1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm việc ở Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi bagiadaukho, 28/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. matovn

matovn Thành viên mới

Mình định học y tá ở Úc (học Đh ấy). mà mình băn khoăn liệu sau khi tốt nghiệp, mình chưa có PR thì có dễ xin việc làm hay ko?mà sẵn cho mình hỏi luôn là xin PR thì nên xin vào lúc nào( đầu năm học thứ 3?)thanks!!
  2. mino174

mino174 Thành viên mới

Mình có bà chị họ 42 tuổi, mới qua Úc được 1 tháng, đi theo diện đưa con đi học, chị mình muốn kiếm việc làm lắm, việc lao động tay chân gì cũng được, chỉ ở Sydney. Bạn có thể có việc nào cho chị mình làm không? Hoặc bạn biết chỗ nào cần người thì chỉ cho mình nha! Cám ơn nhiều lắm!
    Được mino174 sửa chữa / chuyển vào 14:47 ngày 25/11/2008
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Hỏi về PR thì qua topic về PR hỏi. Đừng có sẵn thế chứ
  4. metunton

metunton Thành viên mới

Cho mình hỏi 1 chút, nếu chồng mình đi theo diện dependent (vợ đi học theo diện học bổng ADS) thì có thể làm công việc gì phù hợp ko? Tiếng Anh rất kém, ở nhà thì học geotechnical ở trường mỏ.
    Nhân tiện cho mình hỏi có topic nào về việc gửi trẻ ở Úc ko nhỉ? mình tìm ko thấy.
    Cám ơn mọi người.
  5. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Bạn gửi bài bên topic này không hợp rồi. Topic này là cho những người có "có quyền làm việc" ở Úc trao đổi kih nghiêm/thông tin kiếm việc.
    T/h của bạn gửi đây hợp hơn
    http://www10.ttvnol.com/forum/Oz/904895.ttvn
    Bạn có PhD đang ở Nga hay mấy người ở VN hỏi cách sang làm farm bản chất là không khác nhau. Bạn đang ở 1 nước khác khác nước Úc và muốn sang đây làm thì trước hết bạn cần tìm công ty đồng ý bảo lãnh.
    Nếu bạn vẫn quan tâm, gửi sang topic ấy, ta trao đổi tiếp.
  6. Meo-meo

Meo-meo Thành viên quen thuộc

Có khi em giúp được bác nào tý ti đây.
    Bác nào ở Brisbane chưa kiếm đưọc việc muốn lấy ngắn nuôi dài thì em có thể giúp xin việc làm packing trong hãng, pretty easy, không phải nói là extremely easy mới phải. Em chỉ có thể giúp đưọc xin làm full time, lương 18 đồng/giờ không super, nếu có super thì 16.20/hour. Công ty rất lớn, tây, em chơi khá thân với thằng Production manager mà bố nó là owner của công ty đó, em đã giúp cho khoảng chục người local vào làm việc rồi nên bác nào cần thì cứ nói nhé.
  7. phnam2004

phnam2004 Thành viên mới

Tiếng Anh kém thì chỉ có mấy công việc chân tay (băm, chặt, xúc) cho người Việt hoặc đi farm thôi.
    Member của box này đa phần là "trẻ tuổi tài cao" nên còn quan tâm đến bay nhẩy hơn chuyện chồng con nên rất ít khi bàn đến gửi trẻ
    Gửi trẻ ở Úc rất đắt. Các trung tâm giữ trẻ điển hình như ABC (sắp phá sản) lấy từ A$70 (vùng xa) đến A$110 / ngày (vùng Sydney CBD). Muốn rẻ hơn thì có thể gửi tư - người có license có giá khoảng A$50 / ngày. Trẻ có nghỉ nhà ngày nào thì vẫn phải trả tiền cho ngày đó. Còn muốn rẻ "đặc biệt" thì tìm gửi mấy người Việt không có license, giá khoảng $30 / ngày, nghỉ bất cứ ngày nào không bị tính tiền.
    Với người có PR, chính phủ Úc hỗ trợ khoảng 1/3 giá tiền gửi trẻ (nhưng phải gửi vào các trung tâm / cá nhân có license). Còn với bạn có thể AusAid cũng có chương trình hỗ trợ.
    Nếu chồng bạn không xin được việc làm thêm hoặc lương thấp thì nên ở nhà giữ con còn hơn. Gửi các trung tâm thì giá thường quá đắt, còn muốn gửi chỗ rẻ hơn thì ít nhất cũng phải có ô tô.
  8. metunton

metunton Thành viên mới

Cám ơn bạn đã trả lời mình nhé. Mãi mới thấy có người trả lời nghiêm túc giùm cho.
    Về việc đi làm thêm thì mình thấy hội đi học Ausaid cũng đi làm farm nhiều lắm, chứ ko phải chỉ có mỗi hội kém tiếng Anh mới đi làm farm. Kiểu này thì chắc chắn ông xã mà có sang đấy đi làm thêm thì cũng chỉ culi thôi, hi hi.
    Còn về gửi trẻ thì đúng là các thành viên trong box này hình như chưa vướng bận con nhỏ ko có kinh nghiệm nên ko thấy có topic này.
  9. khaint

khaint Thành viên quen thuộc

Bạn sang webtretho box Úc.
    http://www.webtretho.com/forum/forumdisplay.php?f=50
  10. phnam2004

phnam2004 Thành viên mới

Bạn blame không đúng lắm. Theo ý tôi thì thực ra ngược lại mới đúng. Đa số member của box này rất tận tâm và nghiêm túc, nhiệt tình giúp đỡ mọi người. Thậm chí có thể là hơi... quá nên đôi khi tôi thấy box này hơi buồn, hơi đạo mạo và ít nhí nhố phá cách. Nó giống cái mục Q&A hơn là diễn đàn xã hội