1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm người bạn cũ...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi tthhmm, 31/05/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. wildness

wildness Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hôm nay mình bị mất ngủ, bình thường thì tầm 22h30 mình đã ngủ rồi.
    Có thể do hôm nay mình vui hơi thái quá, có cảm giác hứng khởi lớn lao.. không biết sau này có thất vọng không nữa. Cảm giác dường như mình vừa code thành công một EA có thể chiến thắng trên thị trường forex...
    Chẳng hiểu sao mình lại đi theo con đường này.. Đúng là ở đời cái gì cũng có nhân duyên của nó cả.
    Mình cảm thấy cô đơn, bạn bè thì ngày càng ít, vì vậy mình quyết định quay lại topic này... Dù cho bạn coi mình như người lạ.. nhưng mình vẫn thích nc với bạn ở đây và có vẻ bạn cũng vậy. Nếu mình không viết gì nữa rất có thể sẽ là một sai lầm đáng tiếc..
    Chào bạn Thu nhé, mình quay lại và chờ đón những bài viết tiếp theo của bạn đấy.
    tthhmm thích bài này.
  2. wildness

Lâu lắm rồi mới trở lại nơi đây
    Thấy cảm xúc dâng đầy như thủa ấy
    Khi bước đi dường như hơi vội vã
    Giờ tìm đâu người lạ cuối con đường...
    tthhmm thích bài này.
  3. tthhmm

tthhmm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Hp, ngày... tháng... năm
    Chào ANh- Tháng 5 của tuổi trẻ!
    Đã lâu, lâu lắm rồi nhỉ...
    em mới thảnh thơi ngồi và viết thế này. ANh biết không, mấy tháng vừa rồi với em sao mà thời gian lâu và dài đến thế... Nhà liên tiếp ốm... rồi con ở viện. Nó ốm đến mức độ ra rồi lại vào... Và cô giáo than thở rằng sao nghỉ nhiều thế...???
    Em buồn!
    Buồn đến mức ko thiết tha gì ăn uống nữa. Lo ở viện chăm con mà chẳng ngủ mấy mà ko cảm giác mệt. Thế mới biết các bà mẹ có sức khỏe phi thường anh nhỉ. Nó ốm mà em chăm 2-3 ngày liền hầu như ko chợm mắt mà vẫn thấy tỉnh táo. Thế mới lạ chứ?
    Tháng 4 nhé, tháng của sắc trắng những bông hoa loa kèn. Em mua hoa về mà chả kịp cắm vứt nó 1 chỗ vì còn lo cho con, thế mà mấy ngày sau tưởng những cánh hoa mỏng manh ấy héo tàn. Thế mà ko nhé, những bông hoa loa kèn mang sức sống mãnh liệt nhé. Ko tưới ko cắm thế mà khi em và con ở viện về nó nở bung luôn. Vui ơi là vui, lụi hụi mang bông hoa trắng ấy cắm vào lọ.Giờ các bạn ấy khỏe rồi. :-p:-p:-p Thảnh thơi nghỉ lễ chả thiết đi đâu, ngồi loay hoay viết thư nè....
    HIHi anh thấy mình quan trọng chưa? Già rồi vẫn có một người bạn để thở than là Hạnh phúc ấy...hehe.
    Mà đâu cần gì nhiều đâu, chỉ cần Nghe và đọc, rồi thi thoảng một ai đó cũng viết cùng thế là em vui lắm. Có thể cười cả buổi được nhé!
    Anh biết ko, cuộc đời này tưởng dài mà ngắn vô cùng ấy. Em và anh và mọi người nữa... chỉ hơn nhau ở 1 hơi thở thôi. Khi dừng hơi thở là ra đi nhẹ nhàng à. Vì thế em cũng chẳng cầu mong gì nhiều, chả mong muốn cao sang nhà lầu, xe hơi.... hay 1 cái gì đó... Chỉ đơn giản là những người bên em hạnh phúc, bình an Với em thế là quá đủ!!!
    Như những bông hoa fanxe này nè... Lặng lẽ lấy đi mùi hương bản thân..... và chỉ khi nào tâm hồn chúng ta thật sạch trong chúng ta sẽ cảm nhận được hương thơm của nó.
    Hôm nay, đang là kì nghỉ lễ nhé.
    Chúc anh mọi người có kì nghỉ thật vui, thật hạnh phúc bên người thân yêu!!!
    Còn em sẽ ko làm gì và Ngủ thôi nào!!!
    :-):-):-):-):-)
    wildness thích bài này.
  4. wildness

Hôm nay mình lại bị mất ngủ.. nằm mãi chả ngủ được cứ suy nghĩ quẩn quanh. lại vào đây tâm sự với bạn Thu. :)
    Chuyện hôm trước mình kể code được EA với đầy hy vọng, và đúng như vậy nó không làm mình thất vọng tẹo nào. tuy phải chỉnh sửa vài chi tiết để giảm thiểu rủi ro, chấp nhận lợi nhuận thấp hơn để an toàn. nói chung hiện tại mình rất hài lòng.. chắc phải đánh live vài tháng nữa mới chắc chắn nó có kiếm được tiền ổn định không, và chắc là vẫn còn phải chỉnh sửa nữa để phù hợp với thị trường.

Hôm nay mình bị mất ngủ có lẽ do hóng được chuyện của vợ, Cô giáo và đội Phụng sự sắp tổ chức một khóa học thiền 4 ngày Offline tại Hà nội. mọi người dự định 8/6 sẽ tổ chức lớp học khoảng 400 người.
    Chuyện lần trước mình kể với bạn Thu chuyến đi chơi ở Đà Lạt với đầy cảm xúc phiêu lưu ấy. nó lại tiếp diễn với mình khi đợt qua tết vừa rồi cô giáo và đội phụng sự ra HN và vào nhà mình, cách đây khoảng hơn 2 thangs rồi.
    Lúc ấy mình chỉ biết tin là mọi người chuẩn bị offline các thành viên Miền Bắc, điều kiện để được tham gia là phải thiền 90 phút mỗi sáng cùng mọi người trong 15 ngày gần nhất.
    Lúc ấy mình không hề có suy nghĩ cô giáo và mọi người sẽ ra HN. Vợ mình muốn tổ chức offline tại nhà mình. nhưng mình nhất quyết không đồng ý, mình không muốn chứng kiến những chuyện như đã thấy tại Đà lạt hoặc chuyện tương tự ở Nhà mình. ít nhất là mình chưa sẵn sàng đón nhận một điều gì đó mơ hồ sợ hãi... mình muốn có gì thì vẫn cứ bình yên như vậy, mình không muốn thấy một cái gì đó lớn lao ảnh hưởng tới mình. đúng là mình ích kỷ nhưng năng lực mình có hạn nên vẫn rất sợ.

Nhưng mọi chuyện điễn ra cứ như một giấc mộng ấy, lúc ấy vợ và mình vẫn cứ nghĩ là offline đội MB bình thường. có bạn Trang Tròn từ Bình Thuận ra sáng thứ 7, vợ bảo để bạn ấy ngủ nhà mình được không? còn tổ chức offline sẽ ở một quán cafe vào Chủ Nhật. mình đồng ý là như vậy..
    Nhưng mình đâu biết rằng bạn ấy ra thám thính theo ý cô giáo(mình đoán vậy), buổi chiều hôm ấy thế nào mình lại ngồi thiền chung với bạn ấy và vợ và đội phụng sự cùng mở zoom.. khi thiền 60 phút xong mọi người có nói chuyện trên zoom, cô giáo nói sẽ tạo bất ngờ cho mọi người ở đội miền bắc, và ướm thử ra HN. lúc này mình cũng chả quan tâm, tìm cách té luôn.. nhanh khẩn trương.
    điều thật sự bất ngờ và choáng váng là ngay sau đó cô giáo và mọi người bay ra HN và vào luôn nhà mình. tầm 8h tối thì đến nơi, mình thực sự shock. vợ mình cũng bị bất ngờ, chắc bạn Trang tròn biết hết. lúc ấy mình cũng hoang mang nhưng thôi kệ, mọi sự tùy duyên...
    thế là mình và vợ vội vã chuẩn bị đồ ăn tối cho mọi người......
    đêm đó cả đêm mình không ngủ được, rất lo sợ, hoang mang... cứ có tiếng động hay động tĩnh gì lạ là giật mình.
    sáng tầm gần 4 giờ mọi người dậy ngồi thiền, mình cũng xuống tầng 2 nhòm ngó, ý cũng muốn vào thiền chung. mọi người gọi mình vào thiền cùng, mình muốn do thám xem có chuyện gì không?? trong khi thiền mình cũng thấy khá nhiều tiếng động lạ... nhưng nói chung là do mình hoang mang quá nên mới vậy, ngồi kiết già được tầm 40 phút thì mình xuống bán già thêm khoảng 20 phút. xong quyết định xả thiền và đi ra ngoài trước.. lúc này mình cũng đoán được là chắc không có chuyện gì ở nhà mình đâu. nên sáng hôm sau mình có bảo với vợ là, thôi cô giáo và mọi người đã về đây rồi thì tổ chức offline tại nhà mình cũng được, hoặc tùy mọi người quyết định.
    vợ mình nói chuyện với cô giáo và mọi người thì tất cả ai cũng hồ hởi vui vẻ, và quyết định sẽ of tại nhà mình. vợ mình thông báo thay đổi địa điểm of tại nhà mình, và lúc này những người khác mới biết là sẽ được gặp cô giáo.
    buổi chiều hôm đó mọi người of tại nhà mình, tất cả gần 30 người ngồi thiền chiều hôm đó.. và mọi thứ trôi qua rất bình yên.. Cô giáo cũng bảo là chưa bao giờ thiền chung đông người mà diễn ra yên bình như thế..
    Từ sau đợt đó tới giờ hầu như sáng nào mình cũng dậy ngồi thiền cùng mẹ và vợ, mình thiền tầm 40 phút là xả thiền. còn vợ mình và mẹ sáng nào cũng thiền hơn 90 phút.

Sắp tới khóa học offline cô giáo cùng đội phụng sự và đám trẻ con đi cùng sẽ ở nhà mình... chắc mình sẽ mất tự do nhiều, sẽ mất ngủ và cả hoang mang mơ hồ nữa, ở nhà mình mà cảm giác mình không phải là chủ. mình rất không thích như vậy tẹo nào.
    trước dây vài lần khi mình nc với cô giáo, cô cứ hay gặng hỏi "ước mơ của anh là gì?? mình không nói...
    nếu lần này cô giáo mà hỏi mình sẽ nói là. "ước mơ của em là sẽ không bao giờ phải gặp cô giáo lần nào nữa."
    Lần cập nhật cuối: 11/05/2023
    tthhmm thích bài này.
  5. tthhmm

Học trò ngoan !!!hihi
  6. tthhmm

HP, NGÀY.... THÁNG .... NĂM....
    Chào anh- tháng 6 cơn mưa mùa hạ...
    Đúng là sau bao ngày , nắng cháy lửa, điện cắt, lũ trẻ đua nhau ốm vì quá nóng ra điều hòa vào điều hòa mà cũng phát ốm. Ông trời thương tình cho mưa nguyên tuần luôn.
    Không khí oi nóng dường như đã ở rất xa, nhường lại cho bầu trời u ám của những đám mây xám trên nền trời....
    Mát mẻ, dễ chịu và có phần hơi lành lạnh khi ngủ. Chao ôi, sao em lại yêu cái mùa hè đến thế.
    Lũ trẻ ko phải vắt óc lên vì học. Chúng được tự do chọn môn chúng yêu thích. Được đi bơi, tắm biển, được đi về quê lăn lộn ở đám thóc, sân kho... được đạp xe vòng vòng quanh xóm mà ko bị mẹ hét hò, nhắc nhở, được thả diều, chơi game , xem phim mà ko áp lực học hành. Chúng nó dễ chịu thế thì người lớn cũng nhàn hẳn.
    Bớt cáu gắt và bớt stress, bớt nếp nhăn, bớt lo âu phiền muộn.
    Và em cũng thảnh thơi ngồi viết cho anh này.
    Thế này phải cám ơn mùa hè chứ anh nhỉ.
    Tuần trc em bảo sếp cho em nghỉ 1 tuần đi du lịch.
    Nó hẹn sang tuần.
    Rồi tuần này, lại xin
    Nó lại hẹn sang tháng.
    Rồi làu bàu:" Chị nghỉ thì ai làm công việc đó cho chị?"
    Úi trung tâm đầy người tài, đâu chỉ riêng chị?
    Phải cho chị chút thời gian cùng con trải nghiệm mùa hè chứ.
    Các bạn ấy lớn nhanh lắm.
    Rồi đến lúc các bạn ấy đòi xa vòng tay mẹ....
    Đòi ty, đòi tiền... đòi đủ thứ......
    Rồi lúc ấy chả thèm gì mẹ nữa... thì sao???
    Đối với ai ko biết. Với em công việc là thứ yếu. Lũ trẻ là số 1.
    Hơn lúc nào hết ko được phép buông rời quản lý với con.
    Hè con được thoải mái chơi, và em cũng muốn được chơi cùng con... Anh ạ!!!
    Chả biết bao giờ mới được đi một chuyến với lũ trẻ.
    Thôi cứ vui vẻ với mùa hè đã anh nhỉ.
    Chúc anh và lũ trẻ có một mùa hè yêu thương nhé!
    wildness thích bài này.
  7. tthhmm

hp, ngày... tháng... năm...
    Gửi anh!
    Cái nắng bắt đầu le lói sau vầng mây trắng mỏng. Trời trở về đúng nghĩa mùa hè rồi nhỉ. Vậy mà sáng thế, nắng cao ơi là cao mà vẫn cảm giác buồn ngủ. Nhưng giờ ngủ thì lại ko ngủ lạy lục thức đêm... Không hiểu mình sao nữa. Có lẽ ko còn ở độ tuổi thanh xuân nữa nhỉ, bắt đầu già , bắt đầu cảm giác vị đắng của bệnh tật và khổ sở rồi ý.
    Hôm nay, các bạn ý- năm nay lớp 12 bắt đầu thi. Sáng nay, đi đường sao thấy cổng trường lắm công an và phụ huynh thế, lại nghĩ là chắc các bạn ấy thi học sinh giỏi gì cơ...Ơ hóa ra ko phải...hiihi... Các bạn ấy sắp kết thúc thời học sinh rồi.... Chao ôi, sao cái đề đúng y như của mình hơn 20 năm về trc. Đáng nhẽ mình chả nhớ đâu mà tự nhiên con bé bạn nó nhắc thế là một cảm giác nhung nhớ, hồi hộp .... một cảm giác rất YOMOST... của thời trẻ trâu ùa về...
    Thủa ấy nghĩ đại học là tất cả, là cánh cửa duy nhất để mình sống và ba mẹ cũng nghĩ thế. GIờ nghĩ lại sao mình lại có ý nghĩ đó nhỉ. Sau này, con các con lớn. Mình sẽ dạy con Đại học ko phải là tất cả và ko học được Đh vẫn còn một đống công việc và nghành nghề khác để học để sống và làm việc, hoàn thiện bản thân...
    Vì thế các bạn trẻ ơi, các con cứ học đi và cứ vô tư mà thi. Khi đóng 1 cánh cửa này sẽ có hàng loạt cánh cửa khác mở ra.
    Hãy ước mơ và thực hiện nó các con nhé.
    Ngày mai là một ngày khác ngày hôm nay.
    Chúc các con luôn thành công!

À đọc đi đọc lại... Rõ ràng là đầu bài " gửi anh" mà lại viết đâu đâu...hâha .
    Cái này gọi là " Lạc đề"-10 điểm về chỗ....hihi:-p:-p:-p:-p:-p
    wildness thích bài này.
  8. wildness

Mình cũng bị mất ngủ, chắc do ngày ngủ nhiều quá.
    Giả sử cho mình ngủ thoái mái, mỗi ngày mình có đến 20h để ngủ. Còn tất cả những việc khác chỉ làm trong 4h :D nếu không chơi game hay xem youtube.
    tthhmm thích bài này.
  9. tthhmm

Hp... ngày .... tháng... năm...
    Chào anh!
    Đã hết 3 tháng hè, lũ trẻ lại vội vàng bước theo nhịp năm học mới....
    Thời gian đã ngả bóng nghiêng về cuối năm rồi anh nhỉ? Biết kể cho anh nghe chuyện gì bây giờ ? Mấy tháng vừa qua, quả là nhà em có biến cốvà hệ luỵ kéo theo cả công việc của em nữa...Có buồn ko? Có anh ạ, nhưng mà rất vui vì qua biến cố về sk của papa lại trở lại bt , sau những ngày dài nằm viện, còn công việc em có đổi hướng ko biết là nên vui hay nên buồn nữa...Vẫn có công việc chỉ có điều thiếu 1 chút niềm vui anh ạ....
    Thôi, chả nói gì đến biến cố đó nữa. Cho anh xem bức ảnh này.hihi
    Biển ồn ào sóng vỗ...Biển mang đến cho con người bao nhiêu nguồn tài nguyên quí giá và đôi khi con người phải trả cho Biển 1 chút đau thương....Nhưng giá trị của Biển thì chả ai đong đếm được...
    Chả hiểu sao, dạo này khi nghe Nhật thải nước thải hạt nhân ra Bien khiến em cứ nghĩ mông lung... Hơn 90% lượng Oxi con người thở là từ biển và 100% lượng nước ngọt toàn thế giới con người sử dụng qua những cơn mưa cũng từ Biển, hàng tỉ tấn cá mỗi năm....Vậy mà con người thải chất thải hạt nhân cứ như ko??? Mặc dù Nhật kêu là đã xử lý----> nhưng xử lý thế nào? sao Ông Nhật ko đem cho dân của ông ấy dùng mà Biếu không cho Thế giới ---> cho Biển thế??? ÔI em không biết rồi tương lai con cháu chúng ta sẽ sống thế nào? Nếu ko nói là cực kì đáng sợ với số lượng nước thải hạt nhân mà Nhật đang thải??? Cá chết( còn ko chết thì biến đổi), nhưng khủng hoảng hơn là nước ngọt( từ nước mưa) cũng nhiễm phóng xạ, rồi Oxi cho biển cung cấp cũng là phóng xạ.... Thế thì con người sẽ chết dần, chết mòn....Hành tinh của chúng ta cũng chết dần, chết mòn......sẽ ko thể ở nổi nữa......Một viễn cảnh tương lai mà em ko dám nghĩ thêm nữa...Rồi đến lúc chả ai dám ăn cá vì nhiễm phóng xạ, chả ai dám uống nước mưa vì cũng nhiễm phóng xạ nốt...Còn sót lại lượng nước ngọt ngầm ít ỏi chắc họ sẵn sàng tàn sát nhau để chiếm đoạt nguồn nước....Nghe buồn nhỉ??? Mà vì buồn nên em ko dám nghĩ thêm nữa.Kẻ có người lại bảo là người lắm lời nói linh tinh...Hì. Thôi thì Hiện tại Biển vẫn còn rất đẹp , rất hiền hoà. Mình tội gì mà ko vác xe ra biển ngắm anh nhỉ??? :-p:-p:-p.
    Chúc anh một ngày hiền hoà và ồn ào như Biển, thế mới vui nhỉ?:rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:

P/S: Cái ảnh ko phải là em đâu nhé, em mượn tạm 1 người trên mạng...chả rõ là ai ý.
    --- Gộp bài viết: 19/09/2023, Bài cũ từ: 19/09/2023 ---
    hp, ngày ... tháng ...năm...
    Cho Bé con được viết tiếp cho bớt thèm , bớt nhớ lá thư nhé?
    Gửi anh.
    Gửi anh chút gió heo may của buổi sáng chớm thu.
    Gửi anh hương thơm ngậm sữa của mùa cốm mới.
    Gửi anh vị ngọt thanh của trái bưởi chín vàng.
    Gửi anh Mùa Thu trái ngọt
    Em gói tròn trong chiếc bánh trung thu.
    Em yêu sắc thu vàng trong lá.
    Yêu tiếng trẻ con rộn ràng bước đến trường.
    Yêu cả những lá thư vơ vẩn thủa đôi mươi ta gói chặt kí ức....
    Bước gần kề đến nửa cuộc đời.
    Lo toan, sầu vương trên mái tóc.
    Khép lại.
    Chỉ để Thu vương vấn trên thềm nhà.
    Chiếc lá vàng rơi theo gió.
    Em góp nhặt
    thả theo dòng nước trôi...
    Hì, hẹn anh mùa thu tới...em viết tiếp nhá.
    Còn bây giờ và ngủ một giấc thật ngon nào!:-):-):-):-):-)
    wildness thích bài này.
  10. tthhmm

Hp viết cho ngày đầu năm!
    Chào anh- năm mới vui vẻ nhé!
    Đã lâu lắm ko vào đây, hay là đôi lúc có vào nhưng lại tự hỏi em nên viết gì đây...???
    Anh biết không có lẽ phải đến hơn 20 năm HP mới có một mùa thu đẹp đến thế. Một mùa thu đúng nghĩa luôn: heo heo , se se mà hơi lành lạnh ... Sao mà dễ chịu ngọt ngào đến thế. Mà cũng phải đến hơn 10 năm mới có một đợt rét ngọt khiến mọi con buôn quần áo phải vui vẻ ra mặt...hì không thì quần áo rét biết bán cho ai cơ chứ???
    Và chưa bao giờ thời tiết vào ngày đầu tiên của năm mới lại đẹp, dễ chịu...Một chút lắng đọng của thời gian, chuyển giao của năm mới. Lòng người háo hức vui vẻ trở lại sau cơn đại dịch cướp đi kha khá người ....
    Bước sang năm mới, bé con chúc anh và gia đình tràn ngập tiếng cười. Chúc mọi người đọc topic này luôn nhận niềm hạnh phúc nho nhỏ của mình.
    Một năm đã qua, một năm mà nhà em cũng thật nhiều biến cố.
    Em cũng phát hiện ra mình có một cái u nho nhỏ......Mà anh biết không, em vẫn chưa đủ dũng cảm kiểm tra xem là ác hay lành........
    Thôi thì cứ trân trọng từng giây phút hạnh phúc bên người thân và con cái.....
    Không suy nghĩ nhiều nữa.
    Ai cũng phải ra đi. ĐÓ là sớm hay muộn và ta tìm cho mình một lý do để ra đi mà thôi anh nhỉ???
    Có lẽ sang năm mới em sẽ dũng cảm hơn và đi kiểm tra xem thế nào......
    Có thể là điềm tốt hay không mình cũng cần nắm rõ xem ở lại và viết topic này lâu hơn nữa chứ......
    Gần bước sang năm mới, em chở lũ trẻ đi lượn phố. Hỏi chúng nó muốn ăn bất kì thứ gì chúng nó thích, thậm chí sẵn sàng mua bất cứ điều gì các con muốn mua và thức cùng các con qua 12h đêm và chúc mừng năm mới.
    Được Hòa dòng người ngang dọc trên con phố, nói câu chúc mừng đến gia đình , bạn bè, người thân luôn là điều hạnh phúc nhất anh nhỉ?
    Xuân đang bước gần lắm rồi và chúng ta già thêm 1 chút, lũ trẻ lớn thêm 1 chút...một chút...một chút nữa....chúng sẽ phải tự do dùng đôi cánh của mình và tập bay như em và anh....như biết bao thế hệ đi trước nữa.... Chúc các con luôn đủ tự tin vững bước trên con đường của mình như thế hệ của anh và của em nhé!
    wildness thích bài này.