1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm một nhân vật học lớp 11-lên lớp 12 của LHP biết 13 ngoại ngữ

Chủ đề trong 'Trường PTTH Lê Hồng Phong TpHCM' bởi Angelika, 15/06/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. linhkhuong

linhkhuong Thành viên mới

Uhm, cái zụ lớp D5 thì em xin dc giải thix như sau : sau khi thi HKII lớp 11, nhà trường sẽ lấy tổng điểm thi của 6 môn: Toán, Lí, Hoá, Văn, Anh và Sinh để xét xem người đó có phải bị chuyển lớp hay ko. Nếu tổng điểm >=30 ( mức trung bình ) thì dc giữ lại lớp cũ, nếu thấp hơn thì nhà trường sẽ sắp vào 1 lớp mới mà chỉ có lớp 12 mới có ( lớp này thường dc gọi là lớp SIDA hay "đội đặc nhiệm" ý mà). Nếu nhân nào muốn thoát khỏi "đội đặc nhiệm" thì phải thi lại ( thường là vào ngày 15/8), thi bao nhiu môn thì.. em ko dc rõ lắm, hình như là tự đăng kí, đăng kí bi nhiu môn thì thi bí nhiu. Trường lại lấy tổng điểm các môn để xét xem có thể cho nhân này thoát khỏi "đội đặc nhiệm" ko, nếu trên trung bình thì dc. Em nói thế chắc chị cũng hỉu dc rùi ha.
    Còn zụ D5 là CL hay BC thì em ko dc rõ, thông cảm
    <BLOCKQUOTE id=quote><font size=1 face="Arial" id=quote>Trích từ:nhưng chuyện nói 13 thứ tiếng là có thật đó, em nghe nói bí quyết là học qua các sách thiếu nhi ngoại ngữ dễ tiếp thu... Con bạn em nó test rồi, hi vọng là đúng.[/QUOTE]
    Zìa phần này thì em cũng có ý kiến giống koo Khuong, em thấy là thằng koo đó bít 13 thứ tiếng thiệt
    [/QUOTE]
    Uh, nếu em ko lầm thì em năm nay lớp 11 mà ban D có tới 8 lớp lận, năm của em sẽ có lớp 12D9 là của đội đặc nhiệm đó. ~.~ Hi vọng ko có mình
  2. MIAO_SLAN

MIAO_SLAN Thành viên mới

Trường mình bi giờ có cái dzụ này nữa hả??? "Mới" à nghen!!!
    Mà kể ra thì cũng đúng thui!
    Nhớ cái hồi Miao còn học trong trường....
    Phải nói là từ trước khi Miao bước vào trường 1 vài năm gì đó thì phải, trường mình "nổi tiếng" vì có học sinh rớt tốt nghiệp. Sau đó thì hình như là có "truyền thống". Trong vòng 4, 5 năm liền, năm nào hình như cũng có người rớt? Thật khủng khiếp!
    Xong rồi sau đó sao nhỉ?
    Nhớ hồi năm Miao lớp 12, thầy Châu, trước kì thi phải "thân chinh" đến từng lớp bắt tay thăm hỏi và dặn dò học sinh ôn tập cho cẩn thận. Thương thầy ghê! Thế mà cuối cùng cũng có người rớt, ko những 1 mà đến 2 lận. Con GV! ~_~
    Thế.... Học LHP mà rớt tú tài, chán thế! Thế thì còn đòi đậu ĐH cái nỗi gì nữa????
    Tính ra tách lớp riêng ra vậy cũng đúng!
  3. bluesss_mizu_ha

bluesss_mizu_ha Thành viên mới

Vụ này hay quá làm mình phải lục kỉ yếu ra coi mặt em ấy Em ấy hồi lớp 10 học Nga trung kia mà, sao phải qua D5 rồi? Trông ảnh thấy cười toe toét trông cũng xinh lắm đấy các anh chị và các bạn Phải cái hơi ngố ngố 1 chút, hì
    Em ấy mà biết 13 thứ tiếng thật thì ngưỡng mộ quá nhỉ? Bác Hồ mà sống lại chắc tự hào lắm
    Cơ mà chị Angie nói có lý quá cơ Khó mà biết thành thạo được 13 thứ tiếng như thế
    À cũng có Bạn của Mizu biết nói thành thạo câu "I love you" bằng 15 thứ tiếng
  4. than_lan_kon

than_lan_kon Thành viên mới

Hix , chị ơi cho em coi ké cuốn kỉ yếu zới, hồi năm lớp 10 ko chịu mua bi giờ ngồi tiếc hùi hụi nè
  5. kieuphong

kieuphong Thành viên rất tích cực

Ở đây thật ra bàn tới sự khác biệt giữa biết với thông thạo. Trẻ con Bắc Âu, thông thạo 4-5 ngoại ngữ là chuyện thường, vì chúng nó được học từ nhỏ.
    Giả như cậu học sinh của trường ta nếu thông thạo 13 thứ tiếng, có cách tiếp thu nhanh, thì sao dân ta vẫn lẹt đẹt về ngoại ngữ, tại sao kô thấy đưa lên trình Bộ GD để nhân rộng ra?
  6. linhkhuong

linhkhuong Thành viên mới

Nhân rộng ra làm chi, anh ấy học mấy ngoại ngữ khác chủ yếu qua sách thiếu nhi mà, có lẽ học tới đó cho vui thôi chứ có ai nghe câu 1 nghề cho chín còn hơn chín nghề ko ?:D anh ấy là thuộc về chín nghề roài
  7. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Nhân vật ấy đây ạ: http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=177482&ChannelID=13
  8. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Có một vấn đề thế này kp ạ: các ngôn ngữ của các nước châu Âu phần lớn đều có sự pha trộn lẫn nhau, cấu trúc ngữ pháp gần như giống nhau hoàn toàn. Ngay trong tiếng Đức mà gốc từ tiếng Anh, tiếng Pháp và tiếng Ý cũng đã chiếm rất nhiều rồi. Chưa kể các thứ tiếng Đan Mạch, Đức, Hà Lan, Áo và một phần Thụy Sĩ đều có cách phát âm tương tự nhau, chỉ khác nhau một phần cách viết mà thôi. Do vậy, nếu một học sinh Đức học thêm tiếng Hà Lan, Đan Mạch hay Na Uy thì cũng chẳng khác mấy người miền Tây Nam Bộ học cách nói của người miền Bắc Bộ mà thôi. Nói như vậy để thấy là khó có thể so sánh được.
  9. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

Câu hỏi đặt ra là chúng ta có nhất thiết cần nhân lực biết nhiều hơn 3 thứ ngoại ngữ hay không?
    Theo ý FW thì để thuê một nhân vật biết nhiều thứ tiếng rất đắt đỏ, mà không tận dụng hết năng lực thì thật là lãng phí. Vì vậy, thay vì thuê một người biết 6 thứ tiếng, có lẽ sẽ hợp lý hơn khi giới chủ thuê 2-3 người, mỗi người thạo 2-3 thứ tiếng là đủ. Khả năng chuyên môn hóa sẽ cao hơn!
  10. Free_Wing

Free_Wing Thành viên mới

FW cũng rất tò mò về nhân vật này. Nhân than_lan_kon có nhã ý muốn làm cầu nối, FW cũng chỉ xin xỏ một điều nho nhỏ thế này thôi: là mong than_lan_kon đưa giúp đoạn văn sau cho cậu Hà Duy Lộc và nhờ cậu ấy dịch giúp cho FW sang tiếng Anh hoặc tiếng Việt nhé, đừng dịch sang các thứ tiếng khác, mình không hiểu đâu. Nếu than_lan_kon giúp được thì thật là quý lắm, vì mọi người sẽ bớt bán tín bán nghi về chuyện cậu Lộc. (Trong đoạn văn trên có 3 chữ bị cố ý viết sai chính tả!)
    Zufall oder Determinismus
    Alles bedingt Entstandene ist der Vergänglichkeit unterworfen. Dies ist eiene wesentliche Erkenntnis des Buddhismus. Bedingt entstanden impliziert, dass für die Entstehung gewisse Voraussetzungen efodelich waren. Da diese für alle Objekte und Phänomene zuzutreffen scheint, ist es je nach Sichtweise schwierig bis unmöglich, nicht Vergängliches aufzufinden. Ausnahmen könnten abstrakte Waheiten wie die Naturgesetze oder die Regeln der Logik sein, aber noch nicht einmal hier kann nachgewiesen werden, dass sie schon immer gültig waren und auch in der Zukunft immer gültig sein werden.
    Được Free_wing sửa chữa / chuyển vào 19:15 ngày 24/12/2006