1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 2 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 2)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Tiêm mũi 3, vắc xin nó vật cho rét từ trong ra ngoài, đau ê ẩm hết ng. Chiều đông gần Tết rét mướt mò ra chợ mới cám cảnh. Dây covid chăng mắc nơi nơi, hàng quán lèo tèo chỉ đc bán mang về, mưa rét, mùi chợ thối khăm khẳm bốc lên. Chiều nhập nhọang ảm đạm. Những hay hỏi "mục đích sống là gì" là những ng thấy sống dễ quá. Nếu chỉ sống ko thì vô nghĩa, cần phải có 1 mục đích gì gài vào cái sống nhạt nhẽo này. Covid đến, và nó bảo rằng: chỉ sống đc thôi đã là 1 thành tựu to đùng của cuộc đời rồi nhé. Mục đích mục điếc gì. Vào vinmart mua gói xúc xích. Thằng bé đòi ăn xúc xích mấy hôm nay rồi. Cho nó ăn xúc xích thì cũng chả áy náy gì đâu. Trẻ em Afghanistan đã có xúc xích rán để mà ăn đấy hẳn?
  2. time_emit

Nhận đc con Grim lock rồi, đặt từ hôm 30. Xong 1 chặng 14 ngày. Giờ thì tìm 1 thứ khác, giao thật lâu vào cho đỡ tốn tiền. Cs chỉ có loanh quanh vài bữa ăn với 1 thằng trẻ con, đợi hàng từ Shopee, mà sao muốn kết thúc nó thế nhỉ. Ko đủ năng lượng để chi cho những cv tối thiểu. Dạo này cắt giảm bữa ăn của thằng bé khá nhiều, thường là chỉ có 1 món, hay ăn trứng, xúc xích, thịt nướng, cảo rán, gà rán mua ngoài. Đã ăn rau thì thôi hoa quả, đã hoa quả thì thôi nc cam. Sáng nào cũng ăn ngũ cốc sữa. Mà thôi. Ăn đơn giản nhưng toàn đồ Vinmart, sữa thì Úc, ngũ cốc thì Nhật, bánh kẹo đầy tủ, chắc ko đến nỗi thiếu dinh dưỡng. Chuẩn bị 1 bữa ăn 2, 3 món với mình giờ là 1 bức tường cao ngất ko thể trèo qua. Lại nhớ thằng cha ngồi trên dây văng cầu Bính hút thuốc, chuẩn bị nhảy. Chắc vỡ nợ. Giống mình ghê. Thằng cha đó ko có tiền để trả cho cs hàng này, mình thì ko có năng lượng. Mà cứ ì thần cụ ra, lết từ chỗ này, sang chỗ kia, mặt khác cắt giảm việc đi, chỉ làm thứ ko thể ko làm, chắc trụ đc. Cf nữa, giã cf đều vào, đầu óc sẽ tỉnh táo. TP HCM tháng 2 trẻ mầm non sẽ đi học, HP hy vọng. Đc nghỉ 8 tiếng lúc nó đi học mọi chuyện sẽ ổn. Cuộc vật lộn "vĩ đại" này chỉ mình mình biết. Haha. Cắt giảm luôn khoản tỏ ra bình thường với gia đình đi. Khoản đó cần thiết, nhưng cũng ko quá cần để phải bỏ ra số năng lượng vốn quá ít ỏi. Chỉ có thằng bé kêu đi ị, mà ko đủ sức rửa đít cho nó, để nó bẩn thỉu, chỉ có thằng bé đói, mà ko thể cho nó ăn gì đó, mới là hỏng chuyện. Ng khác họ tài giỏi mà, họ vẫn bảo mình làm họ thất vọng thây, họ ko cần gì ở mình hết, họ tự lo đc cho cảm xúc của họ, ai cũng tít mít với việc riêng, mình đã ko kêu gào sự giúp đỡ thì thôi. Vạch ra đg lối xong cũng thấy rõ ràng đc 1 tí.
  3. time_emit

Thằng bé vừa nện cho mình 1 phát đau điếng, đúng đoạn gân chỗ đầu gối, mình giả vờ khóc to xem phản ứng nó ra sao mà nó ko hề hối lỗi gì, bỏ đi xem Doremon. Nó giống y hệt bố nó, có cái mặt đẹp trai, hiền lành, còn bên trong là 1 kẻ máu lạnh, thái nhân cách, ko có khả năng hối hận khi làm tổn thg ng khác. Mình khác hoàn toàn, rất hay sợ phiền đến ng khác, đừng nói làm tổn thương họ. Ồ vậy thì sao mình phải khổ vì nó nhỉ. Sống cs của mình thôi. Nó thì nuôi cho có thôi. Kiểu gì chả lớn. Đáng sợ thật. Nuôi 1 tên máu lạnh. Thôi lỡ đẻ rồi. Thể nào ng ta bảo ghét bố ghét luôn cả con, vì giống nhau chứ sao, giống cái thứ gien ko thể chấp nhận đc. Ok. Thoát rồi.
  4. time_emit

Dù gì nó cũng ko thể máu lạnh bằng thằng Kevin trong WNTTAK đc. Tìm từ khóa thái nhân cách mò ra phim này. Hóa ra có hẳn 1 kiểu mẹ như vậy. Những phụ nữ yêu thích tự do, ko muốn có con nhưng lỡ có con, thành ra ko thật lòng yêu thương chúng. Giống mình ghê. Điều mình thích nhất là nghị lực tuyệt vời của bà mẹ này. Tully chưa là gì. Sau tất cả của ngày thứ 5 đầy máu ấy đấy lẽ ra bà ấy phải đâm đầu tự sát chết đi cho rồi, sống làm gì nữa. Vậy mà bả vẫn sống tiếp đc. Mặt bạc ra như 1 con ma. Mà làm việc liên tục, sửa sang lại căn nhà nát như 1 cái chuồng gà bị tạt sơn, bị tất cả mọi ng hắt hủi, tát vào mặt, chửi vào mặt, bị quá khứ nghiền nát. Nghị lực kinh khủng, vẫn làm mọi thứ, chỉ mặt bạc ra, tóc tai bết vào, nhưng vẫn làm, vẫn sống. Đc thổi ngọn gió mát từ nhân vật Eva này. Mà kỳ. Con Cún lớn nó cũng đặt tên cho thằng bé là Kevin. Sau này nó sang Mỹ sẽ gọi tên là Kevin. Định mệnh à. Giờ vẫn đóng bỉm, ko biết có mặc bỉm đến 6 tuổi ko nữa.
  5. time_emit

Lúc ăn cơm mình thường quỳ và đi bằng đầu gối để đút cho thằng bé, đút đc 1 thìa thì nhẹ đc 1 thìa, chỉ sợ nó nhả ra. Cs đúng theo nghĩa đen của từ "LÊ LẾT", cứ lết từ chỗ này, sang chỗ khác. 5 năm qua chưa có 1 ngày bình yên. Về 2 thứ cơ bản nhất là ăn uống, bệnh tật, mình đã so với Afghanistan, là nơi thảm họa nhân đạo 60% dân có nguy cơ chết đói và 90% cơ sở y tế sắp sập. Về bình an trong cs, mình đã so với Eva, là ng mẹ bị HỦY HOẠI HOÀN TOÀN bởi tội ác của đứa con trai, đi tới đâu cũng có thể ăn tát bất thình lình, bị đối xử thậm tệ mà ko thể phản kháng, 7 mạng ng trả đến bao giờ cho hết. Về thằng bé, những thói hư hỗn, ăn vạ, ích kỷ, mình đã so với Kevin, là thằng sát nhân máu lạnh thái nhân cách, nên khi thằng bé nói mẹ ko đáng sống đâu, thì mình cũng ok. Kệ nó. Mình chỉ giữ nó ở nhà càng nh càng tốt, ít khi cho ra ngoài để nó khỏi làm phiền đến ng khác. Ai cũng dành cho trẻ con những điều tốt đẹp nhất nhưng thứ trẻ con dành cho ng lớn là gì? Là ích kỷ, hỗn hào. Mình đã so với những TẬN CÙNG, ko thể có 1 cái gì thấp hơn đc nữa, nên kiểu gì mà chẳng Ok. À, còn về mục đích sống, thì như tên gọi của topic này vậy, mình so với 1 đống thịt bùi nhùi bầy nhầy lết về phía biển, trong VÔ THỨC, vậy thì còn gì để mà trả lời. Có 1 số deadline, lết kiểu gì, thì cũng phải hoàn thành nó, những thứ cơ bản nhất để giữ cho bộ khung cs ko đổ sập. Vậy thôi. Sắp lết đc đến tết rồi.
  6. time_emit

7. time_emit

Mua cho thằng bé chơi mà mình lại thấy đẹp, ngắm suốt. Ví như mình là 1 cái bể bơi siêu ô nhiễm, đầy tóc, lông, nước tiểu, cả cức, thì mấy con đồ chơi này như mấy viên thuốc Clo, nó ko làm bể sạch hơn, nhưng nó làm bể "có vẻ" sạch hơn. Phải mua lego chơi lại thôi. Dù tài chính eo hẹp. Coi như đấy là thuốc an thần vậy. Hiện nay ko còn 1 cái gì làm mình thấy muốn thức dậy vào buổi sáng, chỉ muốn ngủ mãi mãi. Càng ngày càng ghét thằng bé, 1 đứa chỉ liên tục những đòi hỏi đòi hỏi đòi hỏi, cần phải đáp ứng, đáp ứng, đáp ứng. Mình đã nói với nó những câu tàn tệ. Tiếp tục tình trạng này thật sự ko ổn. Dù là non lego thì môn này vẫn khá tốn kém, 1 bộ ngon lắp đc phải tầm 700k, 1 củ. Chơi 1 tí là hết bay cái tivi sony 32 inch. Mà xoay cách này, cách khác để mua thuốc Clo thôi. Tình hình quá tệ hại rồi. Ra đg ai cũng gọi mình là bà, quần áo và mặt mũi đều nhàu nhĩ, ko 1 tí sức sống nào. Mình biết tại sao chơi đồ lại vui, nó là những nhân vật bay bổng, ko chịu sức ép cơm áo gạo tiền, ko khổ sở bởi những nỗi đau động vật cấp thấp. Chúng là những thứ siêu nhiên, ko phải nhặt rác kiếm ăn. Ko nấu cơm, ko rửa bát. Chúng còn chẳng cần phải ăn luôn. Tất nhiên là ko cả covid.
    --- Gộp bài viết: 17/01/2022, Bài cũ từ: 17/01/2022 ---
    --- Gộp bài viết: 17/01/2022 ---
    --- Gộp bài viết: 17/01/2022 ---
    Chiều cuối năm rét mướt, lạnh cóng, nhìn đg toàn những cảnh khổ, mấy con ngáo đá này làm mình mỉm cười. Lâu lắm rồi mới cười. Cs của mình quá nhàm chán, ngoài việc thằng bé cao lên thì ko có 1 tí gì mới mẻ cả. Bọn này mới tinh. ^^
  8. time_emit

Lật lại vài trang đầu của cuốn Sapiens, giáo sư lịch sử thì cả rổ, nhưng giọng kể xuất sắc như thằng cha này thì hàng hiếm. Hiện ra ngay trước mắt 1 gia đình ng vượn, tổ tiên xa xưa của mình, với 1 môi trg sống chính xác là của ng trầm cảm: buồn chán, ko mục đích, và đầy lo âu. Thì cứ tha thẩn loanh quanh bốc đất nhặt lá xua ruồi bắt kiến trong vài chục m2, ko có thiết bị giải trí nào, làm sao ko buồn chán. Ng vượn thì làm gì có mục đích sống gì? Sống để con cháu bay lên mặt trăng à? Chỉ đói thì kiếm ăn, ăn xong động dục thì chịch, xong đẻ, chăm con, rồi chết. Lo sợ vì quá nhỏ bé yếu ớt, dễ ăn thịt bất kỳ lúc nào. Qua 6 triệu năm như vậy, có lẽ bộ não con ng vẫn thích hợp với kiểu sống chậm chạp, lờ đờ, chưa tiến hóa kịp với công nghệ, nên sốc các kiểu. Tổ tiên mình đã sống cả ngàn thế hệ trong buồn chán, ko mục đích và lo sợ đấy thôi, mà có ai tự tử chết đâu. Chỉ có thời đại này gọi đó là trầm cảm, vì đã là 1 con ng thì PHẢI vui vẻ, hạnh phúc, có mục đích và ko sợ hãi. Đấy mới là đúng, như phim, như giáo dục, như quảng cáo. Ko giống vậy là sai. Ủa sai những 6 triệu năm? Não mình vốn vừa vặn với môi trường sống đó, ko bệnh gì đâu. Mình mới trải qua 01 cuộc đời trong "trầm cảm", còn nhân loại đã lờ đờ như vậy suốt 6 triệu năm qua. Buồn chán mới là bình thường. Xong. Hết bệnh. Nhẹ cả ng.
  9. time_emit

HP xuống vùng vàng, trốn ra quán xem A life on earth, 1 bộ phim tài liệu nói về đợt tuyệt chủng thứ 6. 1 bộ phim nói về tiến trình đi đến hủy diệt ko thể đảo ngược của cả nhân loại lại kích thích ham muốn sống. Hóa ra thiên nhiên có thể truyền cảm hứng sống, cảm thấy các thứ hay xem trên mạng loanh quanh XH loài ng thật sự quá độc hại. Thay đổi gì. Tèo 100% thôi. Vừa nghèo vừa tham đỡ sao nổi. Đúng câu hỏi "mục đích sống là gì" thật sự quá ngạo mạn, từ 1 loài vật có tí thông minh mà tưởng to nhất quả đất. Sự sống đã hoành tráng và tuyệt chủng rồi lại hoành tráng tận 5 lần trong cả tỷ năm qua mà KHÔNG CÓ MỤC ĐÍCH gì, 1 sinh vật bé tí mà dám hỏi. Thôi, sống an yên thôi. Sống là vĩ đại lắm rồi. ***** bố cái bọn cứ lải nhải sống phải có mục đích như này như kia. Rõ bọn thối mồm. Bảo sao giờ lắm đứa trầm cảm mà chết thế. Rảnh sẽ vẽ các động vật hoang dã, cho gần với thiên nhiên. Như thế ngồi nhà mà vẫn tràn đầy thiên nhiên.
  10. time_emit

Thế quái nào đêm qua nằm mơ thấy Hà Anh Tuấn và Đen Vâu, hehe, 2 đứa này ở chung 1 nhà, mình đến chơi, nấu cơm ăn uống, ảo thật . Mình ko chơi Mxh vì nó ảo, khinh mấy mẹ chạy theo giai vì quá ảo, mà hóa ra mình cũng ảo. 1 ngày bt với liên miên việc nhà ko tên, rảnh tí nào thì lại chơi với thằng bé là cs THẬT, mình ảo quá nên chịu ko nổi, giống các mẹ mê giai sẽ ko thể nào sống mà thiếu giai. Nhìn vào cứ bảo họ có tiền, có con, có bạn bè, có thú vui, cần gì giai nữa. Vậy mà vẫn ảo. Ngu. Mà kiểu nó phải ngu như vậy. Nhìn vào mình quá sướng, chẳng làm gì chỉ ở nhà trông con. Nhưng mình bị ảo ko khác gì mấy bà chết vì giai, cứ phải cần 1 cái gì đó hơn thế. Thôi chấp nhận những ngày mệt mỏi dài vô tận, thấy có khe hở nào mà lách đc thì trốn ra ngoài, tầm nửa ngày. Ảo của mình chỉ là đi hiệu sách mua 1 cuốn hay hay, ngồi quán cf đẹp đẹp xem 1 bộ phim, hay lắp 1 bộ lego rẻ tiền, rồi viết linh tinh, vẽ linh tinh, ăn cái gì ko phải là cơm, những miếng cơm nuốt quấy quá ko 1 tí ngon nào vì còn chăm chăm đút cho thằng bé. Aỏ tung chảo cũng chỉ thế thôi. Giờ thì bắt đầu 1 ngày ông Công ông Táo chóa chết, chẳng cần nói gì đâu, mặc kệ mọi ng, làm việc cần làm là đc. Đã mệt còn phải tấu hài cho ng khác nữa.