1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Lôi đàn ra tập đệm bà ơi bà lại thấy dễ chịu. Cái đàn này cũ và rè rồi, muốn mua đàn mới. Yamaha FG800, giá tầm 6tr rưỡi. Mỗi ngày bỏ vào ví momo 5k, vậy là tầm gần 4 năm nữa, mình sẽ mua được. Tới lúc đó chắc mình có thể đệm hát thành thạo rồi, xứng đáng với cây đàn 7tr. Và tuyệt nhất là lúc đó thằng bé 7 tuổi, chắc mình bắt đầu nhẹ gánh được rồi. Ko còn phải xúc cơm, phải rửa đít, phải tắm, đêm ko còn khóc. Các dự án vẽ vời dừng lại. 1 tuần vào fb 1 lần post 1 tranh gì đó thôi, có thể là ảnh nếu lười vẽ. 4 năm nữa thằng bé 7 tuổi mình sẽ tự do, thoát khỏi đứa trẻ 3 tuổi lúc nào cũng kè kè này, lại đệm được hát và có 1 cây đàn xịn nữa chứ. Kế hoạch là thế. KHÔNG THAY ĐỔI. Muốn làm gì đợi mua đc Yamaha FG800 với mỗi ngày 5k, tức là khoảng gần 4 năm nữa, nhìn vào 1 mục tiêu rất dễ thấy đó thôi, còn lại dẹp hết.
  2. time_emit

Trưa hôm qua ngồi Cf nghe đc 1 câu chuyện mà NGỘ luôn .1 thằng này chừng 30 tuổi kể về đứa vợ đầu tiên của nó. Nhà đứa vợ đấy có 3 chị em gái. 3 chị em đều có con, bỏ chồng để con cho chồng nuôi, thuê 1 cái nhà ở chung, ở cùng 3 thằng bồ, cặp kè làm gái bán chuyên làm rau thêm bên ngoài nữa để lấy tiền sh và nuôi bồ. Cả ngày chỉ đánh bạc. Đúng nghĩa 1 cái ổ nhền nhện luôn. Sống thế cũng được hả? Uả sống dễ vậy sao. Vậy mà mình cứ làm cho cs phức tạp lên. Tối ngày chỉ có chịch và đánh bạc mà ng ta vẫn sống ngon lành kìa. Còn có con cái đi học đàng hoàng nữa, học trường tiểu học ngay gần nhà mình, ra đường son phấn ăn diện như ai. Nghe vậy thấy sống đúng là QUÁ DỄ. Mình cứ tự làm mọi thứ trở nên khó khăn đến nỗi ko thể sống nổi mà tự tử. Thôi QUÊN ĐI. Sống dễ lắm. Bị áp lực làm Người TỐT, bọn ăn xin xin mà ko cho cũng áy náy nên khổ vậy. Thôi Tự DO rồi. Sướng.
  3. time_emit

Nuôi 1 đứa trẻ thật sự khủng khiếp đến thế à?

Quyết định gửi nó ăn tối và tắm ở lớp luôn. 6h đón về cho ăn hoa quả uống nước cam là xong. Lớp nó có mấy đứa như thế suốt mà đâu có sao. 3 tuổi 2 tháng 11 ngày rồi, trẻ 3 tuổi mà ly hôn có thể ở với bố được rồi. Đâu phải bám mẹ kè kè nữa. Từ giờ 2,4,6 sẽ gửi nó ở lớp, giảm tải 1/2 đi. Đây chính là giải pháp hữu hiệu nhất. Căng quá mình lại tự tử thì thằng bé còn thiệt hại nặng nề hơn. Kém cỏi thật. Quá KÉM CỎI. Cả cuộc đời này mình cũng chẳng có mục đích gì ngoài nuôi được nó. Bé thì cố gắng chăm sóc, lớn thì làm việc để trả nợ. Vậy thôi. Từ giờ sẽ khá hơn, mình tin thế. Nghĩ thoát được cảnh tắm và cho ăn 1 hôm sướng quá. Hạnh phúc của mình chỉ có thế. Thăng bé sẽ phải chịu khổ mà thôi thế cũng được. Cho nó biết ở nhà thì sướng như nào. Mẹ thì chiều ko rời 1 bước và tràn ngập đồ chơi. Hơn 3 tuổi chịu khổ được rồi. Buông dần được rồi. Hôm nào ốm thì phải chịu thôi.
  4. time_emit

Nhớ hồi đi bơi. Dù biết bơi, mình vẫn bơi dọc sát bờ, hoặc sát dây phao. Mình cần chắc chắn rằng nếu mệt hay chuột rút gì mình sẽ có cái để bám. Việc liên miên chăm sóc thằng bé này mà ko có ai hỗ trợ cả giống như bơi mà ko được nghỉ, ko có chỗ bám. Mọi người ko giúp vì chẳng làm gì chỉ trông có đứa con thôi sao mà mệt. Cả khi mệt mỏi ốm đau cũng vẫn phải trông nó. Tâm lý ấy làm mình sợ. Hôm qua đau đầu kinh khủng như bt là phải gắng gượng, may nghĩ ra là sẽ gửi nó muộn, đến tối thì đỡ đau đầu. Bơi mà biết là lúc mệt sẽ có cái để bám tâm lý nhẹ nhõm hẳn. Để "bù đắp" cho thằng bé những lúc mình thấy mệt phải gửi muộn thì lúc khỏe mình sẽ đón sớm. 4h là đón rồi, cho chơi các đồ chơi ở lớp nó thích thế. Thôi yên tâm mà bơi thôi.
  5. time_emit

Trong tất cả các "lý thuyết" mình nghĩ ra để xốc lại tinh thần, lý thuyết BƠI có lẽ là chuẩn nhất. KHÔNG BAO GIỜ có sự nghỉ ngơi, cuộc đời là cứ bơi thôi, thỉnh thoảng có gì đó vui vui thì đó chính là 1 cơn gió mát thoáng qua, xong lại bơi tiếp. Biết thế thì ko còn đếm thời gian nữa. Thằng bé lớn thì lại đến lo toan khác. Ko bơi nữa chỉ có lúc VỀ Đích, tức là chết. Nếu biết lý thuyết này sớm hơn, chắc đã ko bỏ học. Vì mình cứ đi tìm sự nghỉ ngơi, trong khi cuộc đời là 1 cái bể bơi, ko có bất kỳ nghỉ ngơi nào hết, trừ lúc chết. May ra thỉnh thoảng có làn gió mát thôi. Thôi chốt lý thuyết bơi, ko suy nghĩ gì nữa.
    niquita thích bài này.
  6. time_emit

Hôm nay vào bệnh viện thăm người mổ, cảm thấy cs thật là khủng khiếp đáng sợ quá. 1 ngày mình sẽ dành ra 30p đàn, 30p vẽ, 30p vào fb hoặc đọc hoặc viết gì đó, thế thôi, sống TRÊN MÂY 3 khoản, mỗi khoản 30p 1 ngày, còn lại là Đối DIỆN với cuộc đời thực. Nếu mình dành nhiều thời gian ở TRÊN MÂY hơn 90p/ngày, mình sẽ ko thể nào ĐỐI DIỆN được với cuộc sống thật đâu, vốn vô cùng mệt mỏi, khắc nghiệt, chán nản, tầm thường, vô vị.
  7. time_emit

Hôm nay mình đi khám bệnh, thoái hóa đốt sống cổ, thể nào cổ đau muốn gãy, thấy bệnh viện cũng ko đến nỗi đáng sợ. Nhìn ng khác vào viện thì sợ chứ đến lượt mình lại thấy nó đâu có đáng sợ đến mức độ ấy, bv sạch đẹp như ks, chỉ sợ ko có tiền. Mà tiền thì mình lại ko lo mấy, kiểu gì chả có người lo. Thoát hóa cổ khiến mình ko thể ngồi vẽ được, ko thì cũng thành họa sĩ nổi tiếng rồi đấy. Nhưng mình ko kêu chuyện đau cổ bao giờ, nó chẳng là gì so với việc muốn chết. Bệnh TRẦM CẢM là loại bệnh vô địch thiên hạ, đánh bại mọi loại bệnh tật khác. Khi ng bệnh KHÔNG MUỐN SỐNG thì chữa kiểu gì. Với nhiều ng, có lẽ là hàng nghìn ng, ttvnol là quá khứ, đã chết, còn với mình thì nó đang là hiện tại. Mà ko biết bao giờ nó sập nữa. Nơi này có ý nghĩa vì nó lưu giữ trời trẻ của mình, cái thời 2 mấy, giờ thì gần 40 rồi. Hôm nay viết vài dòng để nhớ là bv ko hề đáng sợ, bỏ lo lắng vô ích đó đi, có bệnh thì chữa thôi rất đơn giản.
  8. time_emit

Ánh sáng cuối đường hầm đây rồi. Chiều qua thấy tồi tệ và kiệt quệ kinh khủng, đi ăn bánh cuốn để về uống thuốc tiện mua cho thằng bé bộ lego hình con Thanos. Lắp 1 tí lại thấy thích. Thích đc 1 cái gì với mình là rất quan trọng, vì bt mình ko thích gì cả. Ko thích gì nên cs ko có niềm vui. Cứ có mệt mỏi gì thì tại nghĩ cố gắng vượt qua đi xong tí đc chơi lego. Phát hiện ra niềm vui này sớm hơn có phải đỡ tàn phá cs ko. Hơi tốn tiền 1 tí nhưng thôi coi cái đó là THUỐC vậy. Có liều thuốc DOPING xốc lại tinh thần này mình sẽ sống vui vẻ đến cuối đời. Kế hoạch vẫn là lờ vờ trông thằng bé này 5 năm nữa sang Mỹ tha hồ mà kiếm tiền trả nợ, mình cũng chẳng cần tiêu cái gì ngoài tiền mua THUỐC LEGO, cứ sống bt rồi già vào viện dưỡng lão bên đấy rồi chết thôi. Quy hoạch xong cuộc đời rồi đấy. Kể ra vào viện dưỡng lão ở VN thì tốt hơn, mà thôi cũng chẳng kén cá chọn canh mà làm gì. Cứ đc chơi LEGO là ổn hết thôi. Vẽ thì vẽ lại tranh chì của ng ta thôi, vào giờ cf sáng ấy, vẽ cái mới làm gì, chơi thôi mà. Vẽ đến 10h thì về. Hôm nào vẽ xong up fb thì vào fb chơi tí. Mình có niềm vui lego rồi, cần gì fb nữa. Lắp xong 1 bộ thì cất đi, sau này lấy ra cho thằng bé chơi 1 thể rồi lại vào shopee mua 1 bộ khác. Đồ ở shopee rẻ. Đang định vẽ màu cái tranh này, trông cũng đc.

9. time_emit

Đang đặt mua con này về chơi. 195k, mà mua xong mới thấy có shop bán 175k. Thôi 195K cũng là siêu rẻ rồi 650 mảnh cơ mà tha hồ lắp. Ai nói lego sáng tạo là sai tóet. lego cực kỳ máy móc, thụ động, ko hề sáng tạo. Chính vì thế mà nó làm thỏa mãn ng bị hội chứng Rối LOẠN ÁM ẢNH CƯỠNG CHẾ, tức là những ng bị ám ảnh bởi sự trật tự, tính chính xác, cân đối. Mình đã 1 ng bị hội chứng này nên cs bt với mình là cực kỳ hỗn loạn. Chơi lego là lúc cảm thấy sự trật tự, cảm thấy yên ổn. May quá chỉ cần nhìn thấy 1 bến đỗ bình yên, mọi sóng gió sẽ chỉ là chốc lát. Xong con này sẽ là 1 con rô bốt ninja xanh lá 950 mảnh. Chán màu đỏ rồi. Chắc là đủ lego cho mình chơi đến già.

10. time_emit

Lâu lâu mới vào fb, thấy nhàm chán, mệt mỏi, nhạt nhẽo, hỗn loạn. Thế mà trước đây fb là thú vui duy nhất của mình, bảo sao ko muốn chết. LEGO đúng là ánh sáng cuối đường hầm. Chỉ cần lego làm mình vui trong chốc lát, mọi khó khăn sẽ chỉ là nhanh nhanh chóng chóng vượt qua để còn được chơi LEGO. Có mỗi niềm vui thật sự đấy. Còn mọi thứ chỉ là trách nhiệm. Đi ăn đi chơi cũng chỉ là trách nhiệm, vui gì đâu.

Chơi lego thích thật sự, được ngồi 1 mình yên tĩnh, nghe 1 cái gì đó, và ráp các khối vụn lổn nhổn thành những hình có góc cạnh tuyệt đẹp. Thôi tạm biệt những ngày đen tối ko lối thoát nhé, đọc bao nhiêu sách triết học, tôn giáo mà ko vui lên nổi, hóa ra chỉ cần có 1 cái gì đó thích làm là sống đc. Cs thì vẫn khó khăn thôi, thằng bé vẫn là 1 gánh nặng khó đỡ, cho dù nó có xinh xắn, khỏe mạnh, thông minh, đáng yêu cỡ hào, có nó là cả tỷ lo lắng xuất hiện. Mỗi ngày ráp 1 ít thôi tiết kiệm, chơi nhanh quá tiền đâu mà mua bộ mới.

Lần cập nhật cuối: 20/07/2020