1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tin học cho SV BK nên dạy cái gì là hợp lý nhất, bắt đầu từ trang 2

Chủ đề trong 'Đại học Bách Khoa TpHCM' bởi bluesss_mizu_ha, 07/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. forzet

forzet Thành viên quen thuộc

Kinh nghiệm ngắn ngu?i nhưng ba?i học lâu da?i
    Hơ?, 10 thă?ng SV đi ráp máy thi? được nghe KTV tư vấn ráp máy xong vê? nha? ho?i lại sao tao mua máy gâ?n chục chai ma? nó chạy không bă?ng cái máy có 5 chai cu?a ma?y => gặp hoa?i, kê? ca? SV CNTT.
    Nên học thứ na?y đê? SV ko bị mấy thă?ng đó nó lư?a nưfa.
    Hoa?n Long + Titan: http://www.*****.com/index.php?showtopic=34793 Nôfi bức xúc cu?a dân buôn pc trên Net.
    Nguyêfn Hoa?ng => Rư?a tiê?n số 1 VN: http://www.*****.com/index.php?showtopic=27683
    Phong Vuf => Ân oán giang hô? ko ít: http://www.*****.com/index.php?showtopic=36976
    Câu na?y mi?nh nghe cufng nhiê?u, thươ?ng thi? kết qua? la? đi ho?i ngươ?i khác... hoặc la? đi mua đô? mới vi? nhi?n ma? ko la?m thi?... gắn vô ho?ng búa xua...
    Vậy chu? trương bác na?y chắc đi học Pascal, VB, C++ đê? SV na?o ra cufng lập tri?nh nhoay nhoáy Vê? nha? máy nhiêfm Virus cufng ko biết xa?i soft na?o đê? diệt, ko biết config registry, ko biết safe mode, ko biết msconfig... 10 cái máy PC mi?nh ca?i đặt cho mấy thă?ng bạn thi? 10 thă?ng xa?i ca? BKAV, niê?m tự ha?o (si? nhục) cu?a giới CNTT VN vậy ma? ai cufng ca?i, ngộ thật
    Ho?i tru?m CNTT VN la? ai chắc chi? có Nguyêfn Tư? Qua?ng, anh đaf tư?ng post ba?i trên báo giới VN ră?ng 1400 máy tính VN có kha? năng bị xâm nhập va? trơ? tha?nh ghost đê? ddos server trong nứơc thông qua việc ko đô?i pass default cu?a Modem... chắc lâu nga?y BKIS ko có việc la?m nên post ba?i lấy tiếng 1 chút Đọc ba?i đó cu?a anh NTQ ma? cươ?i buô?n cho CNTT VN, ngươ?i ta?i ko thiếu sao ngươ?i ta ko nô? như anh ma? lă?ng lặng la?m việc khác.
  2. shadowlesssc

shadowlesssc Thành viên mới

thằng nào ngu tới mức ráp cái 20tr chạy ko bằng cái 5 tr thì em bảo nó cuốn gói khỏi truong đi cho rùi
    Còn phần mềm BKAV có ích lám chứ anh fozet,vì phần mềm antivirus của nước ngoài nhìu khi đâu trị nổi máy thắng virus nội đâu,lúc đó là lúc BKAV tỏa sáng trên bầu trời VN...
    nói chung thì ngoài kiến thức chuyên ngành thì mấy cái anh fozet nói đều phải biết hết,mình phải làm chủ cục cưng PC của mình ....hơ,nhưng nói tới tin học văn phòng thì pác nào rảnh làm em 1 khóa excel với ạ , chưa làm thằng này bao giờ
  3. jied

jied Thành viên quen thuộc

Theo tôi , những điểm bạn nêu dưới đây là những việc thuộc lĩnh vực của một người kỹ thuật viên chứ không phải là của một người kỹ sư.
    Công việc của người kỹ sư thực chất là thiết kế và điều hành dự án chứ không phải là đi sửa máy hoặc đi lập trình. Đào tạo kỹ sư chỉ biết sửa máy hoặc lập trình mà không biết thiết kế và điều hành dự án là không đúng. Theo tôi hiện nay phần lớn ĐH ở VN đào tạo kỹ thuật viên cao cấp chứ chưa phải là đào tạo kỹ sư.
    Dĩ nhiên đối với một kỹ sư CNTT, lập trình và cấu trúc máy tính phải là một trong những kiến thức cơ bản phải biết qua. Nhưng tùy lĩnh vực chuyên môn mà những kiến thức cơ bản đó cần được chuyên sâu hay không. Người kỹ sư phải biết lập trình, phải biết cấu trúc máy tính nhưng chỉ cần biết kiến thức tổng quát còn thì tuỳ yêu cầu thực tế mà tự đào tạo thêm thôi.
    Ví dụ : Mục đích dạy lập trình PASCAL (hay C) trong chương trình đào tạo kỹ sư, thực chất không phải là để bạn trở thành một siêu lập trình viên PASCAL (hay C), mà là để bạn nắm vững các kỹ thuật lập trình (algorithm) rồi sau đó có thể áp dụng (hoặc hướng dẫn KTV) với bất cứ ngôn ngữ lập trình nào khác.
    Hoặc với những kiến thức cơ bản về mạng và cấu trúc máy tính, một kỹ sư CNTT sẽ hiểu rỏ hơn những bước cần thiết để thiết kế một mạng nội bộ. Việc tự lập một mạng nội bộ chỉ cần tra trên Internet là có ngay cần gì phải đưa vào chương trình đào tạo.
    Theo tôi, tất cả những điểm bạn nêu không cần (và cũng không ai) đưa vào chương trình đào tạo kỹ sư. Nếu muốn, một kỹ sư CNTT cũng có thể xử dụng những kiến thức cơ bản của mình để tự nghiên cứu thêm được.
  4. shadowlesssc

nó là kiến thức cần cho 1 ngừi làm việc với máy tính với khoảng thời gian cực lớn như chúng ta :|....đừng có nói là làm kỹ sư rồi khi đang làm viec65 trên máy cái bị nhiễm virú thế là đem ra tiệm nha...;))...rồi máy bị sự cố gì đó cũng đem ra cửa hàng tuốt ;))....
  5. forzet

Hờ, bạn đọc 2 câu của bạn nhé, nó đá nhau chan chát đấy, những điểm mình nêu là kiến thức của KTV, vậy câu bên dưới của bạn => VN đào tạo KTV cao cấp => độ mấy ông KTV cao cấp biết cái này?
    Bạn đọc lại nhé, mình chưa bảo đi sửa máy tinh nhé, mình chỉ bảo biết cài đặt là đủ, kiếm dùm dòng nào sửa máy tính nhé. Và cái mình nói ở trên dành cho SV ngoài khoa CNTT, còn khoa CNTT hoạ chăng cũng chỉ thiểu số biết những kiến thức trên vì họ là những Kỹ Thuật Viên Cao Cấp
    Cái này thuộc về vấn đề khoa CNTT nhé, mình ko can thiệp, cái mình muốn nói cũng như chủ đề này là Tin học hoá cho SV, nghĩa là mọi SV đều nên hiểu những vấn đề cần phải biết chứ ko chỉ dành cho cái gọi là Kỹ Thuật Viên hay Kỹ sư CNTT nhé. Bạn có đọc kỹ chủ đề muốn nói gì ko vậy?
    Xin lỗi bạn, mình cũng biết khối ông KS, cả Th.S lẫn TS về CNTT mà ko tự ráp nổi 1 cấu hình máy để chạy parallel đâu nhé, soft thì các vị có thể biết (chưa có khả năng viết) và dùng, nhưng cấu hình máy tối ưu cho việc đó thì mù tịt. Nhiều ông mua Laptop chọn ngay Vaio vì "tiếng" của nó to hơn thằng IBM hay HP cùi ghẻ. Còn cấu hình ra sao thì họ chả quan tâm.
    Trở lại việc Tin học hoá SV, bạn biết BK dạy cái gì cho SV về Tin học ko, xin thưa nó ko phải Pascal, nó là Visual Basic, cái của nợ này cũng từ Pascal và C mà rớt ra, bạn có biết cái môn Tin học này đánh rớt bao nhiêu SV rồi ko, ko phải ai cũng có cái đam mê gọi là Lập trình đâu nhé, ko phải ai cũng có khả năng hiểu được 1 đống cấu trúc câu lệnh nhảm nhí + phức tạp và bắt thuộc lòng để thi đâu nhé.
    Quan điểm nói chuyện => dành cho SV ngoài khoa CNTT. Còn SV CNTT học thế nào thì mình chưa đủ trình tiếp kiến nhưng cũng làm khối anh CNTT vãi ra quần rồi
  6. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

Chị của em toàn thế đấy, chỉ biết xài thôi. Cài đặt, kiểm tra máy, mua, nâng cấp thì cứ kiếm đồng chí nào mạnh về mảng đó mà nhờ hay hỏi thông tin. Collect thông tin vài đồng chí sành sõi, so sánh và xem giá cả => quyết định. Chứ cái gì cũng học, cũng biết thì có mà chết.
    Chị thì biết hỏi ai, biết lấy thông tin ở đâu để giải quyết sự cố là được rồi, sẽ tiết kiệm thời gian hơn là đâm đầu vào cái không phải sở trường, sở thích của mình để chỉ dùng vài lần rồi thôi. Kiến thức đủ hiểu người ta nói là được. Với lại có kiến thức, biết là một chuyện, nhưng nếu chỉ thực tập cho chính cái máy của mình thì trả giá nhiều lắm. Cứ tin là mình biết, mình có thể xoay sở thành ra chủ quan và thiếu kinh nghiệm thì không lường được các sự cố. Và chị không có đam mê về những thứ đó thì không tìm hiểu được, vô cùng chán (dù chị đã từng thức trắng đêm chỉ để mày mò cách sử dụng phần mềm hay chức năng nào đó)
    Những thứ Zet nói cũng đúng, nhưng Zet quên rằng chương trình luôn có cấp độ: môn học cơ bản, môn học cơ sở và môn chuyên ngành. Tuỳ cấp độ mà nội dung sẽ khác. Những thứ Zet nói khi em đứng ở vị trí không còn là cơ bản nhưng yêu cầu thiết lập đó là cơ bản. Nó chỉ là cơ bản cho bộ phận nào đó chứ không phải số đông.

7. gatrehah

gatrehah Thành viên mới

Hi hi, kiến thức về phần cứng thì bất kỳ người dùng nào cũng nên biết, nhưng cũng kô đủ để đưa vào làm thành một môn học (chẳng có trường đại học nào dạy tin học cái thứ này). Kô phải khi mua máy đều có các cuốn manual hết sao, có hình vẽ minh họa nữa . Nhiều người học cứ chê là các môn học chung chung quá, kô áp dụng được cái gì vào thực tế cả, điều này kô đúng, môn nào dù chung chung đến đâu cũng có ích lợi của nó, chỉ là do kô nhận ra thôi. Môn tin học cũng thế, dù cho học Pascal, C hay VB thì cũng như nhau thôi, quan trọng nhất là cách suy nghĩ, thuật toán của mình, ngôn ngữ khác nhau chỉ là ở cách trình bày thôi.
    Nhưng tớ kô nói rằng các vấn đề phần cứng và tin học văn phòng kô quan trọng, nhưng tớ nghĩ là nó kém quan trọng hơn thôi. Không thể thấy bất cứ cái gì cần thiết đều đưa thành môn học dạy sv đc, chỉ lựa ra những cái cần nhất. Chương trình đào tạo có 2 môn tin học 1 và 2, chả nhẽ đưa phần cứng và tin học văn phòng vào à
  8. shadowlesssc

ở trên em cũng chẳng nói là đưa mấy cái đó vào học,mà theo em thì 1 SV CNTT cần phải biết mấy cái đó ( em SV CNTT năm 2 ,và có khả năng ra trường = cổng Tô Hiến Thành )....nó cũng như muốn học toán 4 thì học toán 1 trước sẽ dễ tiếp thu hơn,nhưng bỏ toán 1 học ngay toán 4 cũng ok,khi cần gì thì tham khảo tài liệu toán 1 ...(đấy,ví du mình lấy sao mà nó hay thế,cứ gọi là sát thực tế ấy...)....làm phần mềm cũng phải có kiến thức phần cứng,và kiến thức phần cứng đầu tiên là ráp lại 1 cái máy có cấu hình nào đó :)...
    VB ---->chán chết,học buồn ngủ,ko hứng thú,nói chung là dở ẹc,chẳng biết đưa vào chương trình làm gì,chắc để phổ cập tin học ..zZzZzZ
  9. forzet

Hậu quả của Tin học hoá kiểu BK xưa và nay đó chị Mèo
    Hình như có mỗi đồng chí CNTT shadow là hiểu mình nói gì
  10. meoconsg

meoconsg Thành viên mới

gì mà rắc rối vậy?
    đã bảo là tin học hóa hay tin học cơ bản thì chỉ là cơ bản cho đại đa số. mấy thứ pascal, VS gì đấy chỉ giúp về vấn đề logic và mang tính giới thiệu các câu lệnh cơ bản thôi. Còn cứng mềm gì đấy thì xin chuyển xuống các môn cơ sở nhé.
    Đã bảo là em ở level khác rồi, nên mới thấy học tóan 4 trước, xem lại tóan 1 cũng được. Hay ko cần học pascal, VS gì đó cũng học cái khác được. Giống như em chưa học chữ cái, chưa học cách ghép vần mà đọc vẫn được nếu thuộc mặt chữ. Nếu tòan bộ đều như em thì không có chuyện bà con chết lên chết xuống vì cái môn này. (chị không rõ môn này bây giờ học và thi thế nào chứ trung học, đại học, cao học chị đều học, cách thi dễ òm, ĐH 9đ, cao học 10đ).
    Môn này không cần thiết? Vậy hãy chứng minh là mọi người cũng như mình vượt qua dễ dàng đi. Đó là tấm vé đầu tiên đấy. Nếu không có thì đừng thuyết phục người ta tin là cứng cứng mềm mềm gì đấy dạy mình sẽ tốt hơn.
    Còn Zet vẫn loay hoay giữa chuyện học và chuyện tìm hiểu. Liên quan đến máy tính thì đam mê của chị không phải là những thứ em đề cập là cần thiết, chị thích mò mẫm cách sử dụng các phần mềm liên quan công việc và các chức năng chuyên dụng của các phần mềm cơ bản hơn. các bạn nam thì lại thích tìm hiểu theo hướng em đề cập. Nói thật là từ hồi ĐH đến giờ mua máy, cài đặt, sửa chữa này nọ tòan là dân Hóa làm cho chị, nghĩa là cũng chỉ học duy nhất môn pascal còn cái khác là tự tìm hiểu.
    Nếu mọi thứ đều đem vô trường dạy như cơ bản hết thì dân Hóa cũng sẽ làm cái topic "Hóa học cho SV BK, nên dạy cái gì là hợp lý nhất" (Kỹ sư nào cũng phải ăn trong thời gian dài nên phải dạy nấu ăn Zu nhỉ )