1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

--- Gộp bài viết: 27/08/2021, Bài cũ từ: 27/08/2021 ---
    Hôm qua tầm này đang định lắp viên gạch đầu tiên thì mưa sầm sập, nước dâng nhanh như thằng ăn cắp. Nhìn căn nhà tràn ngập đồ chơi, sách vở xếp ngay dưới sàn lót thảm mà hoảng dựng tóc gáy. Nay thì êm rồi. Thế mới nói cuộc đời đầy bất trắc này làm sao tìm đc 1 chữ TÂM bình yên. 20 năm qua mình đi tìm thứ ko có thật. Kj11 là đúng nhất. 27/8 rồi, còn mấy ngày nữa, ko biết chuyện đi học thế nào. Chắc lắp xong bộ này thì biết. Thật tốt là bộ cuối cùng mình lắp là bộ Ngân Hàng, tượng trưng cho tiền bạc, xương sống của thuyết Kj11. ĐỦ MẢNH là đc.
  2. time_emit

Kj11 đến thật đúng lúc, giữa dịch bệnh căng thẳng, tinh thần và tiền bạc của tất cả mọi ng đang bị bào mòn nghiêm trọng, nó ko những chống đỡ cho tinh thần, mà còn vun vén cho túi tiền. Thôi bye những bộ lego trong mơ. Ko đốt tiền cho loại thuốc an thần đắt đỏ này nữa, mình khá ổn với chuyện tiền bạc. Xưa nay mình ko coi trọng tiền lắm, vì mình ko có bất cứ nhu cầu gì hoang phí, tiền lúc nào cũng dư, dù trợ cấp ít ỏi. Ăn mừng đây, 20k tráng trộn và 5k sâm dứa, buy 22foods starbucks các kiểu. Mình ổn với Kj11 rồi.
  3. time_emit

Toàn chuyện nát nhừ như tương, đọc ám ảnh. Có tiếng động lạ, như tiếng ho nhẹ, có thể thằng bé ho, lo lắng lại chụp cái bao tải đen ngòm lên đầu mình để mà đập. Mình ghét thằng bé, ghét vì sợ nó, mà sợ vì quá lo lắng cho nó. Mình cực kỳ ngon lành cho tới khi nó thức dậy, lo sợ mệt mỏi lại lập tức bao trùm. Hay là nó đừng thức dậy nữa thì hơn. Khà khà. Ko sao cả. Kj 11 sẽ làm dịu tất cả. Biết rõ bên trong cái xe đó là những kết nối lỏng lẻo và ngu xuẩn, cẩu thả, vô giá trị, nhưng nhìn bên ngoài xem, vẫn hầm hố hoành trái như ai. Chỉ cần BÊN NGOÀI trông có vẻ ngon, là đc. Trời mưa ngồi quạt "tháng 4 là lời nói dối của em", thích bài này vì hay, và vì con bé trong đấy nó tự tử, chắc lại trầm cảm.
    --- Gộp bài viết: 28/08/2021, Bài cũ từ: 28/08/2021 ---
    Mới nghĩ ra tại sao thuyết Kj11 lại work. Vì nó NGẮT KẾT Nối giữa bên trong và bên ngoài, khi mình bị chụp 1cái bao tải và đập THẬT sự, thì ko cách nào thoát đc. Nhưng khi sự Lo LẮNG quá mức nó CHUYỂN HOÁ thành bị chụp bao tải và đập, nếu ngắt kết nối này, sự chuyển hóa ko diễn ra. Nghĩa là bên trong như nào kệ mày. Lêu lêu. Con ma trầm cảm. Biến đi nhé mày. Suy NGHĨ của mình ko phải là TẤT CẢ bản thân mình. 1 ng nghĩ xấu cả đời, nhưng họ làm ra bên ngoài những điều tốt cả đời thì họ là ng tốt. Ca sĩ làm từ thiện để đánh bóng tên tuổi? Ok. Kệ đi. Quan trọng là họ đã làm từ thiện. Mấy bọn thối mồm đã cho ai đc đồng nào chưa? À. Hóa ra nó ngắt kết nối. Thể nào mấy cụ thiền toàn rao giảng phải loại bỏ cái Tôi, tôi mà loại bỏ tôi thì còn cái nịt à. Mà chuẩn luôn.
  4. time_emit

--- Gộp bài viết: 29/08/2021, Bài cũ từ: 29/08/2021 ---
    Thích chơi những bộ nhái 100% Lego, vừa lắp vừa tưởng tượng ra những con ng trên khắp thế giới này đã chơi những miếng ghép trông giống thế này. Họ chắc là giàu có, sống trong điều kiện tốt, những đứa trẻ Âu Mỹ tóc vàng, da màu, những ng lắp những mảnh trông giống thế này ko bị trầm cảm đâu nhỉ? Ko có cảm giác ì ra 1 đống thịt, và cs cứ kéo lê họ đi, lấm bê bết bùn đất, tóc tai bù xù. Mẫu mới nhất "ngôi nhà của yêu tinh" cho giáng sinh năm nay đẹp thật, chắc là nhiều đứa trẻ sẽ chơi nó. Covid ở Châu Âu ko còn là hiểm họa. Chắc năm sau mới có bộ nhái. Đây đã 1 củ, bộ xịn chắc ko dưới 5 củ.
    --- Gộp bài viết: 29/08/2021 ---
    --- Gộp bài viết: 29/08/2021 ---
    Hôm nay là nó tròn 4 tuổi 4 tháng. 2 năm nữa, tầm này thằng bé sẽ vào lớp 1. Mọi khổ ải chắc là sẽ chấm dứt nhỉ?
  5. time_emit

6. time_emit

Thần hộ mệnh lego, bé xíu xiu, tọa trên cổng ra vào của ngân hàng, cũng là vị thần tượng trưng cho tiền bạc. Mình đã đọc quá nhiều sách khoa học, thiên văn, vũ trụ, vật lý, lịch sử, nhân chủng học, tiến hóa, tôn giáo, triết học v.v... các kiểu con đà điểu để có thể quỳ lạy trước 1 vị thần thánh nào. Mình là 1 tập hợp toàn các hạt quark thì quỳ lạy 1 tập hợp các hạt quark khác thế quái nào đc. Lại quay lại thuyết "sợi chỉ mảnh", tức là cả đời này mục tiêu duy nhất là lắp THẬT NHIỀU lego. Hết tiền thì nghĩ sao cho có tiền để mà lắp. Gạt thằng bé sang 1 bên. Mình từ đỉnh cao chói lói rơi xuống vũng bùn thất bại, nên cả đời còn lại mình sẽ dồn hết vào 1 thứ Đồ CHƠI, chống lại toàn bộ những gì là nghiêm túc, nghiêm chỉnh, đàng hoàng mà XH đòi hỏi. Tất nhiên mình vẫn là 1 đứa biết điều, mình biết là việc theo đuổi 1 mục tiêu TRẺ CON sẽ giúp mình hoàn thành đc những điều 1 ng lớn cần phải làm. 1 áp lực đến từ 1 món Đồ CHƠI nó tươi tắn rạng rỡ đến mức áp lực ko còn là áp lực. Dù gì thì cũng quá ghét thế giới của bọn ng lớn, lúc nào cũng phải tỏ vẻ nọ kia, đã ngu dốt lại tỏ ra nguy hiểm. Về nhà mà thể hiện.
  7. time_emit

Chiều hôm kia có tí thời gian rảnh rỗi, phi lên Aeon, lang thang mỏi chân rồi ngồi nghỉ ở dãy ghế trước cửa hiệu sách. Bt mình sẽ mua 1 bộ lego bé bé, bé thì cũng phải 3 đến 5 trăm, xong cắm đầu lắp 1, 2 tiếng thì về. Hôm đấy tiếc tiền thôi ko lắp nữa, ngồi yên 15p, nhìn vô định vào khoảng ko trước mặt, thấy CS mà KHÔNG LÀM GÌ còn kinh khủng hơn cả LÀM VIỆC KHÔNG MUỐN LÀM. Thằng bé này, với tất cả lo lắng, bận rộn, bực bội, chán chường xung quanh nó, chắc vẫn còn khá hơn 1 cs rảnh rỗi. Mình cứ kêu ko có time rảnh để vẽ, để đàn nọ kia, mà nếu có, mình cũng chỉ ngồi thôi, và đấy mới là tầng đáy của địa ngục trần gian. Trầm cảm là vậy mà. Vậy thì, thà làm việc ko muốn làm còn hơn. Mình có muốn lắp lego ko. Ừ thì nó cũng là cái gì mới mẻ 1 chút. 1 cs quá buồn chán thì cứ cần 1 cái gì mới. Mấy ng nghiện mua sắm chắc cũng có cảm giác đó.
  8. time_emit

--- Gộp bài viết: 01/09/2021, Bài cũ từ: 01/09/2021 ---
    Tháng 8 dài như VÔ TẬN cuối cùng cũng qua đi. Thời gian hóa ra cũng trôi qua đấy chứ. Tưởng nó đứng im mãi mãi. Có lịch học rồi, thằng bé 2017 đã thuộc thành phần già nhất trường. Điều đầu tiên làm sau khi nó đi học là tập thể dục, cảm thấy rệu rã từng khớp xương rồi. May mắn là lúc nào mình cũng thích đá cầu. Vấn đề là từ giờ đến lúc đó còn tận 4 ngày. 4 ngày là 1 lượng thời gian khổng lồ, cần 1 nỗ lực khổng lồ mới đâm xuyên qua đc.
  9. time_emit

Bắt đầu mùa thu rồi. Chiều mùa thu là 1 thứ Thuốc Độc với ng trầm cảm. Buồn thì thấu xương. May mình biết trầm cảm là 1 BỆNH. Cứ chiều là buồn thấu xương. Như vầy đi, coi như đó là bị đau đầu. Cái chuyện tách những CẢM GIÁC của trầm cảm ra khỏi bản thân là 1 chuyện quan trọng. Cảm giác đó, thậm chí suy nghĩ đó, nó đến từ bệnh, nó y như là 1 cơn đau, nó ko phải là mình. Sẽ đơn giản, rõ ràng hơn nếu phải chịu đựng 1 cơn đau, chứ ko phải là buồn, buồn tê tái, thấu xương. Ù lỳ, mệt mỏi, dễ mất sức, bủa vây bởi lo lắng ... Ok, đó là BỆNH, ko phải là BẠN. Bệnh này sẽ làm đời bạn bầm dập luôn, khó khăn trong mọi việc mọi mối quan hệ. Giờ sao? Tàn phế thế thì chết đi là đúng rồi phải ko? Thế thì toàn thể những ng khuyết tật trên đời này đều phải chết hết, vậy mới công bằng. Chấp nhận khuyết tật của bản thân, ko thể thành công rực rỡ này nọ đâu, thoi thóp lay lắt thôi, và Cố GẮNG tìm ra 1 việc có ích mà bạn có thể làm. XH sẽ giẫm đạp lên bạn, vì BÊN NGOÀI trông bạn khỏe mạnh, nhưng thôi ko cần, tự biết mình là đc. Chẳng ng nào muốn chết, kể cả ng trầm cảm, coi như tàn phế đi, và vẫn sống, dù luôn bị thúc bách phải chết, thứ CẢM GIÁC ẢO đáng sợ. Rất khó để 1 ng khuyết tật lại thành công, có nhưng rất ít, sống đc BÌNH THƯỜNG, đừng làm gánh nặng cho ai là ngon lành lắm rồi. Nhưng phải tự lượng sức, TUYỆT Đối ko để bản thân phải chịu ÁP Lực. Biết thế để mà lựa.
  10. time_emit

Vậy là ngày thằng bé đi học cũng đến. Nó như 1 con ma cà rồng, ở cạnh là hút kiệt sức lực của mình. Ko còn năng lượng, mỗi sáng mở mắt ra nhìn 1 ngày trước mắt với vài việc lặt vặt như nhìn 1 quả núi, ì ạch leo. Nó đi học, tách ra khỏi mình đc nửa ngày, mình lại có năng lượng, ko cần ukulele xanh ngọc hy vọng, ko cần Ducati xịn sò bóng mượt, tách khỏi nó thì mình ko cần gì hết. Toàn bộ năng lượng có đc sẽ dùng để giải quyết những công việc tồn đọng mà khi bị kẹt với nó, mình ko thể lê cái mông lên mà làm đc. Sẽ phải tập thể dục, chuẩn bị 1 sức khỏe tốt để đối phó với đợt sóng tiếp theo. Tình hình Covid căng như dây đàn, ngày nó nghỉ học chắc đến sớm thôi. Chuẩn bị tiền nữa. Nó nghỉ là lại cần chích thuốc Lego. Hằng ngày là lắp từ 1 đến 2 tiếng bộ dỏm, thi thoảng cuối tuần lại phải 1 bộ xịn, khá tốn kém. Căng thẳng là phải cần thuốc. Chốt thế. Có năng lượng là phải chuẩn bị cho 2 thứ này, sức khỏe và tiền bạc. Nó nghỉ học, sập nguồn cái là có thuốc để chích luôn. Cố gắng chép tranh cho chị, 100 đô 1 bức cũng ko ít đâu. Chích phát cuối của đợt 5 tháng dài vô tận này, 1 bạn xe quét đường siêu nhỏ xinh, cho nó quét hết rác trong đầu đi. Mai chủ nhật nghỉ nốt, ngày kia là thoát. Bắt đầu công cuộc chuẩn bị cho trận tiếp theo. Lần này phải chuẩn bị kỹ, ko để bị bất ngờ. Toàn bộ cuộc đời mình chỉ để chiến đấu với con ma cà rồng này thôi.