1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tin offline shark-group hn- thứ 7 ngày 02/04/2011

Chủ đề trong 'Ô tô - Xe máy' bởi brown-shark, 23/03/2011.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. brown-shark

brown-shark Thành viên mới

close topic
  2. brown-shark

Bài này là của 1 bạn trong SG viết và mình đã học hỏi bạn ấy rất nhiều!
    Cảm nhận về xe Shark đã độ lên 150cc và full dàn lửa Nology + thắng đĩa sau ***Mình mua chiếc Shark đen vào tháng 11/2009, chạy mấy tháng đầu thì khá là Ok, tiếng xe rất êm và phuộc cũng êm nốt! [​IMG] Nhưng được vài tháng sau thì em nó bắt đầu rên la mỗi khi đề pa và nhất là yếu đi hẳn...[​IMG] Bản năng mách bảo rằng ko độ em nó lên thì sẽ có ngày em nó kiệt sức mất và ngay tức khắc quyết định làm luôn!

____
    ***Bước khởi động:ban đầu đem em nó đi dán bố + thay con trượt => em nó đã êm hơn chút đỉnh. Nhưng thấy em nó vẫn yếu yếu làm sao, chở người yêu đi lên dốc Vincom ở đường Đồng Khởi mà cứ sợ em nó hết đà (em nặng 85kg và người yêu 45kg), phải xuống dắt bộ thì...nhục chết mất! [​IMG] => Quyết định phá zin em Shark và nâng em nó lên 1 tầm mới [​IMG]

____
    ***Bước 1: đem xe lên trạm của Mr.Hùng cho anh Hùng...phá zin em nó [​IMG]. Cảm nhận đầu tiên khi thấy anh Hùng là trông anh rất trẻ và đầy tinh thần biker [​IMG].
    Mình chọn cách
    thay luôn lòng Excel để cho nó đồng bộ. Đổi luôn bộ nồi sau thành chuông khoan lỗ và bố dán có sẵn bên anh Hùng.
    Sau 1 buổi chờ đợi trong sự hồi hộp và nôn nóng, em Shark 125 giờ đã lên tầm 150. [​IMG]
    ____+Lúc đầu để 3 bi nặng xen kẽ 3 bi nhẹ chạy rất dzọt nhưng nghe tiếng máy rất ồn, thấy dư máy quá nên đổi lại thành 6 bi nặng luôn, thấy tiếng êm hơn chút nhưng vẫn có cảm giác tiếng máy vẫn còn khá to, mấy chiếc Excel 150 mình thấy tiếng còn êm hơn xe mình. [​IMG]
    ____+Sau mua thử bộ nồi trước của Sh xài bi 20x15 gắn vô chạy thử, chơi luôn bi Mallossi 11.5g => xe đề pa rất êm nhưng khi lên ga cao thì kêu cũng to ko thua gì bộ nồi cũ [​IMG]. Dù sao cũng máu nên đem ra Đại lộ Đông Tây quất thử thấy chỉ lên được 112km/h, mà tiếng máy cũng khá là ồn nên thay thử tùm lum các loại bi kết hợp xen kẽ...=> kết quả là cây dên của nồi trước tuôn ốc luôn => đẩy xe lên anh Hùng thay cây dên [​IMG]

____***Bước 2: thay luôn cây dên ắc 15 của Excel 150 bên anh Hùng. Lúc đầu chỉ thay bộ lòng máy, còn dên zin của Shark chỉ là ắc 13, phải tiện lại ắc chụp để lên ắc 15. Giờ thì làm luôn cây dên ắc 15, giá hơi bị phê: 1tr2.
    Anh Hùng nói bộ nồi của Sh xài dên dài hơn nên chiếc Shark ko chạy hết sức của bộ nồi => thay bộ nồi trước về bộ zin xài bi 18x14 với bộ kit 6 bi nặng.
    Đợi nguyên ngày dài mòn mỏi thì em Shark đã lành lặn lại liền chạy thử => trên cả tuyệt vời, xe êm như lúc mới mua về. Chạy thật nhẹ và êm ái! [​IMG]
    Ngay hôm sau chở thằng bạn 70kg xuống Vincom thử xe => em Shark giờ lên dốc 1 cách nhẹ nhàng và mạnh mẽ! [​IMG]
    Đến đây thì mình nghĩ phần máy của em nó đã hoàn tất, ko còn muốn gì hơn nữa. Nhưng dù sao vẫn còn máu nên quyết định đi luôn bước cuối: lên full dàn lửa [​IMG]

____***Bước 3: lên full dàn lửa bên shop Trungvic gồm: bugi Denso Iridium Racing + dây tăng áp Hotwire + mobin sườn ProFire của Nology ở đây:
    http://www.bikervietnam.com.vn/bfrm/showthread.php?t=124891

=> Cảm giác đầu tiên khi đề máy là tiếng máy nghe từ bạch bạch thành bụp bụp nhẹ. [​IMG]
    ___Tiếng máy êm hơn 1 chút nhưng do...đổi giọng nên thằng bạn lẫn ông thợ sửa xe gần nhà và người yêu ai cũng nhận ra và đều công nhận: êm hơn và nghe lực hơn chút [​IMG]
    ___Đem xe ra chạy thử xem mạnh lên như thế nào. Ban đầu lên ga từ từ thật từ từ => NO FEELING, đề vẫn dzọt nhưng không khác gì lúc chưa gắn. Thấy chán nên thốc ga 1 phát => em Shark dzọt lên cái dzèo làm xém nữa đụng chiếc xe phía trước [​IMG]!
    ___Em khẳng định 1 điều là xe ko nóng máy hơn khi lên full dàn lửa, do em có đồng hồ KOSO đo nhiệt độ thực tế đàng hoàng, thấy nhiệt độ thậm chí còn thấp hơn 3-4*C so với chưa gắn [​IMG]
    ___Từ đó kết luận thay full dàn lửa làm xe dzọt mạnh hơn, tiếng máy nghe êm và lực hơn chút và ko hề làm nóng máy...

____***Bước 4: lên thắng đĩa sau cho em Shark.
    __Lần này lại mang em nó lên cho anh Hùng đè ra...ngâm cứu. Sau 2 ngày thì hoàn tất. Linh kiện gồm: con heo dầu của Exciter + đĩa của Dylan + dây thắng dầu dài 2m.
    +Cái pat và con heo dầu Exciter

+Sau khi sơn đen cái pat và gắn vào xe:
    => Cảm giác khi lên thắng đĩa sau thật dễ chịu...đi xe bóp nhẹ thắng là xe giảm tốc liền, rất dễ điều khiển. Còn ai nói lên thắng đĩa sau ko an toàn thì em xin thưa: chưa gắn chưa xài thì đừng phát biểu linh tinh! [​IMG]
    ***Ông già em ban đầu cũng phản đối việc gắn thắng đĩa sau nhưng sau khi gắn, đưa xe ổng chạy thì ổng còn gật gù khen...ngon [​IMG]

************ Tổng kết các bước độ và giá cả****************
    __Bước 1: lên lòng và trái Excel 150 : 1tr350
    _______đổi chuông khoan + bố dán : 170k
    __Bước 2: thay cây dên ắc 15 Excel : 1tr2
    __Bước 3: mobin ProFire Nology : 1tr5
    _____
    _____dây tăng áp Hotwire : 800k
    _____bugi Denso Iridium Racing : 550k
    __Bước 4: lên thắng đĩa sau : 2tr3

Ngoài lề:
    __Phuộc YSS : 2tr
    __Đồng hồ KOSO RX2n : 4tr9
    ___________làm bợ cổ : 170k
    ___________sơn bợ cổ : 150k
    đi dây điện bên Dũng điện: 200k

__
    Do có quá nhiều kẻ dư hơi, ếch ngồi đáy giếng, kiêu căng cứ tưởng mình giỏi trong khi va chạm chưa được bao nhiêu dòm ngó nên mình xóa bỏ phần chia sẽ về test tốc độ này.
    __Có rất nhiều người chạy Sh rất tốt và đàng hoàng (hầu như mình gặp những người này ngoài thực tế, đơn giản vì mình ko giao tiếp với những kẻ linh tinh dư hơi bảo thủ), nhưng cũng có những kẻ "cuồng tín" khoái săm soi xỉa xói người khác (gặp quá nhiều trên mạng đến nỗi những người đàng hoàng bị lấn át đâu mất). Anh mình rất khó chịu về chuyện này nên đề nghị xóa phần test giữa 2 xe để khỏi nghe "tiếng tru" nào nữa.

___Vậy là xong 1 tháng dài độ xe, em Shark nhà em giờ đã mạnh mẽ và êm ái hơn xưa rất nhiều! Và em rất hài lòng về em nó. Thiết nghĩ bỏ ra 52tr + ~6tr tiền độ máy là xe đã mạnh ko thua gì mấy anh 150 khác, kể cả mấy anh nhập như Sh. Có thể độ bền ko bằng, nhưng do linh kiện khá rẻ nên việc thay thế linh kiện rất dễ dàng => thay 1 phát là xe lại êm như mới => thời gian sử dụng dài hơn số tiền bỏ ra mua xe nhập. Dĩ nhiên với các bác có tiền thì việc mua Sh chẳng có gì để bàn cãi, ở đây chỉ nói đến những ai muốn bỏ ra số tiền vừa phải để có 1 chiếc xe vừa đẹp vừa mạnh mẽ, để tiền dư cho nhiều việc khác có ý nghĩa hơn (như mua thêm 1 chiếc nữa chẳng hạn [​IMG] hay là mua xế hộp [​IMG]...).
    ___Dù chiếc Shark ko có tản nhiệt nước hay FI nhưng qua quá trình sử dụng mình thấy tản nhiệt gió là khá đủ với em nó (đi liên tục từ HCM ra Vũng Tàu ko nghỉ mà nhiệt độ ko nóng là bao, tiếng xe cũng ko đổi giọng mấy).
    ___Tình hình ngốn xăng của em Shark (xăng 95 nhé):
    _____Lúc chưa lên 150: chưa đo được nên ko rõ
    _____Đã lên 150 : đổ 4,2l ~ 70k đi được 134-137km
    _____Lên full dàn lửa : đổ 4,2l ~ 70k đi được 138-145km
    ___Đây là thông số đo được qua 8 lần đo liên tiếp và trong tình hình chạy cà giựt trong Tp đi chút là bóp thắng, chứ đi đường trường đổ 70k chạy được tận 168km (đo 1 lần àh [​IMG]).

Bài chia sẽ của em đến đây là hết. Mong các bác góp ý và chia sẽ thêm kinh nghiệm! [​IMG]

__Đến đây thì em Shark bé nhỏ ốm yếu ngày nào đã trở nên lực lưỡng và mạnh mẽ hơn bao giờ hết! Cảm giác hài lòng ko thể tả! Liền đem xe khoe ông anh họ có chiếc Sh 2008 hàng nhập đã độ tá lả, thế là ổng dẫn lên Đồng Nai để đua thử với xe ổng. Lúc đó đã hơn 11h đêm nên cũng ko rõ đoạn nào nhưng xa lộ rất dài và vắng vẻ. Đây là tình hình 2 xe trước khi chiến:

_____Shark 150D (D=độ)
    ____________________________________Sh 150i
    *Bộ nồi zin + chuông khoan ___________________________*Bộ nồi đi Full hàng của Mallossi
    _______+ bố dán + dây curoa zin
    ____________________________+ dây curoa Mallossi
    *Dàn máy độ lên 150
    ________________________________*Dàn máy zin
    *Mobin ProFire + Hotwire
    _____________________________*Power Core + Hotwire
    _______
    + Denso Racing _________________________________ + Denso Racing
    *Đồng hồ KOSO RX2n đời 2009
    _________________________*Đồng hồ KOSO RX2n đời 2009

Diễn biến cuộc đua:
    __Trong khoảng 10 giây đầu: vừa đề pa chiếc Shark dzọt hơn Sh 1 bánh trước, sau vài giây Sh dzọt lên cân bằng và lên trước nửa bánh, khoảng 1-2 giây sau đó Shark gầm lên dẫn trước lại dù Sh cũng đang gầm rú muốn vượt qua. Khi cả 2 xe đều lên ga cao khoảng 90km/h, Sh có phần nhỉnh hơn 1 bánh xe. Lên tới 110km/h, Shark rút ngắn khoảng cách còn gần nửa bánh xe. Lúc này 2 anh em đều rạp sát xuống vì xe chạy nhanh quá, mình cảm giác thấy nó hiu hiu làm mình cũng hơi sợ. Khi 2 xe đều chạy hết trớn hết ga, gầm rú hết mức thì kết quả là Sh hơn Shark gần 1 bánh xe.
    __Đồng hồ KOSO điểm tốc độ cao nhất của Shark là 128km/h, còn Sh là 130km/h. Ông anh ổng khá ngạc nhiên về chiếc Shark của SYM mà chạy khá dữ vậy. Nhưng mình khẳng định sẽ ko lập lại cuộc đua như thế nữa [​IMG], cũng may đường vắng và dài thẳng tắp, chứ ko thì chẳng biết sẽ ra sao nữa...[​IMG]

3. brown-shark

4. brown-shark

[r24)]
  5. brown-shark

[r2)]