1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm người bạn cũ...

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi tthhmm, 31/05/2019.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. konho

konho Thành viên gắn bó với ttvnol.com Đang bị khóa

Trùng hợp không phải là ngẫu nhiên, Làm gì có chuyện một người hiểu biết lại có những nhận định khờ khạo đến khó tin :D
  2. hungxongbeng

hungxongbeng Thành viên gắn bó với ttvnol.com

ô thật á. ý cậu là tôi khờ khạo á :))))
  3. konho

Thì thôi cứ để gió cuốn đi bạn :)
    tthhmm thích bài này.
  4. tthhmm

tthhmm Thành viên gắn bó với ttvnol.com

Anh....Thế là Gần đến Tết rồi nhỉ? nhà nhà...người người nhộn nhịp đón năm mới. Ai cũng hối hả, cũng vội vàng hơn thì phải....
    Thời gian trôi qua thật nhanh.......
    Mới ngày nào...Em vẫn là cô bé....thèm được mẹ mua cho cái áo mới đón xuân ghê gớm...bởi năm nào cũng mặc đồ thừa của anh chị. Cả tủ quần áo có duy nhất một chiếc váy...xinh ơi là xinh thế mà ko dám mặc ngày Tết. Mà chỉ mặc duy nhất 1 lần đi đám cưới thôi.Thế rồi...lớn dần...lớn dần... chiếc váy đó em chả xỏ được nữa...mà bị đem cho từ lúc nào......
    Nhanh quá.....Giờ em thành mẹ....thay vì mua đồ cho mình....em lại giống mẹ đi sắm váy cho con gái.....hì:rolleyes:
    Rồi ....đi ngắm đào Tết...em mê mẩn với những cành Mai...Mà sao cái cây em thích - nó đắt ghê gớm thế...Thôi mình an phận nghèo vậy..,,:-(

Rồi lại mê mẩn với những cánh đào
    Trống Vắng
    Chiều nay lất phất mưa bay
    Bỗng có cơn gió heo may thổi vào
    Nhớ lại ngày ấy năm nào
    Tóc mây trước gió , hoa Đào đón xuân

Thôn trang vui vẻ tưng bừng
    Có cô thôn nữ ngập ngừng đón xuân
    Tóc dài e ấp lưng chừng
    Nụ cười hứa hẹn ngày xuân còn dài

Thế mà năm tháng phôi phai
    Tóc mây ngày trước đến nay nhạt màu
    Chiều nay nhìn cánh hoa Đào
    Cũng bay trong gió cũng chào đón xuân

Lòng người thôn nữ ngập ngừng
    Không còn hứa hẹn ngày xuân còn dài
    Nụ cười héo hắt tàn phai
    Phai theo tháng rộng năm dài gian truân…
    (Hồng Sang)

Trời lất phất mưa bay....Những cánh đào e ấp trong gió lạnh
    Mùa Xuân.. Em thấy Mình hâm thật.....Đi ngắm đào ... mà lại mơ tưởng... như cô thôn nữ chìm vào sắc hoa....
    Mà Cô Thôn Nữ ấy...cũng đã qua cái tuổi mơ ước rồi...Nên Ngập Ngừng .....nên Buâng Khuâng.....dường như cành đào ấy cũng đang run rẩy trc cơn gió lạnh của mùa xuân...hay bởi lòng người trc ngưỡng cửa xuân ko còn háo hức....còn cái rạo rực tuổi trẻ nua....

chỉ có điều Mơ mộng rồi cũng phải tỉnh mộng anh à...khi nhìn thấy cảnh đau lòng thế này....
    Em nghĩ sao Người Việt ích kỉ thế.....
    Vì thú chơi Đào Ngày tết họ sẵn sàng chặt hàng ngàn cánh đồng đào Tây Bắc...Có lẽ người dưới xuôi nên bớt cái tham chút đi, tự trồng đào và mua...Chu chặt hết thế này, đến 30 tết...những cành đào vất như rạ bên góc đường thì đau đớn lắm...
    Em xót xa trước gốc đào chục năm tuổi thế này....Thế này...Miền Tây Bắc sẽ còn gì nữa đây?

Em nghĩ Chính Phủ năm nay , thât tuyệt vời khi cấm rượu bia.Sẽ còn tuyệt vời hơn nữa cấm chặt những cành đào thế này. Hãy trả lại vẻ đẹp tự nhiên cho những cánh đồng Hoa Tây bac chứ.
    Hì ...Hi vọng nhé...May mắn 1 ý kiến nhỏ của em có thành hiện thực ko nhỉ/???
    có lẽ là xa vời quá nhỉ...
    Mà ko biết anh cbi tết đến đâu rồi nhỉ?
    Hôm nay , em vẫn đi làm...chiều về...lượn phố mà vẫn ko quên nhiệm vụ nhé...
    Mua đồ về làm mứt..Năm nay, em mua hoa đậu biếc về pha màu cho lạ.....Và thức đến bây giờ...Con cún nhà em , thấy mẹ lục đục trong bêp nó hỏi:" Mẹ ơi, mẹ làm gì thế?" Mứt con ah
    - Tý cho con ăn nhé.
    +uh
    the rồi 1h đêm làm xong, con bé đã lăn ra ngủ rồi.Nên em mới rảnh để blog cho đỡ nhớ nhỉ??

..................
    xuân về trên từng con ngõ nhỏ rồi....
    Bé con chúc anh đón mùa xuân thật hạnh phúc, vui vẻ bên gia đình,
    Chúc cả bạn Konho va hungxongbeng...nào đó có Tết đầm ấm nhé.
    Khép lại một năm cũ nhiều biến động... nỗi lo âu, niềm vui....đón một năm mới nhiều thành công .
    Happy New Year to All!
    konho thích bài này.
  5. konho

Bạn Thu hồn nhiên quá nhỉ khi nghĩ cấm chặt đào rừng :D một điều hết sức viển vông và có vẻ ích kỷ đấy.
    gọi là đào rừng thôi chứ thực tế đa số các cây đào ấy đều trong khu đất có chủ hết cả, người dân miền núi chặt đào bán cũng là một nguồn thu đáng kể để họ có cái tết đầy đủ hơn. cái đẹp chỉ thực sự đẹp khi có nhiều người ngắm, chứ cứ để những cây đào ở những vùng xa thì chả có mấy người được ngắm, rồi nó lại lụi tàn đi mà rất ít người biết đến.
    Chẳng ai đi cấm một thứ chỉ vì sở thích của một vài người, chưa kể để thực thi luật là điều không có trong thực tế.
    luận nồng độ cồn khi lái xe thì dễ thực hiện vì chủ yếu ở miền xuôi, lại có nguồn thu lớn. cagt cũng nhiệt tình vì có nhiều lộc. chứ ở nơi rừng núi hải đảo thì uống rượu lái xe cũng chẳng có lực lượng đủ để thi hành hết được.
    Nhà nước sửa luật nồng độ cồn đúng là tuyệt vời, mình nghĩ sẽ tốt hơn nếu mỗi tỉnh có 2 đoàn thường xuyên đo nồng độ cồn liên tục và luân phiên ở khắp các trạm thu phí của cả nước thì tại nạn chắc phải giảm quá nửa.

Năm cũ sắp hết rồi , năm mới đến bạn Thu nhớ người cũ ít thôi nhé. yêu thương gia đình và chồng con nhiều vào. ông xã mà đọc được cái topic này của bạn chắc là buồn lắm đấy..
    Chúc bạn và gia đình năm mới sức khỏe và sống hạnh phúc.
  6. hungxongbeng

hungxongbeng Thành viên gắn bó với ttvnol.com

@konho: bạn Thu chắc cũng không còn nhớ người xưa nhiều nữa. Chỉ là đôi khi bạn ý muốn tâm sự mà không biết đặt ngôi nói với ai nên viết là anh thôi. Có khi bạn Thu muốn tâm sự với konho đấy. Ahihi. Ai cũng có một góc riêng mà.
    tthhmm thích bài này.
  7. konho

Nếu đúng là mình thì cũng tốt, mình đọc rất kỹ các bài viết và cũng chia sẻ rất nhiều với bạn mà. :)
    Lần cập nhật cuối: 25/01/2020
  8. konho

Biết bạn Thu thích những cây đào rừng, mình đã phượt lên tây bắc :D và quay video đào rừng ghép với bài hát bạn yêu thích. video hơi mờ do đt của mình cũ quá, hy vọng bạn vui khi xem video này.

tthhmm thích bài này.
  9. tthhmm

Ui...Konho....: hic.... Cảm ơn bạn nhé....
    Làm bà già gần 40 như tớ xúc động quá đi mất....
    Đã qua cái tuổi mà mơ mộng rồi...tớ nghĩ mình là đứa hấp khi có cảm xúc thế này....
    Giá như được Lên Tây Bắc Ngắm đào......nghe bài hát mình thích...thật chả còn gì hơn nhỉ???
    Thôi Phải tỉnh chứ nhỉ...hihi. Chúc Konho một năm mới tràn ngập niềm vui, hạnh phúc nhé
    konho thích bài này.
  10. tthhmm

hp, ngày.....tháng .....năm.....
    Thế là hết Tết anh nhỉ?
    Tết qua nhanh ...hay tuổi xuân chúng ta đang đi anh nhỉ?
    Em cũng như mọi người bắt đầu vào làm việc. Một năm mới bắt đầu.
    Là Ước mơ, là hi vọng ngày mai.
    Anh đón một cái Tết thế nào? Có vui vẻ, có đầm ấm? Có Hp ko?
    Bây giờ mới mở topic này mà em cảm thấy vui ...Chẳng biết nói gì hơn là cảm ơn bạn KONHO nào đó.
    Đôi khi niềm vui cũng bắt nguồn từ điều nhỏ bé thế phải ko a?
    Trước Tết, em đưa thằng nhỏ đi ngắm cây. Mà chỉ dừng lại chỗ mấy cây Mai. Cây nào cũng hỏi và giá ko hề rẻ....Thế rồi, có 1 anh miền Nam. Bán Mai cho em 1 cái cây nhỏ xíu đủ để trên cái bàn con con...úi cũng đắt...mà thích quá nên mua . Thang nhỏ hỏi em:" Mẹ ơi, sao mẹ thích Mai thế?"
    -hì Nhất chi đề thủ bái Mai Hoa con à.
    + Thế là gì hả mẹ?
    - À là cao bá quát đã làm câu thơ đó
    + Nó nghĩa là gì hả mẹ?
    _uh, là cuộc đời chỉ bái trc 1 nhành mai.
    + Tại sao lại thế?
    E có thể giải thích cho nó rõ ngọn ngành...Nhưng liệu quá sâu khi một đứa trẻ mới vài tuổi cho nó ko? Mới lại mẹ của nó đôi khi tâm hồn treo lơ lửng trên cành mai mất ...hì...Vì thế em nói với nó rằng:" Sau này, con lớn con học, con sẽ hiểu ngọn ngành hơn nhé. Nhưng Cao Bá quát rất thích hoa mai con ah"
    thằng bé Kết luận:" Con thấy mẹ thích hoa mai hon."
    Anh nghe nó nói ko, ro ràng là như cụ già ý.
    Đặt bông mai lên bàn mà ước ao nhắn nhủ:" Tết em nhớ nở cho chị nhé>" ( Anh thấy em có hâm ko?")
    Hoa đã xong, giờ 29 tết còn bày gói bánh chưng.
    Lão chồng điên lên bảo em:" Cô giỏi đi mà làm"
    Mẹ thì bảo:" Tao ko tham gia ý tưởng này."
    Bố thì nói:" Chỉ giỏi bày vẽ."
    hic........Thế mà em gan lì, làm bằng được ấy.
    Ko ai mua, ko ai làm thì em làm.
    Đi mua lá, mua lạt , mua thịt, mua đỗ....ngâm gạo...
    Chỉ có điều bổ củi thì em chịu...Vậy 36 kế lại dùng kế Mỹ Nhân Vậy...hehehe
    - Anh giúp em tý nhé
    + Tôi ko làm, tôi ko rỗi hơi.
    - Em tự gói...anh giúp em bổ củi, em tự khiêng củi về, đuoc ko?
    + Tự đi mà làm
    Thế là vác mấy thanh củi của bác hàng xóm tốt bụng cho, đi mượn nồi luôn, tha về
    - Chồng giúp vợ tý nhá///
    Cương quyết thế , thấy vợ vác củi về lão ấy cũng bổ giúp nhé.

Thực ra thì giưẫ thành phố này, việc gì em phải khổ thế chứ?
    Ra chợ 200k là mua được 2 cái bánh......Nhà có ai thèm bánh chưng đâu?
    Nhưng.....
    Em tiếc
    Tiec tuổi thơ, tiếc Tết....
    Tết sẽ chẳng là gì? Nếu gia đình chúng ta ko cùng làm, ko góp sức...Mùi hương của bánh, tiếng lép bép của bếp lửa bập bùng đêm 30 tết sẽ là kí ức đẹp ngọt ngào tuổi thơ mấy đứa nhóc....
    Ko ai mua được thời gian
    Cũng ko ai mua đuoc tuổi thơ cả....
    Vì thế bằng mọi giá em phải làm....
    3h đêm ngày 30 tết, bánh xong....Ngon, nhưng em gói xấu quá....hì
    Thôi, vì Tết chúng ta phải cố gắng anh nhỉ!

Em đã đón một cái Tết trọn vẹn bên gia đình và người thân.
    Còn anh thế nào?
    Bé con vẫn luôn mong anh hạnh phúc.
    Năm mới đã sang rồi, chúc cho anh - cho mọi người đón một Năm 2020 Rực rỡ, thành công, bình an.