1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Trước khi lắp con Thanos kia mình ko hề biết trên đời có 1 thứ tuyệt vời như là lego. Cũng ko lãng phí đâu. Cứ lắp cho thằng bé chơi, giữ lại hết các quyển hướng dẫn, sau này tháo ra cho nó chơi, lại thành bộ mới. Từ giờ cứ mỗi khi thấy ngán ngẩm cuộc đời thì lại nghĩ: cố lên, chịu đựng cho qua quãng này là lại đc chơi lego, may mà mình nghiện lego, nghiện cảm giác đc ngồi 1 mình yên tĩnh làm 1 cái gì đẹp, hấp dẫn, ko khó, ko mệt đầu suy nghĩ. Chứ nghiện ma túy thì toi.
  2. time_emit

Khà khà. Chiến thôi. Trước giờ mình vẫn thấy 1 kiểu ng hay nhất là ng có 1 sở thích nào đó. Tại sao? Bởi vì khi thích 1 cái gì đấy, họ chẳng thèm để tâm tới những thứ vụn vặt khác của cs nữa, họ hồn nhiên, vui vẻ, vô tư, họ dễ hạnh phúc. Cứ cho họ làm điều họ thích thế là họ hp thôi, trong khi hp đối với nhiều ng là cực kỳ khó để tìm thấy. Những người có sở thích thì mát như thạch vậy, ko sân si gì hết, kệ cả thiên hạ. Mình muốn trở thành ng như thế nhưng mình ko THẬT SỰ thích 1 cái gì hết. Vẽ, đàn, viết, sách, đều chỉ là hoa lá cành tí thôi. Điều mà 1 ng thích thật sự, đó là họ cảm thấy hp khi làm nó. Có vẻ mình đã tìm ra thứ để tâm mát lạnh như thạch: LEGO. May mà ko đến nỗi phải thích ma túy.
  3. time_emit

Những khối chắc khỏe góc cạnh như này sao mà thấy tuyệt đẹp. Lego đến thật đúng lúc. Lâu lâu rồi ko nói chuyện với chị. Cái người kiên nhẫn cực kỳ với mình có vẻ sắp hết kiên nhẫn đến nơi rồi. Chị luôn tin mình có khả năng vẽ, chỉ là đang gặp trục trặc về tinh thần. Ờ mà sống còn chả thiết, vẽ vời gì. Chị cung cấp số tiền cho mình sống tạm ổn đến giờ phút này có lẽ ko dưới 1 tỷ rồi. Chị chờ hoài mà ko thấy mình vẽ đc cái gì hết. Lắp xong con này mình sẽ bắt đầu bức tranh sơn dầu đầu tiên. Khi ko bị buồn chán đè nặng nữa thì mình ngay lập tức muốn làm việc. Vẽ ko hạnh phúc đâu. Vẽ rất là mệt. Nó là công việc thì đúng hơn. Đam mê tức là ng ta phải cảm thấy hp khi làm nó. Định nghĩa như vậy thì đó chính là chơi lego. Chỉ cần lego làm mình thấy vui, mình sẽ hoàn thành các nhiệm vụ khác của cs. Đến chồng còn ko thấy ghét nữa là, dù chồng đúng là đáng vứt đi lâu rồi. Nhưng vì lego làm mình vui, mình chẳng còn ghét ai nữa hết.
  4. time_emit

Thằng bé bắt lắp lại hình con cua cho nó chơi. Từ hồi chơi lego mình quy định là ít vào fb thôi, chẳng ngờ mình chẳng thèm vào fb 1 tí nào nữa luôn. Sáng cf 30p thì toàn xem cam thằng bé tập thể dục và dạo shopee xem có mẫu lego nào đẹp và khủng bố ko. Thấy ngại vào fb thế, chẳng có gì hay. Cs thì vẫn thế thôi, đầy lo lắng, bất trắc, sống 1 đời với hàng đống lo toan rồi chết, vô nghĩa, mình ko thích sống lâu rồi, ko thích ăn diện đi du lịch như ng ta, cũng ko thích làm cái gì ý nghĩa. Giờ thì cs vẫn vô nghĩa như vậy, dù có thằng bé, trông nó cũng chỉ là trách nhiệm, nhưng may là có những lúc ngồi yên bình chơi lego.

5. time_emit

Tõi con lại nhảy như cướp đây. Mới sốt viêm Amidan quấy khóc như quỷ. Chắc trẻ con chúng nó thỉnh thoảng lại ốm 1 trận, giáng 1 đòn chí mạng cho bố mẹ để sau đó, việc trông nom nó lúc khỏe mạnh trở nên quá nhẹ nhàng, kèm theo 1 cái thở phào. Đúng là nếu nó khỏe mạnh vui vẻ thì chẳng mong gì hơn. Đồ chơi đầy ngập 1 phòng ngủ 20 m2 rồi.
  6. time_emit

Dạo quanh thị trường lego 1 vòng thì thấy là: LEGO là hạnh phúc có Giới HẠN. Mình chắc chắn ko đủ tiền chơi lego xịn, toàn 5-7 triệu 1 bộ tầm 700-900 miếng ghép, lắp quen tay thì vèo cái là xong. Lego nhái thì chỉ có loanh quanh chừng 100 mẫu chơi đc, tức là loanh quanh 1000 miếng ghép, nhỏ quá ko chơi đc. Với tốc độ chơi như này thì ko phải mình ko đủ tiền chơi lego, mà là ko đủ lego cho mình chơi. Phải duy trì niềm vui duy nhất này ko thì cs chỉ có 1 màu xám xịt. Bây giờ quy định là vẽ xong 1 bức tranh thì mới đc lắp 1 bộ mới. 1 bức tranh chắc mất tầm 1 tuần. 1 bộ lắp thật chậm chắc 1 tuần, vậy là 2 tuần 1 bộ, 1 năm có 48 tuần, lắp hết 24 bộ. 100 bộ sẽ chơi đc 4 năm. 4 năm. Thằng bé 7 tuổi chắc là mọi thứ khác nhiều lắm rồi. Ko phải rửa đít, ko khóc đêm, ko lo sốt giật, ko phải theo sát tí 1, ko phải để ý từng tí 1 nữa. Thôi phải giãn cách thế đi, chứ thật sự là ko đủ lego để duy trì hp đến suốt đời.
  7. time_emit

Bên ngoài trông hầm hố lắm, còn có các khớp lật ra lật vào rất vui nữa. Hóa ra lego có nhiều cách chơi chứ ko chỉ là 1 mô hình cứng đơ. Cả cuộc đời này mình chỉ để dành chơi lego, quan tâm 1 thứ duy nhất là lego, nhưng vì ko đủ tiền và cũng ko đủ mẫu để chơi suốt ngày, nên tiện thể mình chăm sóc 1 đứa trẻ, kiếm tiền, vẽ, đàn, đọc sách kèm vào vậy. Đằng nào thì cũng ko thể ngồi chơi lego suốt cả 1 ngày đc, cần khoảng nghỉ.
  8. time_emit

Tô tạm màu này nhìn cho lạ. Mai sẽ vẽ 1 bức chì màu con này để treo, cũng vui mắt. Chủ yếu là để giãn cách thời gian ra thôi, chứ cứ chơi lego thì hết mẫu để lắp mất. Lại Covid, chắc là nhiều thứ lại xáo trộn và thay đổi, lego đến thật đúng lúc. Hôm nay 29/7, là ngày thằng bé tròn 39 tháng, như bình thường là mình sẽ lại đi ăn uống mua sắm gì đó để "kỷ niệm", mà hôm hay chỉ ở nhà ko tiêu gì. Từ ngày phát hiện ra niềm vui này, mình chẳng cần phải tiêu tiền làm gì nữa. Trước cứ tiêu để vui mà có vui nổi đâu. Ko tiêu tiền nữa cũng tốt, chẳng phải lo nghĩ thiếu tiền. Bây giờ chỉ nghĩ vẽ chì A3 xong con này treo là đc lắp con giáp sắt đen sì kia, sướng. Chì A3 nhanh cũng phải mất 1 tuần. Có 1 mẫu xe mô tô siêu đẹp nữa. Thật may vì cs có lego, nó giúp mình có niềm vui để hoàn thành những công việc chán ngắt.
  9. time_emit

[​IMG] [​IMG]

Lại quất thêm con xe đua này. Ko thể dừng sự sung sướng lại được. Thôi cứ lắp từ từ chắc ko đến nỗi hết mẫu để chơi đâu. Lego technic quả là 1 đỉnh cao. Cảm thấy ko 1 đồ chơi nào có thể so sánh với lego. Nó có tất cả, sự tinh tế, trí tuệ, vẻ đẹp tuyệt vời, đa dạng, từ xinh xắn đến hoành tráng, nó còn sang chảnh nữa, ko 1 đồ chơi nào đọ đc. Từ giờ chỉ mua lego cho thằng bé thôi, ko mua bất kỳ đồ chơi nào khác. Sáng dọn vườn tự nhiên thấy công việc làm vườn cũng hay hay. Mai mua ít cây hoa về trồng, làm việc nọ việc kia cho bớt ngóng đến giờ chơi lego đi.
  10. time_emit

Lâu lâu mới vào fb mà thấy mệt kinh khủng, nó giống 1 cái LỖ ĐEN hút sạch rất nhanh thời gian và năng lượng. Nó vẫn HẤP DẪN, nhưng nó CÓ HẠI. Rồi 1 ngày nhân loại sẽ nhận ra. Viết như thế này ko bị hao hụt năng lượng thậm chí còn làm đầy thêm, còn fb thì ngược lại, rút cạn năng lượng. Hôm nào vẽ chì xong con mèo xanh ngọc thì vào chơi tí thôi, cập nhật đời sống xh. Thế mà chồng hở ra cái là cầm ĐT vào fb, tiêu hết năng lượng vào đấy, thể nào cuộc sống gia đình ko tan nát. Cả tỷ người đang như thế. Mà kệ, muốn chết ko cản.