1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Cảm thấy sống là 1 canh bạc rủi ro kinh khủng. Khó tin là mình đã đẻ ra 1 đứa trẻ bấy yếu và đẩy nó vào vòng xoáy hỗn độn này. Thật sự quá KINH KHỦNG. Làm sao để leo qua những ngọn núi cao ngất với đôi chân mỏi ra rời? Thèm đc bấm nút stop quá. Chấm dứt mọi lo lắng. Covid là 1 cuộc thanh lọc mà những ai ko có đủ thần kinh thép cũng rớt đài liền, đâu cũng toàn tin xấu. Tí đi sinh nhật con Cún, mẹ nó làm cái bánh sn kiwi xanh lá tuyệt đẹp. Ng bình thường có cs như vậy à? Làm bánh? Vãi. Đặt bộ lego Hiệu sách đi. Lắp xong hẵng buông. Muốn buông quá rồi, nhẹ nhàng, thanh thản. Mà cố đi, lắp xong hẵng buông, chưa muộn mà.
  2. time_emit

Thằng bé đã đi học, ko thể tin đc là đã trải qua 5 tháng kẹt cứng với nó. Giờ thì thoải mái làm những việc muốn làm. Hôm qua chẳng biết mua gì bèn tặng lại con Cún cái đàn Kalimba, mình đã mua vào đầu tháng 8, khi tinh thần rệu rã bải hoải sau 4 tháng lockdown mà chưa có thông báo gì, bao giờ thằng bé nghỉ tiếp thì sẽ đặt mua lại. Làm gì thì tranh thủ làm nhanh lên, ngày nó nghỉ học chắc sẽ tới nhanh thôi.
  3. time_emit

Yên tĩnh còn có tác dụng mạnh hơn lego. Mình đâu muốn chết, chẳng qua là mình ko có năng lượng để làm những việc phải làm, kiểu đi học quá dốt ko thể giải toán đc, ko thể ghi nhớ đc, đâm sợ đi học. Mình thì sợ sống luôn. Kỳ lạ là chỉ cần đc yên tĩnh, mình lại có năng lượng. Sáng giờ dọn dẹp liên tục mà ko mệt. Khi có thằng bé, mình phải lo xem nhiệt độ phòng đã thích hợp chưa, có quá lạnh quá nóng ko, có con muỗi nào ko, nó có thể đau bụng ko, có gì chơi ko, có buồn ko, đủ thứ, năng lượng bị rút kiệt. Chỉ cần đc yên tĩnh nửa ngày ko phải nói bất kỳ câu gì với bất kỳ ai, mình đủ sức hoàn thành mọi việc. Vậy thì sao phải trốn chạy nữa.
  4. time_emit

5. time_emit

Điểm tựa của mình đây. Cả vật chất lẫn tinh thần. Thật ra là vì có vật chất mới dẫn đến tinh thần. Tạm biệt các Siêu phẩm bún cá, bánh đa cua, phở Trâu 30k-40k/bát các loại, cà phê cóc 15-20k. 40 năm qua mình chưa từng làm ra tiền, ko biết kiếm tiền cách nào, mà cũng sợ đi làm gặp ng khác lại căng thẳng thì chết dở. Chỉ có cách nhịn ăn nhịn mặc. Trợ cấp hàng tháng của mình là 1 khoản quá bèo với bà chị giàu có, lại còn hào phóng, thương em, gạ cho thêm mình cũng ngại ko dám lấy. Nhịn mặc thì dễ ẹc, vài bộ đồng nát mặc đến nhão chun, sờn rách bạc màu vẫn ok, nhịn ăn thì hơi lo khoản sức khỏe 1 tí. Mà chắc ko sao. Đầy ng ăn mỳ tôm ròng rã ngày này qua tháng khác, mà giờ ng ta sợ béo, ai sợ đói. Dôi đc 1 khoản nghĩa là bất kỳ lúc nào căng thẳng ập đến, như khi thằng bé ốm sốt chẳng hạn, hoặc nó đột ngột nghỉ học vì dịch, mình đều có khả năng mua đc "thuốc lego" để chích. Nó sẽ ko làm hết căng thẳng, nhưng nó làm dịu đi, và hạ cơn xuống mức an toàn. Mình sẽ ko có 1 quyết định đáng tiếc nào. Nhìn combo G7 - Hảo Hảo này thấy tràn đầy hy vọng. Hehe. Có bảo kê rồi. Yên tâm sống. Cắt phần mình thôi, thằng bé thì vẫn phải đầy đủ, đồ toàn 100% vinmart.
  6. time_emit

7. time_emit

Gửi thằng bé xong việc đầu tiên mình muốn làm là quét sân thượng, hay gọi cho hay là Vườn Nóc Bếp. Ngày nào lá, hoa cũng rụng, ngày nào cũng quét. Giờ thì hiểu sao nhà sư hay gắn với công việc quét lá. Như là quét hết rác trong tâm vậy. Mấy ng nội tâm rối loạn động tí là nói chuyện Phật, Thiền, ra vẻ hiểu biết sâu sắc. Uh thì vì họ bị rối loạn nên mới tìm hiểu về mấy thứ này, thành ra sâu sắc, còn tâm an thì cứ đi làm móng, đi Spa, du lịch, tự sướng, lên mạng khoe mông khoe zú, bà tám, đánh ghen, quét vườn làm gì. Tâm an thì cần gì phải sâu sắc. Mới xem đoạn Have a sip tập Hà Anh Tuấn, em ấy có nói rằng vào thăm bệnh nhi Ung thư, bác sĩ bảo Bệnh nhân trẻ con là bệnh nhân lý tưởng nhất. Tại sao? Vì chúng KHÔNG SỢ, ko đau khổ, tràn đầy lạc quan. Ng lớn thì đầy rẫy sợ hãi. Hóa ra trẻ con là đối tượng mạnh mẽ nhất. Mình đau khổ nhất là nhìn thấy thằng bé phải chịu đau khổ, nên mình sợ vãi linh hồn khi nó đau, ốm, nên thấy tội lỗi khi tống nó đi học, mà chắc là mình suy bụng ta ra bụng ng rồi. Trẻ con chịu đựng đau khổ tốt hơn ng lớn. Trong 1 môi trường bệnh viện ung thư u ám, ng lớn ko muốn sống nữa, Trẻ em thì vẫn vui cười đc. Ca sĩ có thể nói sai, ai mà tin đc mấy nghệ sĩ, nhìn đời ko giống ng bt, nghệ sĩ và tâm thần khá giống nhau, nhưng bác sĩ nói thì tin đc, họ là con ng của khoa học. Vậy là trẻ con ko bấy yếu, chúng rất mạnh mẽ, ko sợ hãi, tràn đầy lạc quan. Ok. Nghĩa là thằng bé đã ko khổ sở như mình tưởng tượng. Trút đc gánh nặng. Mà nghĩ cũng đúng. Hồi bé mình ko hề biết buồn là cái gì, lớn lên mới đủ thứ rối loạn. Bác sĩ nói, thì tin đc.
  8. time_emit

Thời covid vào mạng đọc chỉ thấy toàn đau khổ, sợ hãi. Cs đúng là quá nhiều nỗi lo. Có thằng bé lo sợ còn tăng gấp 100 lần. Vui ở đâu? An yên ở đâu? Nghe, đọc bao nhiêu cũng ko tìm thấy. Chỉ lo với sợ thì sống làm gì? Covid 4 tháng mà thoắt cái đã biến 250 đứa trẻ thành mồ côi, 1 mùa hè tàn bạo. Ko tưởng tượng nổi mình chết thì thằng bé sẽ như nào. Ai lo cho nó? Nên là dù chỉ có lo sợ, ko niềm vui, vẫn phải sống tiếp. Đấy là lý do để ng ta có con à?
  9. time_emit

"Mình" tạo bởi 2 phần, thần và xác. Phần thần thì hỏng nặng rồi, ko chữa đc, bỏ đi, càng theo càng sai lầm, giờ chỉ tập trung vào phần XÁC. Sáng gửi thằng bé xong từ 8h đến 1h 5 tiếng đồng hồ làm hùng hục, hết cái nọ đến cái kia, đến 1h đói chân tay run lên, lùa miếng cơm nguội vào mồm chao ôi nó mới ngọt làm sao. Đấy. Cứ làm hùng hục cho đói ngấu rồi ăn, đảm bảo 100% có đc niềm vui. Mà cách này nó cũng khiến mọi việc suôn sẻ. Chỉ sợ cách gì mà tiêu xài, ăn chơi, làm hùng hục thì tốt quá, yên tâm sống. Làm hùng hục nó đảm bảo cho mọi thứ, vừa tìm đc niềm vui lúc ăn cơm, vừa hoàn thành trách nhiệm. Ngủ thì 6h sáng dậy, thức thông đến 10h, đặt lưng là ngủ. Đời ng đc ăn thấy ngon, nằm là ngủ đc ngay, còn mong gì hơn?
  10. time_emit