1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

tìm lại những người bạn ở HUẾ !

Chủ đề trong 'Huế' bởi songbien, 02/04/2002.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. songbien

songbien Thành viên mới

tìm lại những người bạn ở HUẾ !

mình dã rời Huế dược 5năm, chưa một lần trở lại , mình vốn là dân Huế nên rất nhớ quê nhà.
    những người bạn mà lúc còn học trung học. mình muốn nhờqua những dòng chữ này có thể tìm lại dược các bạn trên mạng.
    và mình có một người bạn gái rất thân tên BẢO NGỌC đang học trường sư phạm Huế ngành báo chí.
    HUẾ thương!

Trên chuyến tàu trở lại Huế, thành phố mà tôi luôn nhớ đến trong những ngày ở Sài Gòn. Chuyến tàu vừa dừng ở ga là tôi cảm nhận được cái ánh nắng cay cay của Huế rồi, bao nhiêu cảm xúc và ky niệm ùa vào lòng tôi khi mà đặt chân đến làng của tôi. Hồi ấy......
    Làng tôi nằm ở ngoại ô thành phố Huế, là vùng quê xanh tươi của cánh đồng lúa. lúc đó tôi còn là cậu bé học lớp 9, trường của tôi nằm ở ngay trong làng, đăc điểm cũa trường tôi là có một cây sung rất lớn, nằm ở gần phòng giáo viên mà lan toả bóng mát đến tận cả sân trường.
    vì là vùng quê nên ít lớp lắm, chỉ có 2lớp 9, 2lớp 8, 3lớp 7 và 2 lớp 6, tôi lúc đó học lớp 9, đa số các bạn trong lớp là người cùng làng, nên tình bạn rất là chân thật.
    nói đến tuổi học trò thì ai mà ko nhớ dến chuyên tình của tuổi học trò chứ, lúc đó tôi có thích một người bạn gái trong lớp, ko phải là rất xinh nhưng mà cũng đủ làm mê lòng của các bạn cùng khối trong trường.
    Ngưới bạn gái ấy tên là BẢO NGỌC. N ở cùng làng, nhà của N ở dưới nhà tôi một xóm, gia đình N rất gia giáo, mẹ là giáo viên, ba là cán bộ, các anh chị N dều là sinh viên. Còn gia dình tôi thì rât thường, nhưng mà hồi đó là trẻ con thì ai để ý đến chuyện ấy,chỉ có biết ăn học mà thôi.
    Vì là người cùng làng nên bạn bè aicũng biết nhau từ hồi còn bé. hoc chung với nhau từ mẫu giáo đến lớp 9. nên tính tình va tình cảm ban bè aicũng cảm nhận đuợc từ nhau. Tôi vốn là người sống nội tâm, nên hay buồn và suy nghĩ lắm, cho nên tuy mới học lớp 9 nhưng mà đã có suy nghĩ khác với chúng bạn rồi, tuy học chung với nhau nhiều năm như vậy mà mãi tới lớp 8, tôi mới để ý đến N. Những kỷ niệm lớp 8 tôi chưa bao giờ quên cả, nhất là những buổi hoc thêm anh văn, tôi và N cái gì cũng chia sẽ cho nhau và vui đùa rat vui vẻ, các bạn trong lớp thường hay ghép đôi tôi với N và choc chúng tôi nhưng mà tình cảm bạn bè vẫn ko thay đổi.
    Rồi cái gì dến thì sẽ đến, cuộc dời là vậy mà, mấy khi được như ý chứ. Lên lớp 9 tôi mới biết lòng tôi đã thương N, tuy chưa nói là yêu, vì còn nhỏ thì làm gì dể hiểu dược tình yêu chứ. Tôi học rất dỡ, còn N thì ngược lại, vì thế mà đôi lúc rất mặc cảm, nhưng tình cảm tôi dành cho N vẫn vậy.
    Nhưng mà N thì ít khi mà thể hiện là thích tôi, trong lòng tôi vẫn cảm nhận được rằng N cũng có dể ý đến tôi. Tôi còn nhớ đến những lúc tôi và N đi học thêm anh van ở tp cùng đi chung con dường mà chỉ có hai người thôi và những buổi học nghề tôi chở N về trên chiếc xe đạp, những lúc dó tâm hồn tôi rât vui và có cái gì đó lâng lâng ở trong lòng.
    Có lẽ tôi và N có duyên mà ko có nợ nên cuối cấp trung học tôi đã rớt lớp 9, buồn và tự trách bản thân mình. Tôi ko gặp lại N trong những ngày nghĩ hè, tôi buồn lắm vì nghĩ N đã lãng tránh tôi, vì điều đó mà tôi đã quyết dịnh đi vào thành phố dể tiếp tục học lai.
    Trước ngày đi, tối đó làng tôi có đoàn nghệ thuật cãi lương từ trên phố về diễn, nên bạn bè găp nhau, nhưng ít ai biết là ngày mai tôi rời xa quê nhà. Đêm đó tôi có gặp N, tôi muốn nói chuyện với N và cũng để nói lời từ biệt, nhưng ko có can đảm nên đành im lặng ở trong lòng. Và một lời tôi muốn nói với N mà bao lâu nay tôi vẫn giữ kín ở trong lòng, bây giờ có lẽ ko còn co hội nữa rồi, vì ngay mai đây tôi đi. Ra đi mà trong lòng vẫn nhớ đến N ko bao giờ phai, cho đến hôm nay tôi cũng chưa bao giờ quên N và cũng còn hy vọng ở trái tim mình sẽ đủ cam đảm cùng đối dịên với N và nói lòi nói mà cũng có lẽ muộn màng " TÔI.....NGOC....".
    Đang mơ màng với bao kỷ niệm xưa, chợt có tiếng ai đang gọi bên tai, tôi giật mình khi thấy mình đã về lại quê mà bao năm mong chờ.
    thanh hai.Text

THANHHAI
  2. hippo11

hippo11 Thành viên quen thuộc

Kinh, sợ rồi đấy
    người Huế là độc ác lắm, cái vẻ ngoài của họ giết biết bao người, không dao không súng.

par