1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm việc ở Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi bagiadaukho, 28/04/2007.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Chồng sang thì 2 vợ chồng tâm sự mấy hôm cho đỡ nhớ rồi xin việc là vừa. Nó cần ngưòi bây giờ thì nó đợi tháng 4 chồng cô sang chắc?
  2. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Nếu nói về mặt ngôn ngữ thì ai ở Úc hợp pháp đều là có residency hết nhưng đối với các agent và employer, residency đây thường có nghĩa là permanent residency (PR).
  3. Mua__Buon

Mua__Buon Thành viên mới

Cứ gửi chứ, bọn agent không bao giờ chê CV cả vì chúng nó sẽ cho vào DB, lúc nào có việc chúng nó sẽ search để tìm người phù hợp trước khi đăng quảng cáo
  4. kass

kass Thành viên mới

Hi,
    Các bạn chắc đều biết là trong semester thì theo luật international students chỉ được làm thêm không quá 20 tiếng / tuần.
    Nhưng vì nhiều lý do nên đôi khi có vài tuần mình "lỡ làm quá" 20 tiếng (tuần nhiều nhất khoảng 27 tiếng). Cũng hơi run vì không biết có bị thuế vụ hỏi thăm hoặc nhà trường biết được không?
    Có bạn nào cũng đã từng làm quá 20 tiếng trong semester không ? Nếu có thì các bạn có gặp rắc rối gì không ?
  5. romeo_ko_biet_yeu

romeo_ko_biet_yeu Thành viên mới

help me!...
    em mới qua úc theo diện đc bảo lãnh, vì vậy tiếng anh của e cũng hơi kém 1 chút... em muốn hỏi các anh chi là với trình độ tiếng anh như vậy, em có thể xin làm hãng đc ko ạh?? và có ai biết hãng nào, ở đâu đang cần ng ko ạh??? em dang ở NSW...
    Thanks anh chị rất nhiều...
  6. VoCuc

VoCuc Thành viên mới

Chào mọi người, nghe mod bảo nên mình đọc gần hết các bài trong topic này, ko thấy ai đề cập đến ngành điện cả. Đành fải hỏi vậy.
    1. o Vn mình làm về thiết kế điện cho building và factory. Bên Úc việc này có khó xin ko vậy?
    2. Học master hay bachelor dễ xin việc hơn vây?
    3. Trên mấy website việc làm chẳng thấy tuyển ngành này mấy, thế mà trong list - nó lại được tận 60 điểm.
    Hỏi vớ vẩn thế, ai biết trả lời hộ nhé? Thanks
  7. mancuder

mancuder Thành viên mới

Chào bạn
    1. Tại thời điểm này có hơi chớm lao đao do suy thoái. Tuy nhiên, tương lai phát triển của Úc còn dài, ko có điện thì lấy gì phát triển đây.
    2.Master hay Bachelor không quan trọng, quan trọng là tiếng Anh, chuyên nghành, phong cách làm việc.
    3.Không biết bạn tìm ở nước nào mà ko thấy, thử seek.com.au, gõ vào electrical engineer ra một đống muh.
    Thân
  8. ductrungvn

ductrungvn Thành viên quen thuộc

Đọc mấy bài trả lời của anh mancuder bên topic này và topic "Du học Úc: trường lớp, ngành nghề,..." thấy mừng quá. Em cũng đang học Master (2 năm) về Electrical and Computer Engineering (University of Wollongong), cũng vừa tốt nghiệp ngành Điện- Tự động hoá của trường Bách Khoa HN. Đọc bài của anh xong thấy tương lai cũng ko đến nỗi quá mù mịt như từng lo ngại hihi. Đúng như anh nói với 5 năm học ở BK rồi thì sang học bên này về vấn đề kiến thức thì cũng ko có vấn đề gì lằm. Cái quan trọng nhất bây giờ là cố tăng khả năng tiếng Anh.
    Rất hiếm khi gặp được 1 người VN học Engineering bên này, mà đặc biệt lại là Electrical Engineering vì thường dân kỹ thuật đi nước khác chứ ko đi Úc học :D
    Anh mancuder cho em hỏi là học ngành này xong ra trường, kinh nghiệm làm việc chưa có thì xin việc có khó không? và người ta có quan tâm đến kết quả học tập nhiều khong?
    Cảm ơn anh nhiều!
  9. mancuder

mancuder Thành viên mới

Chào bạn
    Mình không rõ tình hình nơi bạn ở. Mình ở WA và nhận thấy kỹ sư ở đây cung thiếu cầu. Các công ty cũng sẵn sàng nhận sinh viên mới tốt nghiệp vào để đào tạo chuẩn bị cho nguồn nhân lực trong tương lai.
    Nếu bỏ qua chuyện thưởng trú nhân, trước khi phỏng vấn chính thức, môn học chuyên nghành+ kết quả môn học dĩ nhiên là bị soi kỹ nếu bạn không có kinh nghiệm làm việc . Đối với ngànhh kỹ thuật, ngôn ngữ không phải là rào cản lớn, chăm chút một có kết quả tốt không phải là quá khó khăn.
    Thân.
  10. daihan123

daihan123 Thành viên mới

Thế là gia đình mình qua Sydney được 1 tháng rồi, công việc ở đây dạo này sao khó kiếm quá, tuy là mình có các bằng cấp và kinh nghiệm ở VN cũng tạm ổn như networking và database CCNA, MCP, OCA, OCP nhưng qua đây cũng chỉ post lên web, rồi chờ agent call thôi hoặc là search công ty rồi apply đại. Không biết bao lâu nữa có việc làm đây.
    Trong khi rảnh rang cũng muốn xin việc tay chân để làm quen, nhưng chẳng chỗ nào chịu nhận. Trong khi chờ thời, các bạn nào có máy tính hư hỏng, virus, phục hồi data, firwall network, v.v cần fix hay setup lại thì cứ email cho mình, mình sửa miễn phí cho.
    Vậy các bạn nào biết có chỗ nào cần người thì giới thiệu cho mình biết, có liên quan đến chuyên môn hay ko chuyên môn cũng được, mình xin hậu tạ.
    À còn chầu Café với anh Alex, khi nào anh rảnh thì call cho mình nhé, bây giờ thì mình đang rảnh 24/7.
    Email của mình: cre***card04@yahoo.com