1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm tài liệu thiết kế khuôn Dập

Chủ đề trong 'Cơ khí - Tự động hoá' bởi cocacola1, 28/09/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. cocacola1

cocacola1 Thành viên mới

Tìm tài liệu thiết kế khuôn Dập

Chào các bác, hiện em đang có nhu cầu học thiết kế khuôn dập các loại. Vậy có bác nào có tài liệu hay kinh nghiệm gì thì giúp em với nhé.
    Thanks nhiều! (Tài liệu bằng Tiếng Anh cũng được)
  2. thanhcao_kahp

thanhcao_kahp Thành viên mới

Thiet ke khuon a! minh co 1 so tai lieu rat hay nhung chi ve khuon dap tam thoi con khuon dap khoi thi hoi it! Co ca tai lieu ve co khi hoa khuon dap tam neu ban quan tam minh se gui cho ban!
    Nói chung khi thiêt kế khuôn phảii thực hiện qua một số bước sau:
    - Thiết kế quy trình công nghệ gia công chi tiết
    - Tính toán lực dập cho từng nguyên công.
    - Chọn thiết bị (máy ép trục khuỷu, máy ép thuỷ lực v.v...) từ đó tính được hành trình máy, chiều cao kín, chiều cao hở của khuôn v.v...
    Điều quan trọng nữa khi thiết kế khuôn là phải căn cứ số lượng sản phẩm gia công (đơn chiếc, hàng loạt hay hàng khối) mà chọn khuôn cho phù hợp. Ví dụ như sản phẩm đơn chiếc hay hàng loạt thì không nên thiết kế bộ khuôn qua phức tạp (tính tự động hoá cao) do giá thành 1 bộ khuôn rất đắt. Nhưng nếu là sản xuất hàng loạt lớn hay hàng khối thì nên thiết kế các bộ khuôn tự động hoá để tăng năng suất lao động giảm chi phí nhân công!
    Để có kinh nghiệm thiết kế khuôn dập bạn cũng nên tham khảo các bộ khuôn có sẵn để học hỏi kinh nghiệm của người đi trước.
    Trên đay chỉ là một số kinh nghiệm của bạn thân! Hi vọng chúng ta sẽ cùng chia sẻ!Bye!
  3. halai1998

halai1998 Thành viên mới

bác này thử vào ASM handbook có cái volume Forging and Forming nói khá kỹ về các kỹ thuật dập khác nhau
    website là ASM international gì đó, timè trong ggogle là ra, họ cho download free trong 10 ngày
  4. cocacola1

cocacola1 Thành viên mới

@thanhcao_kahp: Thanks bác nhìu, em đang cần tất cả các loại tài liệu về khuôn dập. Nếu bác đã có nhã ý thì mong bác chia sẻ cho em với nhé.
    Trước đây em mới chỉ tìm hiểu về khuôn nhựa, nhưng do nhu cầu công việc hiện tại lên em cần phải tìm hiểu về khuôn dập.
    Mong được sự giúp đỡ của các bác đi trước.
    Nếu các bác có tài liệu thì có thể send cho em được không ạ, em cảm ơn nhiều.
    Đây là địa chỉ email của em : thanh_vuhoai@yahoo.co.uk
    @halai1998: Em nghe bác vào thử nhưng mà nó bắt đăng nhập bác ạ. Dù sao cũng cảm ơn bác nhiều!
  5. xuki

xuki Thành viên mới

@ thanhcao_kahp
    Chào bác! Em cũng đang cần tài liệu về thiết kế khuôn dập tấm, mong bác có thể gửi cho em tài liệu về vấn đề này có đc không??? Cảm ơn bác rất nhiều! Email cua em la: cokhibk@gmail.com
    Được xuki sửa chữa / chuyển vào 22:28 ngày 29/09/2006
  6. thanhcao_kahp

Tớ chỉ có thể up lên cho cho các bạn quyển 1 về ATLAT khuôn dập tấm thôi còn quyển 2 tớ chưa scan được. Hôm nay quên chưa cop vào USB. Các bạn chịu khó chờ 2, 3 hôm nữa nhé!
  7. thanhcao_kahp

Thành thật xin lỗi các bạn! tớ up TL lên mạng mai ko được chờ lâu quá! mà tớ ko có nhiều thời gian lên mạng! bạn nào có cách gì up TL nhanh nhanh 1 chut thikf bảo mình với!
  8. tranhan

tranhan Thành viên mới

Hi U
    Để làm quen với công việc thiết kế khuôn dập. Bạn cần tham khảo 2 quyển sách sau:
    1. Kỹ thuật dập nguội - Lê Nhường
    2 Design Die - Ivana Suchi (Nhật)
    Thân mến
    Trần Minh Nhân
    My blog : http://tranhan.vn.googlepages.com/
  9. cokhiviettuong

cokhiviettuong Thành viên mới

HI !
    TOI THAT NHANH NHAT BAN NEN XIN VAO NHUNG NOI DAY DE LAM THUC TAP SINH DE TIM HIEU VA KIEN THUC DO SE GAN BO VOI BAN NHIEU HON VA LAU HON VA CU THE HON !
    1.CONG TY REN DAP CHINH XAC VIET NAM ( KCN HO NAI 3 VA KCN VIETNAM SINGAPỎE
    2. CONG TY DERJINH VIETNAM ( KCN TRANG BANG TAY NINH )
    DAY LA NHUNG CONG TY CHUYEN VE DAP , THIET BI DAP VA KHUON MAU RAT NHIEU BAN THA HO MA HOC HOI ! CHAO BAN
    NHUNG DON VI DAY RAT TRONG DUNG NGUOI LAM NGHE NAY DAY . NHANH LEN BAN !
    COKHIVIETTUONG
    0903.744162
  10. ngothang90

ngothang90 Thành viên mới

mình đang làm đồ án tốt nghiệp về thiết kế khuôn dập. mong các bạn giuos mình về tài liêu khuôn dập
    gmail của mình : ngothang90@gmail.com
    thanksss cả nhà