1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Đang có cảm hứng với bức này. Thấy phim Coma có vẻ hay, mai sắp xếp thời gian đi xem. Mọi thứ thật vô nghĩa và trống rồng, vẽ này, đọc sách này, xem phim này, ăn uống, trò chuyện, chăm sóc thằng bé, dọn dẹp nhà cửa, cơm nước. Chỉ muốn nhắm ngày mắt lại, nằm xuống và ko thức dậy nữa, vậy mà cứ phải trợn ngược mắt lên để mà đi tiếp. May mà nhận ra đc 1 điều quan trọng: tất cả những thứ vô nghĩa này sẽ trở nên có ý nghĩa khi nó là quá khứ. Mới xem lại mấy bức vẽ cũ cách đây chục năm thấy thích. Những gì vô nghĩa mình đang làm chục năm nữa nhìn lại sẽ thấy quý. Mới đọc tin ng ta đào đc cái bình cổ 3000 năm trước. 3000 năm trước nó có là gì đâu chỉ là cái bình đựng nước vô nghĩa, giờ là bảo vật quốc gia. Ở chiều kích rộng là thế, ở chiều kích hẹp, cs của mỗi ng sẽ có ý nghĩa khi nó là quá khứ.
  2. time_emit

Thôi mệt lắm mình ko đủ năng lượng để xem phim đâu. Toàn bộ thời gian này coi như là đi tù, chờ ngày đc ra tù thôi. Cứ vẽ hết quyển sketch là đc ra tù, lúc đấy tính tiếp. Cs của mình chỉ có trông thằng bé, dọn dẹp cơm nước, rảnh mà ko mệt thì vẽ, rảnh mà mệt thì đọc. Tăng cường đọc để ko dùng đt nữa. Đt làm tăng stress. Ko on facebook nữa 1 tuần chỉ vào đúng 1 ngày chủ nhật thấy yên ổn hơn hẳn.
  3. time_emit

Mình nghĩ là mình cũng thích làm thứ nọ thứ kia, thử nhiều chất liệu vẽ, nặn, thích học đàn. Đợi ra tù đã. Giờ thì thứ tự ưu tiên như sau:
    1. Trông cu
    2. Dọn dẹp cơm nước, thật ra là 1 nhánh của trông cu, để cu đi học về có nhà sạch quần áo sạch và cơm đảm bảo
    3. Mệt và chán thì đọc
    4. Ko mệt và chán thì vẽ
    5. Chủ nhật vào fb chơi và đi ăn đi hiệu sách
    Hết.
  4. time_emit

Tô màu 1 cái hình cũ. Vì sáng nào dậy mình cũng mỏi mệt đau nhức xương khớp và ko muốn kéo dài cs này, nên từ giờ cứ coi mọi thứ là BỔN PHẬN phải hoàn thành đi, bổn phận thì cần gì là vui hay buồn, muốn hay ko muốn. Đặt mua cuốn bà Bovary để đọc, điển hình của 1 người vì chối bỏ bổn phận mà toàn bộ cuộc đời lộn xộn rách nát rồi chết dí như 1 con gián.
  5. time_emit

Ngồi cúi 1 tí là mình muốn gãy cả cổ. Ko ngồi nhiều đc đâu. Phân chia thời gian như này, sáng từ 8h-10h là dành cho tất cả các thứ mình quan tâm, ăn sáng, Cf, đọc, vẽ, fb, viết, gội đầu, theo dõi thằng bé, xem đt, tất cả. Ko có chúng thì sống khác gì 1 cục thịt. Từ 10 h- 12h là làm việc nhà. Thứ nhất là ngồi thêm sẽ gẫy cổ. Thứ 2 là dọn dẹp nó khiến tinh thần tốt lên, nhà sạch thì đầu cũng sạch. Từ 12h-4h30 thì chỉ ăn cơm, rửa bát và KHÔNG LÀM GÌ HẾT. Mình ko đc như người khác, Nếu muốn tiếp tục sống đc thì mình phải sống cực DỄ, làm cực ít, kiểu nó thế. Ko phải rảnh là muốn làm gì thì làm, nếu muốn tiếp tục sống để mà trông nom đc thằng bé này, thì phải như thế. Ngoài 2 tiếng buổi sáng thì TUYỆT ĐỐI ko sờ vào ĐT, đt làm mình đau cổ và đau đầu.
  6. time_emit

Xoay sở mãi mà tâm trạng vẫn ko tốt lên. Trước đây thì còn có thể hiểu được. Giờ thằng bé 3 tuổi 2 tháng rồi vẫn thế. Mình nghĩ là ở cùng bà già cũng nhiều áp lực. Thôi nốt ngày mai là bà già đi Nha Trang rôi. Chắc đi cũng phải 2 tháng. Tháng 7 tháng 8 nóng bức thì cứ ở trên bà già cũng được, tháng 9 mát mẻ lại dọn về dưới kia, vẫn chỉ nấu cơm cho Cu thôi ko phục vụ chồng đâu. Có tay chân tự đi mà nấu cơm. Ngày mất đến 3 tiếng cơm nước dọn dẹp mà coi điều đó là đường nhiên. Đương nhiên có người phục vụ. À mà thôi cứ ở 2 nơi đi, trên này đk sống tốt hơn. Chắc ko cách nào cải thiện đc tình hình đâu. Trừ phi thằng bé lớn lên. Cái đấy thì chẳng cách nào khác ngoài thời gian. Biết là ko cách nào khác nữa thì cứ im mồm mà chờ đợi vậy, làm những việc cần làm, chẳng phải xoay sở cái này cái kia để cs tốt lên, cũng chẳng cần tỏ ra vui vẻ bt. Tỏ ra bt cũng là 1 áp lực với mình rồi. Mình đâu có bt.
  7. time_emit

Lúc nào mình cũng muốn chết, hẳn rồi, câu này nghe quen quá rồi. Nhưng phân tích ra thì có những lúc mình muốn chết rất nhiều còn có những lúc mình muốn chết ít. Như bây giờ mình đang ngồi chén món toke bobi và thấy là ko việc gì phải chết ngay lập tức. Chết ngay thì tốt, nhưng ko chết ngay thì cũng ko đến nỗi phải tìm cách để chết. Lúc thằng bé ốm là những lúc mình muốn chết ngay lập tức. Tí nữa đến giờ đón nó mình cũng muốn chết, ở mức độ vừa vừa. Biết thế thì việc của mình là cố gắng chống chọi qua cái lúc muốn chết ngay hoặc muốn chết vừa vừa, rồi thể nào nó cũng đến lúc muốn chết ít. Khi ko phải làm bất cứ việc gì, chỉ ăn, chơi, vẽ, tự do, thì chả có lý do gì mà phải chết ngay. Vẫn muốn chết, nhưng nó ko đến nỗi cấp bách. Vậy chốt lại là những lúc muốn chết ấy đừng nghĩ gì cả cố gắng đi qua, rồi nó lại đến lúc muốn chết ít. Cs của mình mức độ tốt nhất chỉ có trạng thái đó thôi, trạng thái "muốn chết ít", được thế là ngon rồi.
  8. time_emit

Cái này tô màu lên thì tuyệt đẹp. Thấy 1 hướng đi mới trong "sự nghiệp" là tìm những hình vẽ chì đẹp rồi vẽ màu đè lên. Đằng nào mình cũng chưa đủ "lực" để tự vẽ riêng 1 seri gì có giá trị. Mình sau này khi nhẹ gánh thằng bé chắc là sẽ theo mảng hình họa thiếu nhi. Phong cách là cổ điển và 1 chút kỳ quặc, thế giới của trẻ con là thế giới mà cái quái gì cũng có thể. Hiện tại ko thể toàn tâm toàn ý được thì cứ trau dồi kỹ năng đi, luyện dao chờ ngày chém. Cs hiện tại thật ra ko đến nỗi nào. Có thằng bé thì mình cố gắng gánh để cho nó qua đi, hết thằng bé thì mình làm việc nhà, xong lại vẽ, vèo cái lại đến lúc có thằng bé, lại gồng lên để cho nó xong đi, cứ thế hết 1 ngày, rồi 1 tuần cực kỳ nhanh. Lúc ko có thằng bé thời gian trôi qua rất nhanh, lúc có nó thì lại coi như là thời gian "chết", cố để mà bơi qua quãng sông này, cũng ngắn ngắn thôi bờ kia rồi. Như vậy thời gian đâu có tồn tại. Vèo cái chắc nó cũng lớn. 3 năm nữa 6 tuổi, chắc gánh nhẹ hẳn. Lúc đó thì mình cũng đủ "vốn" để vẽ sách rồi.
  9. time_emit

Mình nghĩ là mình đã "tự tử" thành công rồi. Lúc ko có thằng bé thì việc này việc kia thời gian trôi quá nhanh, lúc có thằng bé thì cố sống cố chết chiến đấu với nó, để chờ đến lúc chuông reo hết giờ, tức là lúc tống nó vào lớp học. Vậy là thời gian đúng là ko tồn tại nữa. Ko còn thời gian tức là ko sống, ko sống tức là chết. Vậy là xong đời rồi ko phải nghĩ gì nữa. Mấy hình này trông hay phết. Lúc nào tự vẽ hình riêng.
  10. time_emit

Thời gian vừa rồi vào fb hơi nhiều, đoán là vì thế nên tâm hỗn loạn. 1 tuần vào 1 lần vào thứ 7 thôi, đăng 1 cái gì đó và đi dạo 1 vòng. Thỉnh thoảng chơi cho khuây khỏa, lưu giữ 1 chút kỷ niệm thế thôi. Vào nhiều hỗn loạn. Fb có hại cho sức khỏe, ko biết đã có nghiên cứu nào chứng minh điều đó chưa, rồi thể nào cũng có lúc ng ta công bố. Thời buổi gì mà bao nhiêu thứ độc hại, phải quây thằng bé thật kỹ, tí về lôi đàn trên kho ra tập lại đệm cho nó hát, sách thì mua bét nhè rồi, nó cần phải tiếp xúc với đồ mộc thật nhiều đề tránh bão Số hóa.