1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm người bạn cũ...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi tthhmm, 31/05/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. tthhmm

tthhmm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

[​IMG],
    Hp...ngày .... tháng ....năm
    Anh thân mến!
    Vậy là kết thúc một năm rồi....
    Chúng ta tất bật , lo toan cả năm để có một dịp chơi Tết, ăn Tết, chúc Tết... Để rồi lại quay cuồng như 1 cỗ máy kiếm tiền cho cuộc sống anh nhỉ?
    Em đọc lên mạng có một ông Giáo sư nào đó kêu bỏ Tết để đỡ tốn tiền???
    Anh nghe có buồn cười ko? Ngay cả bên Phương Tây họ cũng ko dám bỏ Tết của họ, bỏ đạo Thiên Chúa của họ? Bỏ lễ Giáng sinh, bỏ cây thông Noel??? Vậy mà một kẻ học nhiều đến hàm Giáo sư như ông ta mà tự cắt bỏ nguồn gốc mình sinh ra, cắt bỏ đi chính tổ tiên của mình???
    Thế mới biết ko phải những kẻ học Nhiều đã biết nhiều, ko phải những kẻ thông minh đã là người Đạo Đức đáng trân trọng!
    Em nghĩ nếu bỏ Tết ko biết cuộc đời em còn có ý nghĩa gì hay ko nữa....
    Cả năm ...cả đời... cố gắng kiếm tiền, cố gắng mọi thứ để làm gì? Khi bản thân chúng ta ko cho mình sự thảnh thơi, những ngày tháng ngồi lại suy ngẫm về điều đã qua, mong chờ tương lai sắp đến . Hoặc đơn giản bận rộn cả năm rồi, có vài ngày rảnh rỗi , con cháu quây quần bên ông bà, cha mẹ, thắp nén hương làm mâm cơm cúng tổ tiên cho trọn vẹn khiếp đời. Trang trí một cành mai, đưa cánh tay ẩn dòng thời gian lên bông hoa đào như sự xác nhận rằng tuổi xuân chúng ta đang qua, rằng chúng ta đang sống và Tồn tại chứ ko phải là người Máy .....
    Có lẽ lý giải vì sao khi bỏ Tết cổ truyền ở Nhật mà nhiều người Nhật hiện đại ngày nay tự tìm đến cái chết như vậy...Có đôi lúc trên con đường dài anh có tự hỏi mình cần khoảnh khắc , cần sự riêng tư và tự do bản thân. Cần những Phút Giây lặng lẽ hay ko???
    ===========================
    Hì bé con lại lắm lời rồi anh nhỉ?
    Hôm nay, mùng 2 Tết ko nên nói nhiều chuyện vu vơ anh nhỉ
    Giá mà bé con được biết Tết của anh Thế nào?
    Em kể cho anh nghe nhé
    Năm nay, bé con của anh như Xúy Vân ấy!
    Em ko gói được bánh chưng vì Mama sợ em bày biện đi mua bánh từ sớm....nên em ko thể gói được.
    Dịch cov khiến em bận rộn nên 28 Têt em mới đi mua đồ chuẩn bị làm mứt thì chả còn hàng dừa nào còn ...
    Thế là chả làm nữa. Em lại thành con nghiện hoa: Mai, đào, phong lan, cát tường, layon, cúc, hoa hồng, tuyết mai,... em bày khắp nhà....
    Đâu cũng có hoa.
    Trên bàn thờ, bàn khách, tủ...chỗ nào bày được em bày hết. 10h đêm ngày 30 Tết em mới cắm xong hoa và bày biện chuẩn bị cúng giao thừa. Mệt mà vui anh ạ.
    Mùng 1 Tết cái bàn tiếp khách nhà em rực rỡ bông hoa hướng dương, hoa hồng, cúc,layon, cat tường, lan khoe sắc. Đến hôm nay, cánh hồng ko còn e ấp nữa mà nở rực rỡ...Thật đẹp! Bác em nhìn hoa bảo, con mua đâu được lẵng hoa giả đẹp thế???
    (hihi, hoa thật mà bác):-p:-p:-p:-p:-p
    Thêm một bộ áo dài đỏ cho bản thân....Thế là em Thành Con Công sặc sỡ rồi anh nhỉ?:rolleyes:
    Xem vượng khí năm nay tốt hơn năm ngoái nhưng lại Thiếu gió Xuân, vậy nên năm con Trâu chưa chắc đã hơn năm con Chuột, khó khăn còn nhiều mà thiếu nước nữa nên miền Nam năm nay dễ hạn hán hơn.:-)Hi vọng chỉ miền nam chứ ko phải cả Miền Bắc nữa thì thiếu điện là cái chắc....:-D
    Thôi. Bé Con dừng bút nè.
    Chúc anh và các bạn , cả bạn KONHO nữa một năm đầm ấm, hạnh phúc, no đủ, giàu sang. Hi vọng những khó khăn nho nhỏ chỉ là một chút thử thách của cuộc sống này mà thôi. Vì vậy hãy tự tin lên nhé!
    Còn bây giờ vui vẻ và tận hưởng từng giây phút mà cuộc sống ban tặng cho mình anh nhỉ!
    Bé con!

--- Gộp bài viết: 13/02/2021, Bài cũ từ: 13/02/2021 ---
    tớ đâu có thời gian đi xa vậy. Tớ xách xe đi ra làng hoa lũng Hp thôi à. Copy cái ảnh thật đẹp cho mọi người ngắm.
    Ko nho biết ko....Cảm ơn bạn đã ko rời đi!!!
    wildness thích bài này.
  2. tthhmm

Hp.... ngày....tháng... năm...
    Anh thân mến!
    Thế là một ngày toàn con số 2 tươi đẹp đáng nhé phải đón nhận một tin vui, hot hit kiểu như: a hôm nay có cô B diễn viên cặp 1 chàng trai ít đến hàng chục tuổi sắp hết ế. Hay nhân loại đón chào tin vui là cậu bé nào đó thiên tài mới ra đời, hay đại loại như ngày mà các giáo sư Việt Nam được giao 1 giải Nobel về Dọn dẹp hết túi nilong rác thải chẳng hạn= các mẹ các chị thay vì đi chợ khuyến mại thêm 1 đống túi nilong to nhỏ thì phải chịu khó, xách làn, xách túi giấy hay xách cạp ***g đi chợ chứ nhỉ???
    Không anh ạ ! Một ngày thứ 2, 22 tháng 2 ( thêm một mùa Covi thứ 2) cho trọn bộ, Hp đón "tin vui "là thêm 3 ca liền dương tính COV( tin vui -e để trong ngoặc kép , ko bị ném đá chết). Suy cho cùng, bạn có thể tránh được 1 lần, 2 lần chứ đến lần thứ 3 đối thủ ném đá kiểu gì bạn cũng trúng 1 nhát. Tin này, khiến cho các chị , các mẹ, các em bán hàng được dịp nghỉ dài hơi thêm 1 chút ngày Tết...Cũng khiến mấy bạn trẻ thêm ghi nhớ mùa COV. Còn bé con của anh thoát khiếp ế nhưng lại đèo thêm mác thất nghiệp mùa Cov...hì
    Rảnh thế nhé, mà em cảm thấy mình như một con mèo lười vậy....
    Ngại viết...ngại nghĩ...ngại cảm giác ngồi một mình nghĩ vu vơ...nỗi nhớ ko tên lại dồn lên bàn phím anh ạ.
    Mới lại, nghỉ dịch mà con em ngày nào bị ốp 1 đống bài. Em ko thể làm lơ , để mặc nó tự học được. Mô hình online là một đống bấp bênh khó nhằn, còn tuổi trẻ và đam mê lại khó kìm hãm anh nhỉ...Chắc em ngày xưa cũng thế...hihi:-p:-p:-p
    Em mong chờ...Mong chờ mãi...mới có cơn mưa xuân thế này..
    .
    Lạnh một chút mà vui.
    Xuân thiếu mưa như ăn gà thiếu muối à...
    Một cây bàng trụi lá trước ngõ bật nõn xanh rộn ràng.
    Hoa gạo đỏ mỡ màng trước cơn mưa.

Con phố nhỏ vắng lặng im lìm...
    Lâu lắm e mới xem phim Việt- hướng dương ngược nắng.
    Chả hiểu sao báo chí tung hê Châu nhỉ...
    Còn em bị quyến rũ bởi cuộc nói chuyện giữa Minh và Phúc
    Chả hiểu sao, họ nc... như tri kỉ...
    Sao giống cách em nc với một người bạn đã cũ thế...
    Chẳng phải là yêu đương mà thật sự là hiểu...
    Có đôi khi bạn tự nhủ hơn mọi lời nói...là ánh mắt yêu thương.....
    Bé con dừng bút này...
    Để mọi yêu thương, san sẻ theo mưa lặng lẽ rơi...
    Như cuộc đời vốn vô thường là thế. Anh nhỉ???
    Chúc anh Mùa COV thứ 2 bình an và luôn khỏe mạnh.
    Nghe nhạc đêm khuya cùng em nhé!
    s
    wildness thích bài này.
  3. tthhmm

HP, ngày..... tháng .... năm....
    COV tạm yên
    Cuộc sống lại trở lại guồng quay vốn có
    Anh!
    Cuộc sống của anh thế nào?
    Có bị xáo trộn nhiều không?
    Hôm nay, là Thanh Minh nè...anh có ra mộ thắp hương cho đấng sinh thành ko?
    Chắc chắn là có đúng ko???
    Anh biết ko, cả một đợt nghỉ dài hơi COV khiến mọi người chẳng thể về quê, vì vậy mà Thanh Minh năm nay nhộn nhịp hơn hẳn mọi năm anh à.
    Khu xóm của em, mọi ngày ồn ào thế mà hôm nay im lìm vắng lặng hẳn....
    Mọi người tất bật từ sáng sớm, sửa soạn hương hoa, trả quả và lên đường...
    Ai cũng có quê hương để trở vềvà nhớ nhung....
    Cái Tết mang hương vị sum họp thì Tiết Thanh Minh mang hơi hưởng của việc ghi nhớ tới tổ tiên, nguồn cội, tới đấng sinh thành....Vì nhớ mà thắp nén hương thơm, vì nhớ mà trở về dọn dẹp ngôi nhà người đã ra đi...để người nằm dưới đó biết rằng: người sống chưa quên họ và chưa quên tổ tiên nguồn gốc của mình....Rồi một mai khi họ trưởng thành và làm việc cũng phải nhớ rằng : ĐỪng bao giờ bán đứng quê hương và Nguồn cội của chính mình....
    Nhà em mỗi người một quê để về... Em theo chồng trở về quê....
    Khu nhà rêu mốc bám đầy do thiếu dấu chân người, vắng lặng....
    Lũ trẻ nhỏ cực vui chạy đuổi nhau khắp xóm...Điều mà chúng chẳng thể làm được khi ở những con phố đông đúc tiếng còi xe.
    Em có thể thảnh thơi, hít không khí trong lành buổi sáng sớm, quét đám lá rơi rụng ngoài hiên.Năm nay, chắc nhãn lại được mùa anh ạ.Hoa nhãn nhỏ từng chùm vương đày sân.Tiếng gà trưa theo tiếng gió tĩnh mịch khiến bạn muốn nằm trên chiếc võng nhẹ nhàng ngả lưng.
    Nếu được chọn giữa chốn phồn hoa rực rỡ ánh đèn và tiếng ếch nhai ban đêm kêu ộp ộp, tiếng gà gáy sáng sớm anh sẽ chọn được sống ở đâu?
    Thực nhé, bé con của anh cực nhát.... Em yêu giọt sương đọng trên lá. Em yêu mùi hoa bưởi ngọt ngào bên góc vườn.Em yêu cả con bò buổi sáng sớm khi em cho nó ăn, nó hiền hoà dụi dụi cái miệng vào chân em...Nhưng bé con của anh lại sợ cái tối với tiếng ếch ban đêm...hic....
    Nên nếu được chọn em sẽ chọn ở ban ngày nhà quê nhưng ban đêm ở Phố...heheh:-D:-D:-D
    Thế có được ko anh?
    hehe
    Thế thì chả khác nào : yêu cả hai người anh nhỉ? Yêu người này bỏ cũng tiếc rồi thương người yêukia cũng thấy tội....Thế nên anh này...vào những lúc phải quyết định cuộc đời mình em mong anh hãy sáng suốt.Đôi khi là chấp nhận cả thực tế và tôn trọng sự chọn lựa của mình nữa nhé! Bé con luôn ủng hộ anh!
    ===========
    Nói gần nói xa chả qua nói thực....
    Em mới quyết định chuyển đổi công việc....
    Dù việc mới chả bằng tiền việc cũ....
    Nhưng đơn giản nó khiến em hạnh phúc...
    vui vẻ, thoải mái và đơn giản mọi người yêu thương nhau thực sự chứ ko phải sự giả tạo ,...xây cho mình nhiều khuôn mặt...nhiều khuôn mặt....để rồi làm gì?
    Anh cho em 1 phieu ủng hộ nhé?
    -----------------------------------
    Tháng 3 cũng là Hội Đạp Thanh...
    Giờ này mà được vác balo đi xem hoa Ban nở thì tuyệt anh nhỉ?
    Em chả được đi đâu nên em mua Hoa Bách Hợp về cắm nè.
    Cuộc đời này nếu tìm được ý trung nhân mà tựa hoa bách hợp thì tuyệt anh nhỉ???
    Viết dài dài rồi
    Bé con dừng bút nè.
    Mùa này thời tiết hay thay đổi hãy luôn mang theo mình 1 chiếc áo gió nhỏ. Đôi khi nó sẽ thật có ích trước cơn mưa xuân vội vã anh à!
    pearlpnwildness thích bài này.
  4. tthhmm

hp, ngày .... tháng ....năm...
    Anh!
    Em như người lữ khách
    Đi vào ... rồi đi ra... cái blog của mình...
    Có bao nhiêu điều muốn viết...rồi quay lại tự hỏi...em viết gì đây?
    Gần ngày chia tay chỗ này...
    Dù sao cũng là kỉ niệm đáng nhớ....
    Mọi người...em nghĩ sẽ chẳng ai thèm đoái hoài đến bé con ngày ra đi... Vậy mà họ lại giữ em đủ mọi cách...Vì sao nhi???
    Điều đó khiến em ko đành lòng...
    Khiến em nặng nề ...
    Khiến em nghi ngờ...
    Liệu em ra đi... rời nơi này có đúng ko???
    Anh ...
    Bé con lại mau nước mắt rồi anh nhỉ?
    Ngày chia tay, con bé Bạn còn nói, chị đừng đi được ko?
    Hôm nay- ngày 30/4 ngày này năm 75 ...Có bao nhiêu niềm vui, niềm hạnh phúc...Có bao nhiêu giọt nước mắt vì những người lính ấy đã trở về quê hương...Về nơi đất mẹ sinh thành sau cuộc Truong Chinh vất vả. Họ được trở về nhà cho dù là hình bóng Con người hay tâm tưởng....[​IMG]
    Thế mà Bé con của anh lại mau nước mắt...vì những điều nhỏ bé thế này....
    Hì...Dù sao thì ...em nghĩ Ty chả có tội. Em nghĩ khi ra đi , em mới biết mình yêu nơi này...
    Mặc dù trước đó em thấy mọi thứ đều giả dối...nhưng vẫn có những con người chân thực nơi đây...Có lẽ vì thế mà em quyến luyến ko rời được...
    Nếu anh có ở đây, cho bé con tựa vai chút nhé...CHỉ 5s thôi nhé!!!5s để em biết mình ra đi là đúng nào...
    =================================================
    Thôi....ko nhắc chuyện cũ mềm nữa nào...
    Cứ coi hôm nay là ngày của Ty đi. Ngày này năm 75 những người yêu thương được trở về bên nhau.
    Vậy coi là ngày Ty được anh nhỉ???
    Em chả bao giờ thèm coi cái phim của người Thái
    Thế nhưng quả thực khâm phục người Thái.
    Khâm phục sự cởi mở của họ trong việc tôn trọng giới tính và Tình yêu phi giới tính. Thái có lẽ là quôc gia Châu Á duy nhất người dân coi trọng TY thực sự thế này.
    Bé con chỉ xem 1 đoạn phim này thôi...Mà cảm thấy hạnh phúc thực sự. Đúng là TY! CHo dù mang dáng vẻ gì thì sự chân thực và chân tình họ dành cho nhau cũng đáng ngưỡng mộ, đáng trân trọng, đáng để cho chúng ta yêu thương.Hơn lúc nào hết TY chả có tội và vì thế qua hàng nghìn năm vị Thần Tình Yêu đáng nhẽ phải già cỗi lắm mà vẫn mang hình hài một đứa trẻ
    Anh cùng xem 1 đoạn phim này với em nhé.
    Chúc Anh luôn có 1 TY như thế nhé!

wildness thích bài này.
  5. wildness

wildness Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Chị Thu định đi đâu thế? Mà mình chả hiểu rõ bài viết của bạn.
    Bạn định không viết bài ở đây nữa à? Cũng không sao đâu, mình thỉnh thoảng vẫn vào đây đọc.. Dù không có ai, không có bài viết mới thì đọc lại bài cũ cũng được.
    tthhmm thích bài này.
  6. tthhmm

KOnho: Bạn ko rời đi, tớ cũng sẽ ở lại!CHỉ cần bạn còn like...mình sẽ biết là bạn vẫn đọc !
    Tớ chỉ là ko đành lòng rời xa nơi làm việc cũ mà thôi...
    Ko biết là sự lựa chọn này có đúng hay ko nữa...
  7. tthhmm

Hp , ngày .... tháng ... năm....
    Cuộc sống anh ở HN thế nào?
    Có đầy lo lắng và bất ổn ko?
    HP bắt đầu có ca lây
    Bây giờ cũng chả thể ổn yên được nữa....
    Hôm qua Hp mưa to...mưa rất to....
    Đêm qua định thức dậy viết vài dòng... thế mà cơn ngủ của em kéo đến tựa cơn mưa anh ạ
    Cov lại bắt đầu nặng nề rồi anh nhỉ?
    Em chưa biết số phận mình sẽ đi đâu về đâu đây này....
    Công việc dang dở...
    Lại còn một đống để lo...
    Xem quẻ thì dịch sẽ bắt đầu bùng tháng 3 âm...quả đúng chẳng sai !
    Cách đây mấy tháng em nằm mơ giấc mơ lạ kỳ...
    Chả dám kể với ai...vì sợ điềm xấu...
    Giờ kể ra cũng được anh nhỉ? ĐÓ đơn giản chỉ là giấc mơ thôi....
    Em thấy mình đi...trên phố...La liệt người nằm, kêu rên....tiếng còi báo inh ỏi mọi nơi....Sao em thấy mình mặc đồ trắng... đi qua mọi con phố, bước qua mọi người.... Nhìn thấy cảnh như thời chiến tranh mà chả phải...Mọi người nằm, cắm đầy dây dợ...
    Giấc mơ khiến tim em nặng nề , mất ngủ mất mấy ngày...
    Nhưng mà cho anh 1 tin vui. Quẻ cũng nói sang năm Dần mọi chuyện sẽ đỡ hơn/Mà em nghĩ chắc phải cuối năm...
    ====================

Mà thôi, bỏ qua chuyện COV nhé....
    Lâu lắm rồi , mới có cơn mưa mùa hạ vội vã thế.
    Bầu trời một màn đen kín mịt
    Mưa mỗi lúc một nặng hạt , phủ kín bầu trời một màu xám nhạt.
    Cái buổi sớm mai yên bình là thế vậy mà rộn rã, ầm ĩ bởi cơn mưa đầu hạ....
    Đâu đó quả sấu non rơi rụng khỏi cành... Cánh bằng lăng rụng trút đầy sân một màu tím úa ,,,
    Những cuốn sách giá trị cả tuổi học trò của em bị mưa làm ướt cả....
    Hôm nay đem ra phơi......
    Cuốn Tất cả dòng sông đều cảm bị mốc ám đen... Chả hiểu sao e chả có dũng cảm bán nó cho mấy bà ve chai...
    Đã bao nhiêu lâu em ko còn đọc sách? Em cũng ko nhớ nữa...
    Chỉ thấy rằng tâm hồn và trái tim em dường như chả còn sáng trong như trước nữa...
    Em chỉ thấy nó nhàn nhạt...hoen ố...rỉ sét ....
    Cuộc đời con người như dòng nước...
    Và dù gì bạn cũng phải chảy....anh nhỉ?
    Anh thế nào? Anh muốn nó chảy về đâu?
    iEm ... muốn cuộc đời mình có ích chút....Em muốn được bốc hơi và rơi xuống cánh đồng, có thể tưới mát cho hoa, cho những ruộng lúa xanh, sẽ rơi trên những cánh cò trắng .Có thể đọng trên cánh cò cùng nó sải cánh trên bầu trời bao la.... rồi trở về lại nơi đất mẹ sinh thành.... hoà nhập dòng sông chảy ra biển cả.
    Một lúc nào đó nếu phải đối diện giữa sống và chết em cũng vui vẻ rời thể xác này về đất mẹ mà chẳng còn luyến tiếc bất kỳ điều gì nữa....Như Tất cả dòng sông đều chảy ....anh a` ?>
    =============================================
    Anh biết không, đêm đã về khuya rồi. Lúc này nghe mưa tí tách kèm chút nhạc thật sự sẽ rất tốt...
    Bé con rất thích mỗi lần mưa, ngồi góc quán nào đó trên cao....thật vắng...thật vắng và nghe bản nhạc này....
    Có đôi khi .... Angel còn phải ghen cuộc sống của chúng ta nhi?

Hẹn anh một ngày nào đó!

cucudanewildness thích bài này.
  8. tthhmm

Hp... ngày ... tháng ... năm
    Anh!
    Cơn bão COV dường như vẫn ở đâu đấy rất gần HP.
    Dường như HP đang ở mắt bão... trong xanh ko một ngọn mây, mọi thứ vẫn ổn mà xung quanh là những đám mây xám xịt, tiếng kim tiêm xoay chéo vào nhau, tiếng bác sĩ, tiếng bệnh nhân thở than, tiếng còi xe vang vọng khắp con phố của vòng xoáy COV khắp các tỉnh lân cận...
    HN thế nào rồi anh? Anh đang sống thế nào?
    Bé con chả làm gì được, chỉ mong vạn sự tốt lành đến với anh và mọi người...
    Năm nay, Phật Đản vắng...
    Một buổi lễ hàng năm phải có đến vài trăm người ... mà năm nay vỏn vẹn có 20 chục người...
    Sư thầy hạn chế tối đa...
    Thế mà trưa nắng gắt, em bế con cún con nhà mình lẽo đẽo lên chùa ...từ đầu giờ trưa đến 5h chiều mới xong...
    Lâu lắm rồi mới nghe thầy thuyet Pháp...
    Con người là một chuỗi phức tạp cuộc sống... đôi khi có những lúc cảm thấy thật lỗi lầm...COn xin lạy Đức Phat Từ bi...gột rửa những hoen ố trong cuộc đời này...
    +++++++++++++++++++++++++++==
    Nghe nghiêm trọng nhỉ anh nhỉ?
    Sáng qua, những con phố của HP được tháo dây. Người dân lại tấp nập đến công viên thể dục, tiếng nhạc rộn rã, nhưng chỉ được một hôm. Hôm sau, lại trở về trạng thái căng dây.
    Thế đấy, cho dù bạn đang ở mắt bão, bạn càng phải đề phòng.
    Những lúc thế này, có lẽ ko phải ở quán cafe nữa mà là chui vô phòng xem phim, đọc sách...
    Em cũng như bao nhiêu người khác đang thổn thức bộ phim này...
    Cũng xem đi xem lại 1 nụ hôn kiểu Pháp...haha;-):rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    Ko biết nói sao nhưng xem đôi trẻ hôn nhau em lại nghĩ đến tác phẩm của hai bạn Song. Sau nụ hôn rượu vang ấy , họ thành vợ chồng. Liệu sau màn khoá môi được triệu view này có nên cơm cháo gì ko nhỉ???
    =======================Anh xem phim cùng em nhé============
    "- tôi ước anh yêu tôi
    +Không( bởi vì tôi đã trót yêu em mất rồi)"
    Lại nữa này....: Tôi ko biết ăn, không biết uống, không ngủ,...mọi thứ Không...Nhưng tôi biết hôn em....biết yêu em ... và sẵn sàng chết vì em...
    Lại nữa này: Thế giới của tôi chỉ toàn màu chết chóc...
    Cảm ơn em đã đến mang cho nó thật nhiều sắc màu....

====================
    Ngọt hơn cả ngọt anh nhỉ, thế mà kết cục chắc là sad ending ấy....
    Em nghĩ là, khi bạn bị sức ép...gia đình, tiền nong, cuộc sống, con cái........
    Có quá nhiều điều để ta nghĩ, ta lo...........
    Vì thế thay vì nghĩ, vì lo, vì buồn.....dành cho bản thân mình một chút hão huyền, một chút vọng tưởng .......về tình yêu, về cuộc sống......qua những bộ phim. Cảm ơn tác giả.
    Con` cảm ơn Tình yêu nữa anh nhỉ!
    Ngày mai trời lại sáng rồi!
    Chúc anh ngủ ngon và luôn có 1 ty đẹp giữ trong trái tim mình!
    wildness thích bài này.
  9. tthhmm

Hp....ngày... tháng....năm....
    Anh!
    Em đang sống những tháng năm rực rỡ , oi nồng của mùa hè 2021...
    Tuổi thơ trôi qua thật nhanh, vội vã...
    Và nếu còn chọn lại chắc em muốn sống lại một lần nữa ...như Peter Pan ấy...
    Anh biết không...đôi khi em thấy mình thay đổi...
    Cái thay đổi đầu tiên là đôi lúc em ko thích ồn ào , rộn rã nữa...
    Những tháng ngày đi làm trong mùa Cov... Có đôi khi trở về nhà lúc trời sẩm tối, cái con đường đông đúc trở nên vắng lặng, ngọn đèn buồn thiu. Sao em thấy yêu HP đến thế!Em yêu góc phố tĩnh lặng, chỉ chút khoảng thời gian ngắn ngủi đi trên con đường trải dài . Ánh đèn soi rọi khắp mặt sông, Đàn thiên nga lặng lẽ bơi. Con phố im lìm chìm trong ánh hoàng hôn dần tắt .Khu biệt thự trắng dọc bờ sông và hồ Tam Bạc, một dải công viên cũng lặng lẽ thở than thiếu dấu chân người...Sao lại thấy giống chút gì đó của thành phố yên bình bên sông Seine của Pháp nhỉ...Hì(lại mơ mộng viển vông rồi...Giá như đc đến Pháp 1 lần anh nhỉ?):rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    Be con kể anh nghe nhé. Hôm qua, em được chích vácxin luôn rồi...Hì.Trước khi đi em nhắn tin cho chồng bảo: " Này , ngộ nhỡ tớ có chết vì sốc phản phệ, tớ cho chồng đc quyền lấy vợ Hai>>>>Lão chồng em điên lên nhan tin lại:" Con mụ hâm>" hehe:-p:-p:-p.Dù gì thì cũng phải có lời anh nhỉ, ai lại trói buộc người ta khi mình đã thành mây trời rồi...:-D:-D:-D
    Nhưng mà ,bé con chưa được đi! Nên hôm nay còn vui vẻ nói chuyện với anh nè. Em chỉ bị mệt, đau người, đau tay hết hai hôm à...Bây giờ cái tay mới đỡ .Mà mới chích đc 1 mũi à, chắc phải 3 tháng sau mới đc tiêm tiếp. Em chắc phải mua sổ vacxin, đề phòng ...Nếu 1 ngày nào đó, có zien được nhìn ngắm nước Pháp - ty của em 1 lần trong đời, thì cái hộ chiếu vacxin này quan trong anh nhỉ???HIHI:rolleyes::oops:( em lại mơ mộng nữa rồi)
    Sự thay đổi thứ hai...
    Em thấy mình thờ ơ với bóng đá.
    Trước giờ em chả mấy khi bỏ trận euro, worldcup, hay bóng đá VN với nước ngoài...Vậy mà bây giờ khi đang đc thảnh thơi xem thoải mái bóng đá mà em thấy mình dường như ko còn hứng thú nữa...Em có thể ngủ thay xem.Có phải Bé con đang già thật rồi ko anh???
    CÓ lẽ đúng là thế thật.
    Vì dịch nên lũ trẻ ở nhà. Vì thế em hoặc bố nó, hay ông cố gắng dành cho con chút thời gian quí báu của mình đưa con ra khỏi nhà 1 lần trong ngày. NHìn lũ trẻ chạy theo con diều- tuổi thơ... Em cảm giác như mình cũng theo những diều đó bay về miền kí ức xa xôi...
    Tất cả chúng ta rồi cũng sẽ như mây trời đến lúc nhắm mắt, buông tay. Chỉ có tuổi thơ, kí ức sẽ ở lại, anh nhỉ???
    Cánh diều no gió, cánh Diều bay cao, Cánh dieu sẽ đem theo một phần ước mơ của con đi, và cũng sẽ lưu giữ những điều ở lại giúp con. Mot mai khi con trưởng thành hi vọng rằng con dù có ước mơ thế nào cũng phải giữ cho mình sợi dây gắn liền với mặt đất. Cho dù con đi xa thế nào cũng phải nhớ mảnh đất nuôi dưỡng của con, quê hương của mình/Cũng như mẹ đang lưu giữ cánh diều nào đó của mình nhé con trai!
    Còn anh thì sao? Có miền kí ức xa xôi nào của anh gắn con diều hay ko???
    Chắc chẳng cần trả lời anh nhỉ. Chúng ta cứ để cho bọn trẻ đc sống vui vẻ với tuổi thơ như chúng ta đã từng. Thế cũng là điều hạnh phúc, đúng ko anh?>
    Em dừng bút này. Chúc anh ngủ ngon và có giấc mơ đẹp nhe.!:-):-):-)
    wildness thích bài này.
  10. tthhmm

hp...Ngày...tháng....năm
    Anh!
    Em đang viết thư cho anh vào một đêm mưa gió. Những ánh chớp lâpj loè liên tục in hằn trên bầu trời đêm, tiếng sấm rền nhưng lại ko ồn ào mạnh mẽ như mọi khi. Cơn mưa này thật tuyệt anh à. Nó xoá đi cơn oi bức suốt cả tuần rực rỡ của HP. Năm nay, phượng ko được mùa lắm. Thay vào đó là những con phố nhuộm vàng những bông hoa điệp rực rỡ... Giữa cái nắng ấy , những cánh hoa điệp rụng đầy sân chói chang như tuổi trẻ, như ước mơ, như khát khao về cuộc sống tốt đẹp....
    Cuối cùng con nghiện bóng như em cai được hết vòng đấu bảng nhưng sang đến vòng loại 1/8 thì lại trở về thói quen vô thường...Đi khắp con phố chả còn tờ Euro nào, em phải tự in ra vậy....Rồi ghi các đội vào Tứ kết. Hộm. đó, có đội tuyen Đức - mà thằng Cún nhà em nó mê mêt.Nó nhìn bảng ghi của em rồi hỏi:
    - Sao mẹ ghi thế? Đã đá đâu?
    + uh, mẹ kiểm tra chút thôi.
    - Con ko thích. Đức của con vô địch
    Nói là làm, buổi tối, thằng nhỏ mặc nguyên bộ quần áo đội tuyển Đức để cổ vũ. Nó cũng tuyệt thực xem với em. Tuyên bố câu xanh rờn.
    -Con ko tin mẹ.
    Đến giữa hiệp 1 mình bảo nó Đức của con thua 2 nhát nhé.
    Nó bảo: Còn lâu!
    hì..Biết làm sao được nhỉ, con ko tin, mẹ cũng ko tin là mẹ đúng....
    Đức thua! Nó hét lên rồi đổ lỗi....Tại mẹ ấy, mẹ ghi lung tung , mẹ ghi thế này Đức của con mới thua....
    Nhóc. COn có biết mẹ yêu đội tuyển Pháp....Mẹ ước là mẹ đoán sai....và khi Pháp về vườn quả thực mẹ cũng rất buồn...
    Bóng đá ấy đôi khi đem cho con người cảm xúc kì diệu. Bạn có thể vui và hạnh phúc ngay lập tức nhưng chỉ 1 giây sau cũng khuôn mặt ấy, đôi mắt ấy bóng đá lại khiến những giọt nước mắt của bạn lăn dài trên má.
    Trước trận Croatia- Tây ban nha.Nó hỏi em
    - Mẹ ơi, trận này thế nào?
    -Tây ban nha cửa trên.
    Trong trận hiệp 1: mình bảo nó:
    - Hoà con ạ. nhưng hiệp phụ kiểu gì TBN cũng thắng đấy.
    Thượng Đế thật kì diệu... Đôi khi Ngài ban cho bạn một chút, một chút điều kì diệu nhưng ko phải bạn lấy đó làm hay để mà Đặt Cược , hay cá độ...mà chỉ đơn giản cho bạn biết một chút thưởng thức cuộc sống này mà trân trọng nó! Ví như em: đôi khi có thẻ biết trc trận đấu kết quả ấy, hoặc muộn hơn là trong hiệp đấu sẽ biết nhưng cái đam mê, và những cảm xúc mà bóng đá đem lại thật khiến cho người ta hi vọng, người ta chờ mong, người ta ao ước....Trận Ý và Tây Ban Nha hôm qua. Cún con hỏi em:
    - mẹ đoán đi
    - Hoà cả trận, sẽ hiệp phụ....
    - Có đấu súng ko mẹ?
    - Kiểu gì thì Ý vẫn hơn....
    Nói thế nhưng sự thực là em ghét Ý. Em yêu lối đá công tử của Pháp hơn, lối di chuyển bóng như vũ công của BRazil hay lối chơi hết mình như Ông Vua Vòng Loại của Tây Ban Nha .
    Cái lối đá có phần giảo hoạt, sự tinh quái, đôi khi phạm lỗi thô bạo nhưng trọng tài luôn gờm gờm trc cầu thủ Ý- vì đơn giản họ là đất nước của Mafia. Dù muốn hay ko các ông trọng tài nể vài phần, đôi lúc là mắt nhắm mắt mở cho cầu thủ họ lấn lướt... Em rất ghét Ý- cho dù con trai Ý được coi là những chàng trai đẹp nhất hành tinh thì lối đá của họ trong mắt em thật xấu xí....Có lẽ vì thế mà trc khi vào loạt sút luân lưu em đã nói với con là :" Mẹ ước mẹ đoán sai! Mẹ mong TBN vào chung kết.Mẹ ko ưa đội tuyển Ý.". Nhưng ở đời giữa tinh` yeu và thực tế luôn khác xa nhau anh nhỉ....
    Ngày xưa...xưa lắm... có một câu chuyện Kể rằng:

" Trước khi loài người xuất hiện, đức hạnh và những thói xấu sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đối với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì đó để làm.

Một ngày nọ, đức hạnh và thói xấu tập trung lại và bàn về một trò chơi nào đó. Thông Minh đề xuất: "Chúng ta cùng chơi trò trốn tìm nào! ". Tất cả đều đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi. Lý Trí la lớn: "Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé! ".

Lý Trí đứng tựa vào một gốc cổ thụ và bắt đầu đếm: "Một, hai, ba…"

Đức Hạnh và Thói Xấu cuống cuồng đi tìm chỗ để nấp.

Dịu Dàng nấp sau mặt trăng.

Phản Bội nấp sau những vườn bắp cải.

Yêu Mến cuộn tròn giữa những đám mây.

Nồng Nàn trốn ngay giữa trung tâm của trái đất.

Nói Dối giấu mình phía sau của tảng đá nằm bên dưới của một hồ lớn.

Tham Lam trốn trong một bao tải…

Và Lý Trí đã đếm đến bảy mươi… tám mươi… chín mươi.

Lúc này, tất cả đều tìm được một chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình Yêu. Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn để che giấu Tình Yêu trong trái tim mình.

Khi Lý Trí đếm tới một trăm, Tình Yêu nhảy đại vào một bụi hoa hồng gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình Yêu cố nén đau mà không lên tiếng nhưng lại được tận hưởng hương thơm quyến rũ của từng đóa hồng…

Lý Trí bắt đầu tìm kiếm. Lười Biếng được tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười Biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt.

Sau đó lần lượt Dịu Dàng, Nói Dối, Nồng Nàn, Yêu Mến… cũng được tìm thấy, chỉ trừ Tình Yêu.

Ghen ghét với Tình Yêu, Ghen Tỵ đã thì thầm vào tai của Lý Trí: "Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu ******** Yêu đấy".

Lý Trí bước đến gần và tìm kiếm. Lý Trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm kiếm và dừng lại khi trái tim của Lý Trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu.

Tình Yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm, Lý Trí đã làm hỏng đôi mắt của Tình Yêu. Lý Trí khóc thét lên: "Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây? Tôi đã làm cho bạn mù. Làm cách nào khiến cho bạn thấy đường trở lại bây giờ? "

Tình Yêu nói: "Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường lại. Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi". Và đó là lý do vì sao Tình Yêu là mù quáng và luôn đồng hành với Lý Trí."

Thế đấy Tình yêu thì luôn luôn mù quáng và đơn giản những lúc thế này bạn hãy dùng Lý Trí để dẫn lối Trái Tim đi qua những đoạn đường gập ghềnh khuc' khuỷu...
    Anh! Em dừng bút đây....hì Bài này của em chả có gì ngoài Bóng đá cả. Anh co thấy thiệt ko?
    hì Bé con đã kể cho anh Nghe 1 câu chuyện rất hay rồi mà.
    Sắp đến giờ trận Bán kết thứ hai rồi. Em phải xem rồi...hì và em ko viết dự đoán lên đây nhé! Dự đoán chỉ là dự đoán anh nhỉ, còn con người mới là phần thực hiện nó. Euro năm nay thật tuyệt . Cov - ngoài chuyện thiệt hại nó gây ra thì cũng cảm ơn. Vì nhờ có nó mà 2 năm liền em sẽ đc xem 2 kì Euro và World cup gần nhau đến thế ( có lẽ sẽ là điều cực hiếm trong lịch sử bóng đá anh nhỉ???)
    Giờ thì ko chần chờ gì nữa , mình cùng bật ti vi và xem nào!
    Chúc anh có những giây phút thật vui và sảng khoái nhé!
    wildness thích bài này.