1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm việc ở nhà hàng Việt tại Brussels

Chủ đề trong 'Hà Lan - Bỉ - Luxembourg' bởi TATNhoc08, 26/07/2009.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. TATNhoc08

TATNhoc08 Thành viên mới

Tìm việc ở nhà hàng Việt tại Brussels

Tình hình tài chính nhà em đang đi theo đà của cuộc khủng hoảng tài chính, gay cấn quá các bác ạ. Em muốn hỏi có bác giai, bác gái nào đi làm thêm ở Brussels cho nhà hàng Việt thì cho em xin ít thông tin ạ.
    Nhà em ở xa Brussels quá nên không biết hỏi han ai được.

Đa tạ các bác nhiều ạ
  2. TATNhoc08

TATNhoc08 Thành viên mới

Tình hình là các bác đi nghỉ hết rồi hay sao không có ai giúp em với ạ . Nhà em không nói được tiếng Pháp và tiếng Hà Lan nên đi đâu tìm việc cũng khó
  3. totochan2007

totochan2007 Thành viên mới

Viec lam o nha hang Viet cung ko kho tim lam. Ban cu bao google search Vietnamese restaurants in Brussels. No se cho ra 1 danh sach cac nha hang kem theo so dien thoai, dia chi lien lac. Nhac may goi hoi ho xem co viec ko?
    Day la 1 vi du tim tu Google:
    http://www.resto.be/ware/guide/guide.jsp?b_type=1&region=4&city=107&kitchen=43&lg=EN
    Toi cung da tung tim viec theo cach nay. Moi dau co the ho ko co viec, nhung ho se luu lai dien thoai cua minh va gioi thieu cho cac nha hang khac (vi ho quen nhau ca ma). Sau 1 thoi gian ho gioi thieu cho toi cho lam hien tai.
    Chuc may man.
  4. TATNhoc08

TATNhoc08 Thành viên mới

Cảm ơn bạn . Vote cho bạn 5 sao rồi.
    Mình sẽ thử theo cách của bạn xem có được may mắn như bạn ko
  5. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Bạn gì gì bị khủng hoảng tài chinh ơi, tớ cũng đang ở Brussel và đang đi làm thêm cho 1 restaurant của VN đây nè, tớ cũng chả biết tiếng Pháp hay Hà Lan đâu, sang đây học tiếng Anh mà, thế mà vẫn xin đc đấy, ko khó đâu. Tớ đoán bạn cũng là girl giống tớ. Mình làm những việc lặt vặt như rửa ly, làm đồ uống thì cũng ko cần tiếng lám, như tớ làm trong bar thì cũng khỏe, nhân viên ở đó cũng toàn ng Việt thôi, ngay cả trong nhà hàng Tàu, Nhật hay Thái cũng toàn dân VN cả, từ chạy bàn đến làm bếp. Mà mình con gái làm bàn thế đỡ mệt, chứ làm trong bếp mệt lắm, vừa nóng nực lại vất vả.
    Giờ đợt hè mấy người làm họ cũng hay về VN, hoặc Trung Quốc, nên nhiều nhà hàng thiếu người lắm. Giờ nhà hàng ngay sát nhà hàng tớ đang làm đang cần người, bạn thick thì tớ có thể giới thiệu cũng okie. Nhưng mà thường làm tối, khá muộn, 12h mới xong cơ, lúc đấy ko biết còn xe cho bạn về ko.
    Ko biết anh Totochan đang làm ở nhà hàng nào thế, em làm ở gần Bourse, ngay trung tâm, nên cũng nhiều khách du lịch nói tiếng Anh, nhiều lúc cũng practice được, giờ cũng biết mấy từ tiếng Pháp thông dụng rồi. Đi làm thêm thấy mệt, nhưng an ủi là có thể tự nuôi nổi mình, và lại đc cái họ cũng chỉ cần mình làm weekend thôi, nên vẫn có tgian học.
    Mà tớ cũng sắp về VN rồi, việc tớ làm ở nhà hàng này, có khi cũng sẽ giới thiệu cho ai làm tiếp...
  6. TATNhoc08

TATNhoc08 Thành viên mới

Bạn caroltdk ơi, giới thiệu cho tớ đi. Mấy việc í chắc tớ cũng làm được
    Thanks bạn nhiều nhiều
    Vote cho bạn 5 sao nè.
  7. totochan2007

Chao em Carot,
    Em vẫn đi làm đều hả? Anh làm ở xa hơn một chút và cũng chỉ làm weekend thôi.
    Bạn TAT gì đó ko biết có làm đươc ở Brussels ko? Nếu được thì nhiều chỗ cần người lắm. Nhưng theo tôi biết ở Ghent cũng có nhiều nhà hàng Việt, Thái, TQ mà.
    Totochan
  8. TATNhoc08

TATNhoc08 Thành viên mới

Totochan ơi, ở Gent cũng có nhà hàng Việt nhưng mừ có mỗi 1 cái, mọi người đánh nhau vỡ đầu mà cũng chỉ đang xếp hàng chờ thôi. Tàu thì cũng có nhưng cũng ít lắm vì mấy đứa tàu lớp tớ toàn đi đánh quả ở tận đẩu tận đâu í, có thấy đứa nào làm ở Gent mấy đâu.
    Ở Brussels mà đi lại thuận tiện thì tớ vẫn ok. Cứ có việc là tớ mừng rồi $$$$ mà.
    À, cái list Totochan cho tớ cũng mới thử mấy cái mà chưa có ai cần, cũng chả ai thiết tha bẩu mình để lại số điện thoại cả
    mình cứ để lại thì chắc cũng rơi vào quên lãng thôi
  9. totochan2007

Nếu làm ở Brussels chắc bạn phải thuê nhà ở đó là chắc chắn vì nhà hàng thường tan vào lúc 11h hoặc 11h30. Có hôm còn có thể muộn hơn. Mà lúc đó thì chắc ko còn tàu để về gent được nữa hoặc có thì cũng rất gấp gáp. Đấy là còn tuỳ thuộc vào nhà hàng có gần ga Midi hoặc Central hoặc Nord ko?
    Nói chung việc đi lại ban đêm là một vấn đề cần quan tâm khi đi làm.
    Anyway, tôi sẽ để ý giúp bạn nếu có cơ hội làm ở các nhà hàng VN tại Brussels.
    T
  10. caroltdk

caroltdk Thành viên mới

Ôi bạn ở Gent cơ àh, thế thì có chuyển len Brussel hay ở nhà ai được ko? Nhà hàng mình đang làm cần người quá, đang nhờ mình hỏi đây này, ở Brussel mình cũng biết 1,2 chỗ nữa, nhưng đều làm vào buổi tối, ít nhất 12h mới xong cơ. Việc mình đang làm cũng đang muốn nghỉ vì bận học thi quá, mà ng ta đang thiếu ngưòi nên xin nghỉ cũng ngại, nên nếu bạn thu xếp đc thì tốt nhất là mình sẽ thu xếp làm thay chỗ mình luôn.
    Nếu được thì nhắn mình, mình sẽ PM cho bạn số mobile của mình để bạn liên lạc.
    To anh Totochan, em sang đay từ tháng 9 năm ngoái,bắt đầu ngó nghiêng xin việc làm thêm từ hồi tháng 3, cứ làm weekend thôi, cũng ko làm đều lắm, nhưng đợt hè thì ng ta cần người hơn. Tháng 9 em lại về VN roài. Anh ở đây chắc còn lâu nữa nhỉ.