1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm người bạn cũ...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi tthhmm, 31/05/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wildness

wildness Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Thực ra mình cũng không quan tâm lắm chuyện chính trị, chiến tranh vì bản thân mình nhỏ bé kiến thức hạn hẹp, mà nói về cuộc chiến thì hơi buồn cười và khập khiễng. Đọc xong câu chuyện của bạn thì mình tìm hiểu kỹ hơn về cuộc chiến giữa Nga và Uk đang diễn ra.

Khi đã để xảy ra chiến tranh loạn lạc thì chẳng có ai là người thắng cuộc, cả 2 sẽ cũng thất bại. trả giá rất đắt cho cuộc chiến. vì nó quá tàn khốc, thiệt hại vô cùng to lớn về người và của và rất nhiều hệ lụy sau này. nhiều người mất mạng, mất nhà cửa, mất người thân, gia đình ly tán, mất việc làm, nghèo đói và sẽ rất lâu để phục hồi lại được.
    Nhưng thế giới là vậy, luôn có những mâu thuẫn khó giải quyết giữa các nước, các nhóm nước đồng minh. hay nhỏ hơn là các tôn giáo hay sắc tộc. ngay cả trên mạng, nhiều người chả liên quan nhưng cũng có những tranh luận gay gắt nảy lửa giữa các nhóm ủng hộ phe này, phe kia. vì cuộc sống luôn có những mâu thuẫn.

Theo mình thì nguyên nhân chính xảy ra cuộc chiến là do Mỹ và Nato đã ve vãn UK từ hơn chục năm về trước, họ chống lưng và hậu thuẫn mạnh mẽ cho những người biểu tình lật đổ Cp thân Nga từ năm 2014. không hiểu những người biểu tình đó bây giờ ở đâu? nghĩ gì??? tiếp sau đó là tống thống Zelensky và những người đứng đầu Cp Ukraine, đã điều hành đất nước không khéo. không trung hòa được lợi ích giữa các bên.
    Và người gây nên tội ác chính là Putin, không có gì có thể bào chữa cho hành động đưa quân xâm lược nước khác. đó là sự độc ác, tàn nhẫn cho dân tộc Uk và cả Nga nữa.
    Mình tin là chả có thế lực nào có thể đe dọa nước Nga được, kể cả Uk gia nhập Nato. một nước Nga có nền quân sự hàng đầu thế giới và có sở hữu vkhn, không thể bị đe dọa. mọi lời bào chữa của Putin chỉ là biện minh cho tội ác, cho những toan tính nào đó. để người dân 2 nước phải chịu cảnh chết chóc lầm than, gia đình ly tán.
    Nhìn cảnh chiến tranh chết chóc, chạy sơ tán, nghèo khổ thiếu thốn mình rất buồn, mình chỉ có thể cầu nguyện cho cuộc chiến máu kết thúc.

Câu chuyện đi xa xôi quá nhỉ, mình sẽ không viết tiếp về nó nữa đâu :D
    mong rằng cuộc sống vui vẻ và bình yên với bạn Thu nhé, đừng để ý những gì quá xa. cứ sống đơn giản và thuận theo tự nhiên là hạnh phúc rồi bạn ạ...
    tthhmm thích bài này.
  2. tthhmm

tthhmm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hp, ngày.... tháng....năm...
    Gửi anh, tháng 4 nắng nhạt!
    Thế là đã qua cái Tết Thanh Minh- Tết người chết.
    Đã lâu lắm rồi, từ hồi Cov em chả về quê. Và Tết năm nay, em chở lũ trẻ trở về.
    Ai rồi cũng thành đám cỏ xanh ấy... anh hay em... chúng ta chẳng thể nào tránh khỏi quy luật cuộc đời...
    Về quê, đưa bàn tay nhổ cỏ trên ngôi mộ của thế hệ đi trước... Tự nhiên em suy nghĩ mông lung... Rồi một ngày nào đó em chắc cũng giống họ ... Cũng mong chờ ngày này, con cháu mình sẽ nhớ...dù chỉ là 1 nén hương nhỏ thắp cho mình mà thôi!
    Có lẽ, Cov khắc nghiệt đã khiến hai năm qua...rất nhiều người ra đi... và khiến nhiều người ko về để làm việc gì đó với tổ tiên. Vì thế Tiết Thanh Minh năm nay rộn ràng hơn mọi năm. Ai cũng tranh thủ về quê, ra mộ nhộn nhịp hương khói. Có lẽ vì thế mà những ngôi mộ cô đơn bớt phần buồn bã.
    Chỉ có điều đi xong về là em ốm, con ốm, cả nhà ốm...Mắt đau đến hôm nay mới khỏi anh ạ...Hì
    Thế là cả tuần, công việc cuốn em đi... Đến giờ Nghỉ Giỗ Tổ em mới có dịp viết bài thở than với anh.
    Một chút vui với một người bạn đã viết bài lên đây nữa...:-p:-p:-p

Trong màn sương mờ buổi sớm mai, hình ảnh về Hoa Bách hợp dịu dàng lan qua con phố thật duyên dáng tựa như người thiếu nữ e ấp vậy. Nhẹ nhàng hương thơm thế mà ko hiểu sao mọi người quy chụp hoa ly và Bách Hợp làm một nhỉ? Có vẻ hơi giống nhưng rõ ràng đó là hai loài hoa khác nhau.
    Ở Ly là cái nồng nàn , rực rỡ... đôi khi khiến người ta cảm giác sợ khi lại gần. Còn Bách hợp mang màu sắc và mùi hương khác hẳn. Nó khiến bạn muốn gần... gần hơn nữa... Tựa thứ cảm giác yêu thương thuần chất ko vẩn đục bởi ý nghĩ nào khác.
    "Có loài hoa mặc kệ nắng hay mưa
    Níu kéo lại chút duyên thừa đầu hạ
    Kệ xuân qua phút giao mùa nghiêng ngả
    Vẫn nồng nàn buốt giá nỗi lòng anh

Cuối xuân rồi từng sợi nắng mong manh
    Loài hoa ấy….
    Vẫn chòng chành….
    Hương sắc !(ST)"
    Hoa đẹp ý, mà em chưa có tâm trạng nào để ngắm. Vẫn mong được đi đâu đó... Được du lịch đâu đó sau những tháng ngày như gông cùm vì COV. Mà giờ ko thể đi đâu. VÌ công việc quá bận và lũ trẻ cũng chả thể bỏ cho ai....
    Thế này mới thấy thương mẹ, yêu mẹ vô cùng. Quanh năm đầu tắt mặt tối. Không dám đi đâu. Không dám cho mình một ngày nghỉ vì con vì gia đình...
    Tự nhiên em nghĩ giá mình ở Tây thì tốt. Yêu đương ấy, con cái ấy, gia đình ấy...Nhưng một năm cố gắng sẽ dành cho mình 1 khoảng thời gian ngắn ngủi dù chỉ hai- ba ngày... được đi nơi muốn đi, đến nơi muốn đến và xả những mệt mỏi những ngày đã qua. Không nghĩ ngợi/ ĐƠn giản là C'est la vie... anh nhỉ
    Chả mong gì nữa. Em giờ thích đc mặc áo dài. Mà mặc ai ngắm giờ??? hehe... Thôi ko mặc nữa. Mua hoa Bách Hợp về cắm cho trái tim đủ đầy Hạnh phúc và Yêu thương. Dù chả biết có đc nổi 1 phần nào đó yêu thương mình ko nữa...Nhưng Bé Con chúc anh cũng Đong Đầy Yêu thương và Hạnh Phúc như những đóa hoa mang tên Bách Hợp này nhé...
    See You!
    dihangwildness thích bài này.
  3. tthhmm

HP, ngày.... tháng .... năm...
    Chào anh, tháng năm rực rỡ!
    Anh biết không, lại một cái Tết độc lập nữa đến. Niềm vui và niềm hạnh phúc của những người sống trong hòa bình là điều mà cả dân tộc lẫn cả nhân loại đều mong chờ.
    Ở đâu đó trên thế giới vẫn có tiếng súng nổ, tiếng bom rơi, tiếng trẻ em khóc, tiếng những người mẹ đang khóc vì mất những đứa con yêu quí. Vẫn biết cuộc đời này để đấu tranh cho hai chữ " Hòa bình và công bằng" là điều cực khó khăn nhưng khi trong tay bạn đang nắm quyền lực trong tay, bạn nên biết là bạn đang giữ sinh mạng cả một dân tộc và trách nhiệm hòa bình với cả thế giới. Nói thế rộng quá, nói đơn giản hơn là bạn đang nắm giữ số phận những đứa con mà hàng triệu bà mẹ gửi gắm cho bạn...Nói vậy chả biết một kẻ độc tài, tham chiến nào đó có hiểu ko? E nghĩ hắn chả hiểu nổi đâu, cái tham vọng quyền lực nó tựa như con Rắn muốn nuốt Con Voi ấy. Ban đầu con Rắn nghĩ, nó nuốt con vật nhỏ thôi: cóc, nhái, chuột,... rồi dần dần là con chó con, con chồn con,... và rồi nó thèm thuồng muốn nuốt cả Con Voi to gấp nó hàng trăm lần...Hơn nữa, nó còn cổ xúy cho cái thằng sát ta muốn nhăm nhe cướp Biển Đông nữa....Buồn!!!
    Những cái Tết Độc Lập và Hạnh phúc này sẽ được Bao lâu với dân tộc Việt- Vốn muôn đời chịu cảnh tang thương chất chồng vì chiến tranh đây???
    Thôi em ko muốn nghĩ vẩn vơ nữa. Chỉ biết rằng, ta đang sống ở đất nước hòa bình- Thế đã là sự ưu ái lắm rồi, anh nhỉ???:-):-):-):-):-)
    Tháng 5 về, từng con phố những chiếc lá vàng hoa sấu xào xạc rụng bay, nhường cho lớp lá xanh mơn mởn chào hè. Trên những con phố những bông hoa sấu trắng e ấp nở từng chùm rồi rụng đầy sân.

Nhìn bà cụ mái tóc điểm bạc đi trên phố mùa hoa sấu thế này mà bỗng chốc tưởng ra mình - một tương lai...
    Haha, liệu về già trái tim em còn mộng mơ vớ vẩn thế ko? Còn thích đi trên con đường đầy lá rụng, còn hít thở không gian yên bình của bản thân.
    Chả biết nữa!
    Chỉ biết là bây giờ đi ngang qua những con đường hoa sấu rụng đầy sân, mùi thơm thoang thoảng hoa sấu thật dễ chịu vẫn đủ khiến trái tim bà già như em vui vẻ hạnh phúc đến lạ!
    Sau những ngày vội vã, hôm nay mới rảnh ngồi lại và viết cho anh.
    Em rảnh mấy ngày lại lọ mọ nấu ăn, dọn dẹp.
    Mùa này bưởi sẵn, mua về ăn vừa đẹp da lại nấu chè ngon.
    Thế là làm chè bưởi sầu riêng.... Úi tính thế nào tiền sầu riêng đắt gấp mấy lần bưởi mà sợ bơm thuốc nên cả năm dám mua 1 lần. Rồi lại phải vào siêu thị mua sầu, rồi mua nguyên liệu làm bánh puding nữa... Thế là có món lạ bưởi sầu riêng puding... Cả nhà ông anh họ đến chơi, mời 1 bát, ăn xong bảo vị lạ ngon.... Haha, tất nhiên em gái làm phải khác ngoài hàng. Ngon và chuẩn. Mà thế này là lại tăng cân rồi ý....Hic. Em ko bày ăn nữa. Lại béo ú lên!

Còn anh, những ngày này có đi du lịch đâu ko? Đi ngắm biển nè, đi leo núi nè, đi về quê nè...Ôi được nghỉ 4 ngày cơ mà, tha hồ bơi giữa hồ cho mát mẻ!!!:eek::eek::eek::eek::-D.Giờ muộn lắm rồi. Thức khuya là xấu gái lắm, em dừng bút đây, chúc anh và mọi người đón Tết Độc Lập, vui vẻ nhé!
    wildness thích bài này.
  4. wildness

Mình vừa trải qua một chuyện rất phiêu lưu, kể ra đây thì vô duyên. nhưng thôi cứ kể vì lâu rồi chả có chuyện gì hay kể với bạn Thu.

Gần đây mình có quen một bạn nữ, do tình cờ đọc bài bạn ấy tìm người đi chơi xa ở những nơi hoang sơ. Mình thấy bạn ấy viết hay, và mình thì phù hợp nên vào Comment rồi 2 người làm quen nhau.

Bạn ấy sn85 là giáo viên dạy Văn cấp 3 ởĐống Đa, hai người nói chuyện đủ thử, thấy cũng khá hợp và hẹn nhau đi chơi cùng vài lần trước chuyến đi chơi lâu ngày ở những nơi hoang sơ.

Lần đầu là gặp nhau và đi chơi cắm Trại rồi ngắm cảnh, và ngủ qua đêm trên một ngọn đồi cao. Buổi chiều trước lần đi chơi, bạn ấy gửi mình vài hình ảnh tự vẽ về một đôi bên nhau ngắm Trăng, Sao trong rừng. thế là mình cũng ngẫu hứng viết tặng bạn ấy một bài Thơ, bạn ấy rất thích và khen là tuyệt vời.

Tối hôm đó mình đón bạn ấy tại cổng trường, điều làm mình khá bất ngờ là trông ngoài đời bạn ấy khá xinh xắn. sau đó mình chở bạn ấy đi hai người cứ quấn quýt nói chuyện suốt quãng đường dài. nói đủ thứ chuyện và bạn ấyôm mình, cứ như là của nhau luôn ấy. Mình mơ màng và cứ nghĩ sắp được S ex và đêm nay sẽ rất thú vị :))

Khi đi gần đến nơi đường lên Đồi rất dốc, đi theo GG Maps đúng vào con đường đang làm dởđá lởm chởm. Bạn ấy ngồi sau và ôm rất chặt ( mình cũng nói đùa là, nếu không ôm chặt như vậy có khi em văng xuống đường nhỉ) gần lên đỉnh thì không thể đi bằng xe nữa mà phải để lại dọc đường và leo bộ lên.

Thế là hai người leo bộ gần 30p thì lên Đỉnh.. nhưng cuộc đời chẳng như mơ, hiện tại chẳng đẹp như những hình ảnh trên mạng, chẳng đẹp như những bức tranh, hay những vần thơ..chỉ có sương rất nặng hạt rơi và gió rất to. Trời không mưa nhưng cảm giác như giông lốc.

May là ở trên đó có 1 khu nhà và Lán Trại để không, thế là mình và bạn ấy cắm Trại luôn tại Lán. ở cách đó khoảng 100m có 1 nhóm thanh niên trẻ cắm trại ngoài trời và uống rượu.

Sau khi hạ lều và cố định chặt tại Lán, mình và bạn đó có đi chơi loanh quanh khu đó. Đến nc với nhóm bạn trẻ kia, mấy thanh niên đó khá ngạc nhiên khi mình và bạn gái ngủ riêng mỗi người một Lều. một lúc thì về đi ngủ, bạn gái tỏ thái độ dứt khoát và rất cứng rắn khi mình muốn gần gũi, nên mình quyết định về Lều ngủ. lúc ấy nửa đêm rồi mấy thanh niên kia đi vòng lại chỗ Lán cổ vũ và nói “mạnh mẽ lên anh” :)). Mình thì nằm yên, vì biết sẽ chẳng có gì xảy ra. Sẽ không có một đêm thú vị như suy nghĩ trước đó.
    Chỉ có tiếng kêu của côn trùng, tiếng Sương đêm và gió rít… Đêm ở đó rất lạnh. Mình chả ngủ được cứ chập chờn và suy nghĩ miên man, đến gần sáng thì rất Lạnh, bạn gái ở Lều sát bên thỉnh thoảng lại ho. Mình hỏi thăm qua FB thấy đọc nhưng không trả lời, nên mình cũng thôi.

Rồi trời sáng mình đậy đi dạo quanh 1 mình, ra nc với mấy thanh niên trẻ kia. Khi quay lại thì bạn gái cũng đậy, chui ra Lều và nc với mình… nở những nụ cười rất xinh tươi.

Sau đó 2 người gấp Lều xếp đồ đạc và cùng đi bộ xuống tìm xe máy, khi đi bạn gái rất vui vẻ.. hồn nhiên tươi vui hát vang giữa rừng bài hát gì mà có câu “Đi theo anh, em đi theo anh….”

Vậy là lại kết thúc chuyến đi đáng nhớ và cũng thú vị trong cuộc đời mình. Khi về nhà mình suy nghĩ và cảm thấy sẽ rất nguy hiểm nếu đi sâu vào chuyện tình cảm với bạn này. (mình biết bạn ấy rất khôn) nên đã chủ động nói sự thật là “Anh đang có vợ con và gia đình đang sống rất HP”

Chiều qua bạn ấy đã chặn FB mình, khi mình hỏi tên bài hát mà em ấy hát lúc đi theo mình. Mình nt qua Zalo nói anh xin lỗi và bảo em chặn nốt Zalo và Sđt đi coi như hết duyên… và chấm dứt một cuộc phiêu lưu.
    tthhmm thích bài này.
  5. tthhmm

VÌ CUỘC ĐỜI LÀ NHỮNG CHUYẾN ĐI!
    :rolleyes:o_Oo_Oo_Oo_O
  6. tthhmm

HP , ngày... tháng... năm...
    Anh!..
    Thế là đã sang Hè thật rồi.
    Năm nay, quả là năm kì lạ anh nhỉ?
    Rét đến hết tháng 5 nên ai cũng bảo, 40 năm mới có một năm rét như thế này...
    Mấy tháng qua, vất vả quá em chả còn thời gian riêng tư nào cho bản thân để quay về topic này thở than với anh cả. Công việc cứ bộn bề như đuổi mình, khiến đôi khi tìm về thói quen xưa cũ mà khó quá anh à.
    Năm nay rét muộn và lâu vì thế những nhành hoa Phượng cũng nở chậm lạ kì, thay vào đó là những đóa hoa Bằng lăng lại thừa dịp nở hoa tím lịm cả góc trời.[​IMG]
    Anh biết không, em ghét màu tím. Ghét sự chờ đợi. Ghét cả hoa bằng lăng.
    Thế rồi, đến giờ già hơn 1 chút...
    Cái mẹt thêm vô vàn nếp nhăn...
    Cái giọng trở nên khó nghe... chứ ko còn ngọt ngào nhỏ nhẹ như thời thiếnữ...
    Và Đặc biệt thêm nghề Cực giỏi là quát con, mắng chồng....hehe:-p:-p:-p
    Vậy mà đi qua những chùm Lăng tím, tự nhiên thấy buâng khuâng... thấy nhớ thời đi học... thấy nhớ vô vàn kỉ niệm mùa hè vội vã.... Tự nhiên không ngăn được giọt nước mắt chính mình...Và tự nhiên ao ước, được mặc chiếc áo dài trắng như thủa học trò, được cắp sách. Được 1 lần nữa đứng dưới gốc cây bằng lăng tím này...
    chụp ảnh với mấy đứa bạn ý....
    Sao mà hâm thế là hâm anh nhỉ?
    ------------------------------------------------------------------
    Tháng 5, em có rất nhiều chuyện... vui buồn lẫn lộn.Nhưng có lẽ buồn nhiều hơn...Một người bạn phát hiện bị bệnh nặng và buộc chạy thận đến cuối đời trừ khi có ai đó hiến thận cho nó. Điều đó khiến em sốc. Em lúc nào cũng nghĩ nó là bạn của em, luôn ở bên em va mặc nhiên bạn ấy còn trẻ, tương lai rộng mở.
    Cuộc sống là thế đấy, bạn chẳng thể nói trước điều gì xảy ra. Ai cũng như ai !
    Tháng năm, bạn nhỏ của em chia tay cấp nhỏ để lên cấp lớn hơn.Kì lạ quá, chúng nó chia tay mà em sụt sùi khóc...Lũ trẻ lớn thêm rồi. Đồng nghĩa với việc em xa thêm chúng 1 chút. Giờ đây cuộc sống các bạn ấy sẽ từng bước khó hơn và đòi hỏi mỗi người phải tự tin và bản lĩnh nếu ko muốn bị nó nhấn chìm xuống đáy///
    -------------------------------------------------
    Con yêu quí lớn thêm mà lòng em lúc nào cũng bộn bề lo toan, phiền não, chả trách sao mau già anh nhỉ?
    Thế này, ko biết có bị lão già nhà em đưa đi Thanh lý ko nhở???
    Ka ka...:-):-):-):-):-)
    Thôi chả nghĩ nhiều nữa. Già là già, trẻ là trẻ. Chẳng ai ngăn được thời gian, nếp nhăn nữa. Chỉ biết hôm nay em đang cố hết sức và tận tâm vì cuộc sống này rồi.
    Như hoa Bằng Lăng ấy, cứ nở và đợi rơi xuống thềm.... Dù cuộc sống có đổi thay. Chẳng mưu cầu lớn lao, chỉ mong 1 chút trong dòng đời bất chợt ta bỗng nhớ ra nhau! anh nhỉ?
    dihangwildness thích bài này.
  7. wildness

Ôi mình bị nhầm thật à? Khó hiểu thật. không thể tin là bạn Thu có con lớn hơn ku con nhà mình.
    Hay là điều mình sợ hãi nhất lại là sự thật, bạn có con chung với mình. Nhưng cùng lắm thì cũng chỉ hơn con mình 1 tuổi, tức là tháng 9 năm nay vào lớp 5.
    Hay bạn Thu có con khi đang là người yêu của mình, điều này rất khó tin.
    Cũng có thể đây không phải là bạn Thu.... Ôi mình cảm thấy thực sự hoang mang.. Mơ hồ.. Sợ hãi. :(
    --- Gộp bài viết: 05/06/2022, Bài cũ từ: 05/06/2022 ---
    Mình suy nghĩ lại thì khả năng bạn Thu đang nói đứa bé thứ 2 nhà bạn. Tháng 9 này chia tay cấp mầm non, vào lớp 1 thì đúng hơn.
  8. tthhmm

Bạn ấy vào lớp 1 ý...
    and I'm not her....
    Rất vui... vì có người bạn lắng nghe và chia sẻ....
    Thanks a lot!
    wildness thích bài này.
  9. tthhmm

Anh. Hôm nay , Việt Nam thắng 2-0 trước Malayxia... Nhưng Phải Cảm ơn những bạn Hàn Quốc nữa nhé.
    Em quyết định ăn Kim Chi! Tạm biệt món lẩu Thái yêu thích nào!!! hahah
    wildness thích bài này.
  10. wildness

Tối nay có thức xem VN đá bóng không bạn?
    Đêm qua mình bảo xem 1 hiệp xong đi ngủ, nhưng trận đấu hay và kịch tính quá nên xem hết đến 2h luôn :D