1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm hiểu về tình báo phía bên kia trong chiến tranh Việt Nam

Chủ đề trong 'Giáo dục quốc phòng' bởi haclua, 30/04/2007.

1. 29 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 29)
  1. fanlong74

fanlong74 Thành viên quen thuộc

Link thì không có đâu bác, nhưng mấy quyển sách mà nhiều bác ở đây chê, tôi chịu khó xem khi đang tỉnh táo, cũng lọc được kha khá thông tin . Có điều lâu quá (từ thời 9x kia), bản gốc không giữ, nên tôi không dám bàn nhiều, ngay cả link trên mạng, tôi cũng phải tìm cách xác thực qua vài nguồn khác nhau, có gì không chắc, tôi cũng phải đánh liều hỏi các bác học rộng tài cao ở đây (như chuyện tị nạn mà có hàm tướng chẳng hạn, có bác panzer cũng được "nghe kể"=> thời đó có cái tin ấy, còn đúng sai chưa xác định được). Cái gì nhớ rõ mới dám bàn loạn tí chút, mà cái gì tôi ghét thì lại khó quên, tính tôi nó thế, bác thông cảm.
    Nếu bác ở HN và chịu khó vào thư viện, có thể tìm ra chút ít, tập trung vào các tài liệu giai đoạn cuối 8x đến giữa 9x. Tôi thấy bác Chiangsan đào ra lắm của quý tưởng chừng đã đi về cõi hư vô rồi. Chả dấu gì bác, không hiểu sao hồi xưa được các cô, các bác thủ thư quý mến, kho tài liệu chưa phân loại của thư viện không phải là nơi khó vào đối với tôi. Thời ấy mà đọc FEER hay Janes Weekly vô tư đâu phải ai cũng có khả năng. Đấy là thư viện ở ĐN, còn HN thì chắc chắn phong phú hơn nhiều. Quan trọng là có đam mê làm mọt sách hay không.
    Trở về chuyện tình báo, không hiểu chuyện các tài liệu do "phía bên kia" tung ra qua đường của bọn tay trong để một số bác trong nước đọc rồi thầm thì nhỏ to bán tín bán nghi có thể được coi là thành công không nhỉ? Khi "đông tiến" bị phá sản, ảnh họ Hoàng nằm chết in đầy trên báo, vậy mà có người trong nước còn tin là họ Hoàng thật vẫn lưu vong đâu đó ở "bên kia", còn xác chết là hình nhân thế mạng.
    Được fanlong74 sửa chữa / chuyển vào 22:04 ngày 09/06/2007
  2. 585858

585858 Thành viên mới

Thế các bác cho em hỏi, sau năm 1975 đến nay thấy bảo Cục 2 cũng có nhiều hoạt động " huyên náo " lắm mà . Bác nào biết chiến công gì thì kể ra cho anh em cho vui .
  3. 585858

585858 Thành viên mới

Vụ Anh Bình này hoạt động gián điệp gì thế các bác, có bác nào biết cho em xin cái link với .
  4. quyensg

quyensg Thành viên mới

Mình nghe nói cái chết của NHP là ra đi trong lặng lẽ.
    Thời ông ấy làm bí thư tỉnh uỷ Hậu Giang, Hậu Giang phát triển khá tốt. Nhân dân HG cũng có cảm tình với ông ấy chỉ tiếc là lúc ông ấy tạ thế lại không được về với HG thôi.
  5. tranvudan

tranvudan Thành viên mới

Mình nghe nói cái chết của NHP là ra đi trong lặng lẽ.
    Thời ông ấy làm bí thư tỉnh uỷ Hậu Giang, Hậu Giang phát triển khá tốt. Nhân dân HG cũng có cảm tình với ông ấy chỉ tiếc là lúc ông ấy tạ thế lại không được về với HG thôi.
    ------------------------------------------
    Ông này có phải gốc Hậu Giang đâu mà khi chết phải đưa về HG, ông này người Quổng Nôm và có thể khẳng định rằng là "địch". Khi còn làm chủ tịch HG thì cho xây dựng trụ sở UB tỉnh giông giống dinh độc lập. Đã có những nghi ngờ trong thời gian này nhưng chưa có chứng cứ rõ ràng, mà lúc đó ông ta đang nổi lên như một nhân tố mới nên không làm gì được. Việc là như thế này, khi các đối tượng bên ngoài thâm nhập vào VN qua các ngả biên giới Tây nam, ta tổ chức lực lượng theo dõi các đối tượng này và đến HG thì mất dấu, mà khi khoanh vùng khu vực nơi các đối tượng thâm nhập biến mất lại là nơi ở của ông này, dù đã dùng nhiều biện pháp nghiệp vụ để truy tìm nhưng chúng vẫn lặn không sủi tăm một cách kỳ lạ (nói nôm na là có vào mà không biết ra bằng cách nào). Em chỉ biết một chút như thế về ông này, mời các bác cứ tiếp tục.
  6. Typoon

Typoon Thành viên mới

Em không chắc bác hay em đúng vì em cũng chỉ là nghe lỏm thôi chắc có chức cớ gì.
    Theo em biết thì NHP sau khi bị địch bắt đã phản bội, đồng ý cộng tác với địch nhằm mục đích "leo cao-chui sâu". Sau khi ra tù như bất kỳ một ai khác bác sẽ bị phân lập để thẩm tra, xác minh (đương nhiên). Địch cũng biết rõ điều đó nên đã "giữ kỹ" nhân vật này nhằm phục vụ cho công tác sau này. Thời thế thay đổi liên lạc có lẽ không thể duy trì được nên bác NHP mất liên lạc và cứ thế "đường ta ta cứ đi".
    Sau này khi thẩm tra lại nhóm đã từng ở tù chung thời điểm đó, hình như 6 người, 5 đã mất, 1 tưởng đã mất nhưng không ngờ còn sống đã xác nhận bác NHP sau khi ở tù đã được chuyển đi nơi khác một thời gian rồi trở về nhưng bác Phan không thể giải thích, mọi sự rồi lần lần lộ ra.
    Lẽ ra bác NHP sẽ không bị lộ nếu bác không tiếp tục leo cao quá như vậy, hình như bác chuẩn bị vào BCT. vào đó thì việc thẩm tra gay gắt hơn rất nhiều so với trước. Thế là lộ.
    Bác Phan hoàn toàn bị cách ly, bị buộc tội phản quốc, bị cấm rời khỏi nhà riêng tại Hà Nội do đó không thể có chuyện tổ chức đám tang to được. Thậm chí e rằng chẳng có đám tang nào cả mà chỉ là lẳng lặng đem chôn thôi. Âu cũng là may mắn cho một kẻ phản quốc, ít nhất thì cũng không bị một phát đạn vào gáy và vứt xác xuống một cái hố nào đấy.
    Phần trên thì không dám chắc, phần dưới thì chắc vì chuyện này là một phần trong bài học của ông anh vợ em, sĩ quan ... Không thể có chuyện oan rồi còn đưa vào tài liệu giảng dạy được.
  7. mitanomini

mitanomini Thành viên mới

Các bác cứ úp úp mở mở, kể cả những thành viên kỳ cựu như Dongadoan gì đó, chẳng hiểu các bác đang viết và nói về cái gì. ai là Anh Cả, anh Hai, ai là nhóm chống Đảng? Tài liệu thì chẳng thấy trích dẫn ở đâu cả, toàn cứ như thầm thì, nghe kể lại, cứ như là buôn bạc giả vậy. Diễn đàn đã có qui định là những thông tin nghe nói, kể lại sẽ bị xoá. Vì vậy để đảm bảo kỷ luật của diễn đàn đề nghị Mod thanh lọc các bài viết trong chủ đề, xoá các bài viết vi phạm qui định của Diễn đàn.
    Còn về vụ Nghuyễn Hà Phan, tôi không biết là ông ấy có phản bội hay không, nhưng chỉ biết rằng dù ông ấy bị quản thúc thì toàn bộ nhân sự của Đảng và Chính phủ do ông ẫy chuẩn bị, đề xuất và lựa chọn vẫn được Đảng ta sử dụng. Ko ai trong danh sách đó bị loại cả. Đấy là tôi cũng chỉ nghe được 1 người khác nói lại như vậy. Đua ra để nhờ các bác kiểm chứng hộ.
  8. lgec1308

lgec1308 Thành viên mới

Bác NHP không phải là phản bội đâu. Trước đây tôi cũng đã nghe nhiều người nói NHP làm điệp viên cho địch, nhưng sau này, có may mắn được gặp và nói chuyện với một số lão thành cách mạng nhà ta, các bác ấy đều bảo NHP không phản bội tổ quốc, mà là khai báo lí lịch, quá trình hoạt động không trung thực.
    Với người bình thường thì tội này không nặng, nhưng với 1 người đang vào BCT như bác NHP, đây là vấn đề không chấp nhận được, nếu đánh giá nặng có thể bị quy vào tội gian dối. Chính vì thế nên bác đã bị khai trừ khỏi Đảng. Việc quản thúc ở khu vực ở là điều bình thường, vì bác biết nhiều chuyện cơ mật, trong 1 thời gian nhất định sau khi ngỉ, bác không được đi xa khi chưa được phép, không có người đi kèm là nhằm bảo mật thông tin, tránh những hậu quả đáng tiếc. Tang lễ của bác tất nhiên không công bố rộng rãi nhưng được tổ chức khá chu đáo, các bác nhà mình đều có gửi lời chia buồn đến gia quyến (Không đến trực tiếp vì vị trí không cho phép).
    Cũng như những người làm TB, theo tôi biết, vì lí do nào đó phải xuất ngũ, phục viên thì cũng phải kí cam kết không tiết lộ bí mật, chịu quản thúc ngầm khoảng 1 năm rùi mới xuất ngũ hoàn toàn.
  9. dongadoan

dongadoan Thành viên mới

Các bác cứ úp úp mở mở, kể cả những thành viên kỳ cựu như Dongadoan gì đó,
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    Bác làm tớ hãi quá cơ!
    @lgec1308: Ngay cả SQ phục vụ trong QĐ cũng có qui chế: Sau khi về hưu, xuất ngũ, phục viên trên 5 năm mới được phép xuất ngoại.
  10. DepTraiDeu

DepTraiDeu Thành viên tích cực

hehe bác Dongadoan nói đúng đấy! may quá em được tại rồi nên tha hồ đi.hoho
    nguyên tắc giữ bí mật mình làm còn nhẹ tay, có thằng nó còn tiêm thuốc lú trước khi cho về nữa cơ! Thằng mà ai cũng biết nó là ai ấy