1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm hiểu về tình báo phía bên kia trong chiến tranh Việt Nam

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi haclua, 30/04/2007.

1. 35 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 35)
  1. panzerlehr

panzerlehr Thành viên mới

"Anh cả" là nước ngoài anh cả, "anh thứ" là nước ngoài anh thứ. Nói chung là mấy tay quá khích tay sai của "nước ngoài" nhưng chưa chắc đã là "phía bên kia"...
  2. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

"Anh cả" là nước ngoài anh cả, "anh thứ" là nước ngoài anh thứ. Nói chung là mấy tay quá khích tay sai của "nước ngoài" nhưng chưa chắc đã là "phía bên kia"...
    ------------------------------------------------------------
    Hừm, hình như là hồi ấy anh Cả lẫn anh Hai đều muốn lôi kéo thằng em ngả theo mình, vì lúc ấy bên nhà anh Cả đang bị anh Hai qui là "Xét lại" mà!
  3. fanlong74

fanlong74 Thành viên quen thuộc

Cái gì mà quá khích tay sai hả bác, cung cấp tin mật cho nhà anh cả thì mang cái tội gián điệp và phản quốc là đúng quá rồi . Nhân đây, không rõ bác có biết chuyện một con cá may mắn xổng khỏi lưới trong vụ này qua nhà anh cả được đứng vào hàng ngũ sĩ quan cao cấp hay không? (em thì nghe là được hàm tướng thì phải, nhưng không chắc lắm).
    Mặt khác, một số con cá già còn sót lại sau khi lãnh án, đến nay ngả sang "phía bên kia rồi", anh cả thăng, phải tìm ao khác ở thôi. Tiếc thay, đàn cá này khi còn thanh niên cũng dọn bùn cho ao nhà ghê lắm, đến khi ao nhà hơi ổn lại đong đưa ao thiên hạ
  4. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

Nhân đây, không rõ bác có biết chuyện một con cá may mắn xổng khỏi lưới trong vụ này qua nhà anh cả được đứng vào hàng ngũ sĩ quan cao cấp hay không? (em thì nghe là được hàm tướng thì phải, nhưng không chắc lắm).
    ------------------------------------------------------------------------------
    Nghi ngờ, cá ở ao nhà NC mà sang bên ao ấy lại giữa thời bình, đang "xét nại" mà được phong tướng thì ông Cả bỉ mặt thằng iem quá, trong khi lại đang muốn nó ôm mình --> khó nhỉ?
  5. panzerlehr

panzerlehr Thành viên mới

Em cũng đã từng nghe mấy cái đồn đại bác Phân Lỏng nói, nhưng cũng chưa có chứng cớ rõ ràng. Có một điều thật là lúc đó "anh cả" và bọn đàn em cũng nhận một lô "người tị nạn".
  6. dbp

dbp Thành viên mới

"Xét lại" là từ mà Anh Hai gọi Anh Cả lúc đó, chứ không riêng vụ các bác kia bị xếp vào "nhóm xét lại chống ...".
    Hồi đấy dù nhận vũ khí của cả 2 anh nhưng thực chất là thằng em đi theo anh Hai hoàn toàn về mặt quan điểm, tổ chức và quan hệ với anh Hai cũng mật thiết hơn nhiều. Các tư tưởng "xét lại" của anh Cả hoàn toàn không có cơ hội được bộc lộ ở nhà thằng em như ở nhà anh Cả. Nhiều người được đào tạo học tập ở nhà anh Cả đã tỏ ra bất mãn với Đ.. ở việc đi theo anh Hai chứ không theo anh Cả.
    Kết cục là nhiều người trong số này đã bị bắt. Sự thực các bác đấy có lập thành 1 tổ chức có hoạt động hay không, có bán chác cái gì cho ai hay không, hiện giờ không thể biết được.
  7. quyensg

quyensg Thành viên mới

Vụ Nguyễn Hà Phan có phải là tình báo không nhỉ. Nhung chức vụ trong chiến tranh thì không cao. Trước khi bị lộ đã leo lên UVTW và nằm trong ban bí thư.
  8. haclua

haclua Thành viên rất tích cực

Em sinh sau đẻ muộn ko biết vụ này . bác có thể nói thêm ko ?
  9. Mr_Hoang

Mr_Hoang Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Ông Phan chỉ bị kết tội là hèn nhát và không trung thực thôi, không nghiêm trọng đến mức là tình báo gì đâu. Đó là những gì mình biết.
  10. 585858

585858 Thành viên mới

Thấy các bác toàn nói đến việc tình báo bên kia cài cắm vào bên mình mà không thấy nhắc đến các hoạt động của Tổng cục 2 của mình nhỉ . Em thấy nếu mà nói ra chắc cũng nhiều chuyện để nói phết .