1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tinh Che .... Au

Chủ đề trong 'Khoa học công nghệ và môi trường' bởi ansoft, 18/05/2004.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. ansoft

ansoft Thành viên mới

Co the co 3 loai:
    1. Zn+Ni ma Au: kich thuoc = 1/4 cay kim may => Thu hoi Au
    2. Cu ma Au => Thu hoi Au
    3. Bot: ceramic + Pb + Au =: thu hoi Au
    Minh khong co dung cu va kinh nghiem gi ve phan kim nen muon hop tac voi ban neu ban trong lanh vuc nay va co do nghe.
    Ma ban biet day, thu hoi duoc Au nguyen chat thi co tha ho viec de lam.
    Neu ban dong y thi minh se mail cho ban.
  2. chung67

chung67 Thành viên mới

Hi nvl !
    Giá bạc hiện nay khoảng 145000 đồng 1 lượng,mình nghĩ là bạc nguyên chất thì nó rất dẻo không cần pha thêm gì đâu? Sau khi kéo sợi nhớ đốt cho sợi bạc đỏ lên thì nó rất dẻo.
  3. chung67

chung67 Thành viên mới

Hi ansoft !
    Mình không phải là dân chuyên nghiệp phân kim , mà chỉ là thợ gia công nhưng mình có 1 số ý như thế này xem có giúp bạn được không nhé:
    Cách 1: dùng máy xi(máy biến thế ra dòng điện một chiều)khoảng 40 A trở lên và hiệu điện thế tối thiểu là 25 V
    Hóa chất:100gr Cyanua Kali + 50gr Muối điện hóa(muối này mình không biết tên nó) hòa tan cả 2 trong 1 lít nước và đun lên khoảng 60 đến 80 độ C.
    Cực âm(-) bạn kẹp 1miếng Inox
    Cực dương(+) kẹp vào những món đồ mạ vàng.
    Cả 2 đều ngập trong dung dịch thời gian tùy theo lớp mạ dày hay mõng, miễn là bạn nhìn thấy lớp mạ mất hết là ok rồi.Nhưng những vật liệu mà bạn kể mình thấy nó hơi quá nhỏ vậy bạn chịu khó nghĩ cách nghe.
    Sau đó bạn cho vào dung dịch khoảng 10 gr sút (NaOH) và 10 gr Nhôm(Al) cán mõng khoảng 2 dem(0.2mm) lúc đó vàng sẽ kết tủa .Lúc này bạn sẽ đổ bỏ nước đi (bạn nên xem bài cách khử Cyanua của NTA viết chỉ cho mình cũng ở trong Box này) những chất kết tủa này chính là Au đấy nhưng khỏang 90% là vàng ,và muốn lấy vàng nguyên chất thì bạn phải chịu khó phân kim lại 1 lần nữa!
  4. chung67

chung67 Thành viên mới

1. Zn+Ni ma Au: kich thuoc = 1/4 cay kim may => Thu hoi Au
    2. Cu ma Au => Thu hoi Au
    Nếu là 2 thứ này thì mình thấy cách này có lẽ tiện nhất.
    Cách 2: vì Zn,Ni,Cu đều tan trong HNO3 nên bạn có thể phân kim 1 nước ,theo cách gọi của dân phân kim,có nghĩa là:
    Zn+Ni ma Au or Cu ma Au + HNO3(đun nóng) lúc này Zn,Ni,Cu đều tan chỉ có vàng là không tan,(nhớ là những vật liệu đem phân kim càng nhỏ or càng mõng thì càng tốt nhé),sau khoảng thời gian 30 phút bạn đổ nước bỏ đi nhớ chừa xác lại nhé(Au đấy),rồi tiếp tục đổ HNO3 vào đun nóng tiếp,quá trình ấy có thể lập đi lập lại khoảng 3,4 lần ,sau cùng đem rửa sạch rồi nấu lại là được Au nguyên chất( nếu làm kỹ thì có thể là vàng 9999 đấy)
  5. chung67

chung67 Thành viên mới

Bot: ceramic + Pb + Au =: thu hoi Au
    Mình không biết ceramic là gì? nhưng mình thấy có chì(Pb) thì theo mình cách này có thể được:
    Cách 3: Nấu Heo theo cách gọi của dân phân kim nghĩa là lấy những thứ cần thu hồi vàng bỏ chung với chì sau đó đem thổi lửa ở nhiệt độ cao(có thể bằng ga,dầu lửa,xăng,gió đá....) ở nhiệt độ cao chì(Pb) sẽ bị Ôxy hóa còn lại vàng và những kim loại khác ,sau đó có thể nấu chung với Bạc (Ag) để tiến hành phân kim theo cách 2
    Cách 4: Cách này mình thấy ít hiệu quả với những thứ bạn kể(nhưng cứ thử xem sao) ,cách này gọi là phân 2 nước ( cũng là theo cách gọi của dân phân kim đấy) nghĩa là:
    Bạn phải pha 2 thứ HNO3 và HCl theo tỉ lệ 1:3.
    Bỏ những thứ bạn cần thu hồi vàng vào rồi đem đun nóng sau 1 thời gian bạn kiểm tra lại xem bề mặt của những thứ xi mạ bị Acid ăn hết là được rồi,sau đó bạn đổ nước này vào xô( nếu dùng bằng chậu hay ly thủy tinh là tốt nhất) ,nhớ đổ cẩn thận đừng để đổ tháo nhé vì nước này là Au đấy ,rửa sạch nước Au còn bám lại ở những vật liệu không tan đổ tiếp vào xô.Rồi sau đó bạn dùng sunfat sắt pha với nước đến lúc sunfat sắt không tan nữa thì bạn hãy đổ nước này vào xô nước có chứa vàng nhớ đổ từ từ lúc này vàng sẽ kết tủa lại (có màu đen),nên để vài tiếng để cho vàng kết tủa hết ,sau đó chắt nước ra và rửa sạch đem nấu lại sẽ được Au nguyên chất
  6. chung67

chung67 Thành viên mới

ansoft này! mình ở Bến Tre và làm thợ chứ không phân kim chuyên nghiệp đâu,vì mình vào diễn đàn này để hỏi cách khử Cyanua và thấy bạn hỏi về cách phân kim lấy Au ,nên mình chỉ viết bài này với chút ít kinh nghiệm và sự hiểu biết của mình xem có giúp được bạn không? chứ mình không có ý múa rìu đâu?Rất mong bạn và các bác hiểu cho!!
    Những cách mà mình nêu ở trên chỉ có cách 2 là mình từng làm và hiện giờ thỉnh thoảng vẫn còn làm,còn cách 1 và 4 thì mình chỉ làm có vài lần còn riêng cách3 thì mình chưa làm bao giờ nhưng mà mình thấy làm thì rất nhiều lần.
    Nhưng mình còn có điều này
    muốn nói với ansoft là hãy xác định kỹ là lớp mạ đó có phải là vàng thật hay không ? và lớp mạ đó dày hay mõng ,để không thôi đến lúc bạn lấy ra coi chừng lỗ vốn đấy.
    Chúc bạn thành công!
    Được chung67 sửa chữa / chuyển vào 22:45 ngày 11/06/2004
  7. ansoft

ansoft Thành viên mới

Cám ơn bạn Chung rất nhiều, bạn đã rất nhiệt tình.
    Mình cũng có đọc qua một số sách nói về cách thu hồi Au như bạn nói.
    Ngoài ra còn có cách nữa là:
    1. Cho vào dung dịch Xianua Natri để hoà tan riêng Au
    2. Đổ HCL vào đó để tạo môi trường axit.
    3. Dùng nhôm hoặc kẽm nguyên chất để lắng Au
    Nhược điểm:
    1. Xianua cực độc.
    2. HCL cũng độc.
    3. Phản ứng tao ra HCN còn độc dữ nữa...
    Tuy nhiên mình không có kinh nghiệm, không có dụng cụ, đi học thì mình không có thời gian ... thật đáng tiếc.
    Vấn đề là mình có nhiều mẫu và cần phân tích để biết mẫu nào có hàm lượng cao ...