chứ ạ :)
  2. thachlamhp

thachlamhp Thành viên mới

em cũng đồng ý với bác , yêu là yêu thôi,đành răng càng hiểu biết là càng tốt, nh đâu phải ai cũng có điều kiện học tập, đam mê thực sự mới quan trọng
    trưóc em có hcọ guitar, từ đó nghe guitar độc tấu, rồi guitar cổ điiển, rồi khi o còn học nữa nh nghe thì ko thể bỏ đc, giờ em vẫn nghe nhạc dù rất ts khi có điều kiện chơi đàn( em khoái nhất bản 4 mùa, bác nào cũng máu thì ới em với, em xin đc học hỏi)
  3. Khaanh

Khaanh Thành viên mới

------------------------------
    Xin chao các ban
    Lâu lắm rồi mới trở lại topic này...tháy chẳng có bao nhiêu là phát triển...xem ra người yêu nhạc cổ điển cũng đâu có nhiều...mà viết vể nhạc cổ điển thì lại càng it nữa.
    Bài viết của tôi bị các bác kích khá nhiều nên nhờ đó tôi mới biết được trình độ của các bác.vì đó mà tôi rời khỏi đây... Định là chẳng bao giờ trở lại đây nữa nhưng mà rồi có bỏ được nhạc cổ điển đâu.
    Mình đọc lại từ đầu và sau một năm "học thêm nhạc cổ điển" nữa vẫn không thấy thày dạy thên cho mình được điều gì mới vì thế mình thấy là những điều mình đã viết là không sai.
    Trích đoạn-----
    ( Về quan điểm muốn nghe và hiểu nhạc cổ điển thì phải học nhạc và biết chơi nhạc cụ theo tôi là hoàn toàn sai lầm )
    __Tôi chỉ nói là ngay như cái tiếng mẹ đẻ của chúng ta đây nếu không học thì cũng chẳng biết nói__ học nhiều thì nói hay còn học it thì nói không nghe được __ chẳng ai tự nhiên biết nói cả
    không học thì ngay bố mẹ nói con cũng chả hiểu ..huống chi nhạc cổ điển nó chỉ có âm thanh và dùng âm thanh để thể hiện ngôn ngữ nó khó nghe,khó hiểu gáp trăm lần.
    Trích đoạn----
    _(Có người không học nhạc nhưng lại thừa khái niệm về những kỹ thuật khi trình diễn, điều này thì là đúng )
    ___Trên đời này không thểcó cái loại người như bạn nói và cho là đúng.. có lẽ bạn nghĩ là phải tới trường mới gọi là học thì mới nói như thế_ Đây là cách hiểu của những học sinh tiểu học và chúng ta không bàn đến_ Tôi nói học là sự tiếp nhận kiến thức ,học ở đâu cũng là học__ Đánh nhau chửi nhau là cái bản chất có sẵn trong mỗi người thế mà nếu không "học" cũng đố mà chửi hay đánh giỏi được__ Bạn không nên có một câu nói khẳng định như thế .
    mãi nay tôi mới được nghe người ta lấy cái việc học hay không học nhạc để mà phân định đẳng cấp nhạc công- Tôi đồng ý là nhạc công có nhiều trình độ nhưng cũng phải học (dù là không biết nốt nhạc) và có khả năng trình diễn thì mới được coi la một nhạc công.
    Còn về hai từ kép "bác học" và "hàn lâm" chúng ta chẳng cần gán ghép vì nó đã có rồi bạn ạ_
    Người ta "ghán" cho thơ Kiều của Nguyễn Du bạn cũng can hay sao. Thơ của Nguyễn Du và thơ chuối nó khác nhau chứ bạn
    Ngay đến thơ của nhiều nhà thơ đã đi vào văn học sử cũng chưa được "ghán" cho cái từ đó.. Mang thơ Nguyễn Du ra so với tNhạc vổ điển có hơi so le ...còn đối với thế giới thì Thơ Nguyễn Du chả là gì cả so với nhạc cổ điển.
    Đến cái ví dụ về tình yêu của bạn thi mình càn hiểu rõ hơn...
    Chắc bạn chưa bao giờ nghe đến từ giáo dục giới tính,và sẽ nghí là chả cần phải học nó làm gì...ngay đến cả chó mèo chẳng ai dậy mà nó cũng biết kia mà___ Đúng đấy bạn ạ... chỉ có điều là nếu không học cách yêu đương theo cách của loài người thì trong thời đại này...vợ nó đi ngoại tình là cái chắc
    Khaanh
  4. troixanhnangvang

troixanhnangvang Thành viên mới

ten, tèn ten tén ten ten
    bài viết trong này ít vì mọi người đã chuyển hết sang bên www.nhaccodien.info rồi, chỉ còn vài người như tớ thích đi tìm chỗ buôn dựa lê thì còn hay lê lết sang đây, và một số người k thích wa bên đấy thì cố thủ ở đây thôi, chứ ban quản trị box này sang bển hết rồi, ấy k thấy bài viết về NCĐ cũng phải.
    có điều, lý thuyết âm nhạc nói chung với lý thuyết của từng nhạc cụ thì khác nhau chứ. Ý mình là những phần lý luận âm nhạc, với những kiến thức để chơi một loại nhạc cụ nào đó (kể cả giọng hát nhớ) là khác nhau chứ. Ấy có thể hiểu các kỹ thuật chơi violin, các kỹ thuật thanh nhạc, nhưng k có nghĩa là ấy phải biết chơi nhạc cụ đó thì mới biết những kiến thức đó. Ví dụ thì chả đi đâu xa, trong cái box này nhớ, anh cobeo, YIH, công chúa Mèo trắng, chả hề học bất kỳ một loại nhạc cụ nào, nhưng vì đam mê mà tìm hiểu, am hiểu những kiến thức về nhạc cổ điển rất sâu sắc, k tin thì cứ vào trang web trên kia mà đọc thử những bài viết của họ, nhớ là trang web chứ k phải 4rum đâu nhớ, thì bạn sẽ hiểu hơn về trình độ của họ, hiểu biết của họ dù k được học trường lớp nào về âm nhạc. Những kiến thức của họ được tìm hiểu từ nhiều nguồn khác nhau, họ biết nhiều về nhạc cổ điển dù chả biết chơi loại nhạc cụ nào, nhấn mạnh là k biết chơi nhạc cụ k có nghĩa là k biết kiến thức về nhạc cụ đó, thế nhớ , và vấn đề là chúng ta không nói về nhạc công, mà chỉ nói về những người nghe nhạc, yêu nhạc cổ điển.
    còn về vụ giáo dục giới tính nhớ. Tuy đây k phải là box giáo dục giới tính nhưng ấy đã đề cập tớ cũng xin phép nói qua cái. Gì chứ cái vụ giáo dục giới tính thì chắc ít ra cái cụm từ đấy ai cũng đã nghe wa. Nhưng cơ mà tình yêu và cái gọi là giáo dục giới tính thì cũng có liên quan gì mấy đâu nhỉ. ấy biết cách make love nhưng đã chắc gì vợ ấy k đi ngoại tình. ơ, thế hồi xưa các cụ k được giáo dục giới tính sao vẫn có những tình yêu cao đẹp được ca ngợi, vậy đó k phải là cách yêu của loài người à. Thôi, k spam vụ này nhiều.
    đoá, chỉ biết nói thế thôi
  5. gensho

gensho Thành viên mới

Cám ơn bạn, một kiến thức hay về nhạc giao hưởng, đây là thể laọi nhạc mình rất thích.
  6. sweetlove_17

sweetlove_17 Thành viên mới

Mọi người cũng mê nhạc giao hưởng ghê nhỉ! Giống em quá! Vào đây em lại thu được vô khối kiến thức về nhạc giao hưởng. Thanks mọi người nhiều! Mà cho em hỏi mọi người có biết trang web nào nghe nhạc giao hưởng không nhỉ?!
  7. asasoo

asasoo Thành viên mới

Các Bác ơi cho em hỏi một câu ngây thơ: Đi nghe giao hwởng ở nhà hát lớn Tràng Tiền thì ngồi ở đâu nghe là tốt nhất ạ ?
    Cám ơn các Bác nhiều!
  8. troixanhnangvang

troixanhnangvang Thành viên mới

Ngồi ở lô VIP nghe hay nhất (chỗ giữa tầng 2 ý), mà lô này chỉ toàn vé mời, k có vé bán
    Ngồi ở tầng 1, công nhận nghe siêu tệ
  9. joshgroban

joshgroban Thành viên mới

Tôi là người mới,kiến thức âm nhạn thì hạn hẹp thảm hại,nhưng tôi có tình yêu với nhạc cổ điển,tôi sẽ cố gắng trau dồi trình độ.Tôi cũng không rõ lý do tôi chọn nhạc cổ điển,chỉ vì tôi thấy nhạc cổ điển HAY,đơn giản thế thôi
  10. khakhan

khakhan Thành viên mới

Em chỉ thấy giao hưởng rất hay, em thích ngồi phân tách các nhạc cụ và cố gắng hiểu chủ đềcủa bản nhạc , có khi em hiểu hoàn toàn khác sau khi đọcvề bản hạc đấy , nhưngcũng vui