1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tìm việc ở Úc

Chủ đề trong 'Úc (Australia)' bởi bagiadaukho, 28/04/2007.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. thuylinhluu

thuylinhluu Thành viên mới

Chị sang đấy theo diện kết hôn, và người bảo lãnh Chị sang đó là Chồng Chị, Dung có thể cho Chị biết xin việc bên đó như thế nào không?
    Ở TPHCM thì Chị không sợ thất nghiệp, nhưng sang bên đó lạ lẫm quá Chị không biết sao nữa, những công việc nào có thể xin làm Partime và xin có dễ hay không?
    Nhờ Em chỉ giúp, Chị cám ơn nhiều!
  2. thuylinhluu

Có ai không, giúp Em với!
  3. alexanderthegreat

alexanderthegreat Thành viên mới Đang bị khóa

Đi theo diện vợ chồng giữa năm sau mới bắt đầu làm thủ tục thì chắc cuối năm sau mới sang được. Hỏi bây giờ sớm quá
    Chồng em ở đây ~20 năm mà để vợ lên đây hỏi cách xin việc thì đúng là muốn nghĩ tốt về cuôc hôn nhân của em cũng thấy khó . Buổi off cuối năm box Úc lại có chuyện để đàm tiếu rồi.
  4. coneyhoang

coneyhoang Thành viên mới

Chào bác Alex, cho mình hỏi việc IT bi giờ bên Úc kiếm dễ không vậy, những việc liên quan đến telecom or network (nhung cong viec doi hoi CCNA/CCNP vi du vay), không phải programming, hình như anh alex cũng làm về IT.
    Cho hỏi lun cach thức kiếm việc phổ biến nhất co phải là post resumé cho agent không, hình như mình ít apply thắng tới nhà tuyển dụng hả (nghe nói vậy thôi, nếu sai sửa giùm
    Không biết giữa melb và sydney chỗ nào kiếm việc IT dễ hơn nhỉ
    Cảm ơn nhiều nhé
  5. alexanderthegreat

Topic này mọi người đều nói cả về những điều bạn quan tâm rồi. Chịu khó đọc lại. Nói lại dài thì không có hứng, ngắn thì không đày đủ
  6. coneyhoang

coneyhoang Thành viên mới

Cảm ơn bác Alex, cũng đang đọc lại, mấy chục trang đọc muốn nổ đom đóm mắt luôn, nhưng mà nhân tiện cho mình hỏi luôn là tình hình về job mọi người trao đổi ở thời điểm bắt đầu thread này, hình như năm 2007 có giống với thòi điểm hiện tại không (vì có thể nó có liên quan đến khủng hoang kinh tế và các yếu tố khác etc...) bây giờ là cuối 2009 rồi.
    Thanks,
  7. thuylinhluu

Đi theo diện vợ chồng giữa năm sau mới bắt đầu làm thủ tục thì chắc cuối năm sau mới sang được. Hỏi bây giờ sớm quá
    Chồng em ở đây ~20 năm mà để vợ lên đây hỏi cách xin việc thì đúng là muốn nghĩ tốt về cuôc hôn nhân của em cũng thấy khó . Buổi off cuối năm box Úc lại có chuyện để đàm tiếu rồi.
    Anh ơi sống ở đời muốn có cuộc sống tốt thì phải lo trước mọi chuyện chứ Anh, đúng là chồng Em sống ở bên đó 20 năm thì sẽ có nhiều kinh nghiệm, nhưng Em không muốn dựa dẫm vào Chồng mình. Em muốn tự tìm việc với chính khả năng của mình. Anh có hiểu điều đó không, còn cuộc hôn nhân của Em như thế nào thì bản thân Em biết rõ nhất, rất cám ơn sự quan tâm của Anh!
    Chúc Anh đầu tuần vui vẽ.
    Thùy Linh!
  8. alexanderthegreat

Theo ý kiến cá nhân thì tình hình hiệ tại khá hơn các đây nửa năm nhưng vẫn tệ hơn cách đây 2-3 năm. Công việc về IT thì Syd > Can > Melb > ....
    Để hình dung nó cần người kiểu gì bạn vào mấy trang web đã nhắc đén ở đầu topic, đăng ký hằng ngày nó sẽ gửi các yêu cầu tuyển người về cho bạn.
    Một kinh nghiệm nữa: có visa rồi thì đừng kéo vội bầu đoàn thê tử sang, sang trước một mình thôi. Sang rồi thì ngồi 1 chỗ rồi bắn cV đi khắp nơi. Nơi nào nhận làm thì ta đến đó ở (nếu bạn không chăm chăm cố thủ ở thành phố lớn). Hồi mới sang tôi sang Melb nhưng việc đầu iên là ở Can. Việc thứ 2 (cũng là hiện tại) thì ở Syd, làm cũng được 5 năm rôi (2 năm contractor, 3 năm permanent), lười cũng chả muốn đi nơi khác nữa.
  9. khaint

khaint Thành viên quen thuộc

Alex hăm doạ thế em nó sợ.
    Em yên tâm đi. anh Alex nói thế nhưng thực ra ảnh tốt bụng lắm. Chịu khó nịnh ảnh vài câu.
    Kinh nghiệm ở phòng nhân sự có lẽ không giúp gì được cho em bên này cả.
    Một thực tế phũ phàng là nếu tiếng Anh của em hạn chế thì hơi bị khó xin viêc ngon lanh.
    Em có thể xin việc partime ở các shop của người Việt, các công ty của người việt vùng fairfield và Liverpool.
    Cụ thể thì em có thể nhờ chồng em mua báo Chiêu Dương xem quảng cáo công việc.
    Không xin được việc thì cứ bảo chồng nuôi cho vài năm, học thêm lấy 1 cái bằng bên này rồi xin việc cũng chưa muộn
  10. thuylinhluu

Em rất cảm ơn về sự giúp đỡ của Anh!
    Em cũng không biết sang bên đó nên học gì đây nữa, Thật ra thì tieng Anh của Em không đến nỗi tệ lắm, vi Em nhút nhát quá, Em sợ nói sai, cho Em hỏi thêm agent co nghia la sao ha Anh? co giống trung tâm giới thiệu việc làm của bên mình không?
    Với bằng cấp ngành Công Nghệ Thực Phẩm Em có thể sinh làm Quality Control cho Cong Ty Thực Phẩm ở bên đó không?
    Nếu xin đi làm ở hãng, thì bên đó thường làm hãng gì hả Anh?
    Rất cám ơn sự chia sẽ của mọi người!