1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

--- Gộp bài viết: 26/01/2022, Bài cũ từ: 26/01/2022 ---
    Chơi mấy cái này tự nhiên thấy tỉnh táo ra. À. Robot, nó làm ng ta bớt "người" đi, bớt người đi thì bớt khổ đi. Bớt khổ thì tỉnh ra. Mình lúc nào cũng tìm cách diệt cái phần ng trong mình đi còn gì, bằng các loại lý thuyết, vì nó làm mình khổ quá. Ko chơi lego nữa, lego vẫn nặng tính ng quá, ko thoát xác đc. Chuyển sang robot, transformer và gundam thì đầy ra. Mình cũng chỉ còn 20 năm sống nữa thôi. 20 năm vừa qua trôi trong tích tắc. Gom đầy 1 tủ robot đủ thể loại, rồi chết. Ko đến nỗi như 1 con chó già bết bát.
    --- Gộp bài viết: 26/01/2022 ---
    --- Gộp bài viết: 26/01/2022 ---
    Con gundam đầu tiên. Tốn kém đấy nhỉ, gần bằng cái tủ sấy. Đặt lại hủy lại đặt lại hủy. Thôi Tết. Là 1 ng sưu tập thì ko muốn chết đâu, vì phải gom đầy 1 tủ đã, gom đến già chưa hết. Và 1 ng sưu tập thì cũng ko quan tâm nh đến những thứ khác ngoài mục đích của anh ta, nên dễ sống. Lego, transformer, gundam thì ngon rồi, nó có kết nối mạnh mẽ với ng chơi, và cũng ko phức tạp, chỉ cần tiết kiệm đc 1 khoản tiền. Những mục tiêu trước giờ mình đặt ra đều cao siêu quá, có cái này dễ tiêu hóa, vừa sức. Thấy yên ổn rồi đấy, gì xảy ra cũng ko sợ xáo trộn. Xáo xào 20 năm chưa đủ à.
  2. time_emit

--- Gộp bài viết: 28/01/2022, Bài cũ từ: 28/01/2022 ---
    Quá trình hồi phục 4 con này rất khủng khiếp. Mỗi mảnh đc tìm thấy giữa 5 cái rổ to đựng lego vụn, đổ ra thì đầy 1 nhà. Chắc ko có 1 ng thứ 2 nào chơi lego kiểu này. Phải là 1 ng cực kỳ dư thừa thời gian. Mình ko những dư thừa thời gian, mà thời gian qua đi là điều duy nhất làm mình thấy vui. Thời gian qua đi tức là thằng bé lớn lên. Nuôi đc nó là biến điều ko tưởng thành sự thật. Cho vào túi nilon đen đựng rác nhét vào gầm giường rồi. Hồi phục hết 5 cái rổ lego thì 1 ngày đẹp trời dọn gầm giường thấy lòi ra 100 bộ lego hoàn chỉnh. Chắc hết hồn. Thỉnh thoảng lôi 1 con ra thôi. Nhà cũng hết chỗ chứa. Chẳng cách nào khiến thời gian trôi qua nhanh bằng việc cặm cụi chăm chú làm 1 cái gì, ngẩng lên đã 3h đồng hồ trôi qua. OK. Giải pháp là: 1. Dậy muộn. Dậy muộn làm ngày ngắn lại. 2. Cặm cụi chăm chú làm 1 cái gì. 1+2 --> thời gian trôi nhanh. Thời gian trôi nhanh --> hp đến gần hơn.
  3. time_emit

4. time_emit

Tất niên. Đã 5 cái Tết nặng nề trôi qua, kể từ khi thằng bé có mặt trên đời này, nhưng năm nay là thấy suy sụp nhất, dù cái mốc 6 tuổi vào tiểu học đang đến rất gần. Có lẽ vì tác động của covid. Nó nghỉ học triền miên. Mình ko quen ở cạnh 1 ng nào lâu đến vậy, dù con đẻ. Chiều cuối năm rét cóng. Ngồi trong quán mà còn phải đội mũ sùm sụp vì gió rét. Xe hết điện nên mình đi cầm chừng 20 km/h, tốc độ cực chậm giữa phố phường bấn loạn lên vì Tết khiến mình hoàn toàn lạc lõng và có cảm giác đang trôi đi trong 1 giấc mơ. Rét và đói. Quyết định vào Pizza company, quán ấm và sực nức mùi đồ ăn, pizza nhân thịt nguội và dứa chua ngọt rất thanh, viền giòn rụm, tự nhiên ngọn lửa lòng ấm trở lại. Ờ. Cs cũng chỉ đến thế là hết thôi chứ. Rét và đói. Ng ta hay bảo là đói rét, ai nói đói nóng đâu. Chống đc cái rét và cái đói là sống ok rồi. Còn nỗi buồn, và đủ thứ hội chứng hầm bà lằng phức tạp khác nữa? Kệ thôi. Cứ cặm cụi làm cái này, cái kia, sẽ qua. Chốt 1 phát cuối trước thềm năm mới. Hy vọng là nó dài lâu. Mà chắc là dài lâu thôi. Nó quá là cơ bản, nó là nền nóng của đời sống rồi. Sửa đổi vào đâu đc nữa. Chúc mừng năm mới!
  5. time_emit

--- Gộp bài viết: 01/02/2022, Bài cũ từ: 01/02/2022 ---
    Cho nó có tí tết. Hóa ra lại có đc nửa ngày mùng 1 yên tĩnh sau 5 năm. Được ở 1 mình, nghe nhạc, chơi robot biến hình, lại thấy cuộc đời này thật đáng sống. Ko dám mò ra đường. Bt mình trông như 1 bà đồng nát đã đành, ngày Tết sẽ kỳ dị lắm. Tóc tai xơ xác, da xỉn, mặt tối sầm, giày bẩn, quần sờn rách, mỗi 3 cái quần dài mặc suốt từ hồi bầu là đã 6 năm, sao ko sờn rách đc, áo khoác cũ chị cho đã bạc phếch, áo trong là chồng định vứt đi vì cũ quá, lấy mặc, cái bộ dạng này ko thể ra đg ngày tết đc. Ng ta có tật thì phải có tài. Mình thích khác ng, ko chịu tuân theo các trật tự xã hội thì phải có tài. Sau này muốn ra ngoài quán ngồi thì phải đem giấy bút vẽ đc 1 cái gì đẹp, ko có tài mà nhiều tật vô duyên lắm. Xh này nó có luật, trông kỳ dị mà vẽ giỏi thì cũng tạm chấp nhận, ng ta sẽ bảo đấy chất nghệ nó phải bẩn bựa như vậy. Ghê.
  6. time_emit

Khi ở trong sự tĩnh lặng, mình thấy rõ mình đang ngồi trên lớp vỏ của 1 quả đất khổng lồ, lõi nóng rực, bên dưới là đất, đá, bùn, than, nước ngầm, mỏ dầu, xương khủng long hóa thạch. Bay cao lên trên là nhìn thấy 1 quả cầu màu xanh đơn côi, 1 mặt trăng xám xịt bé tí treo làm cạnh, bay xa nữa, thì thấy hệ mặt trời, bay nữa sẽ thấy cả ngân hà, nơi mình vừa ngồi nằm ở rìa xa tít, cao nữa cao nữa và cao nữa thì đúng như mấy bạn tỉnh thức hay lảm nhảm: tất cả mọi thứ đều tuyệt vời, mà ko cần có ý nghĩa hay mục đích gì cả, tự sự tồn tại của nó đã là trọn vẹn. Ko cần phê cần, chơi nấm hay bay lắc để thấy điều này, những bộ óc thông minh nhất, tỉnh táo nhất, tiếp nối kiến thức qua mấy nghìn năm văn minh loài ng để trở nên đồ sộ cũng có cảm nhận tương tự. Thấy nó, thì mọi "sự Che lấp" đều tan biến hết. 1 lần trắc nghiệm về màu, mình chọn màu bạc, có những xoáy cuộn sâu ảo ảo, kết quả là mình hợp với con đg ... đi tu, nhạy với những gì là thiêng liêng, huyền bí, đại loại. Mình nghĩ đầy ng tu mòn đít mà cũng ko đặt đc con mắt ra xa đc đến mức như vậy. Nếu đã nhìn thấy đc sự kỳ diệu khủng khiếp của vạn vật, họ đã chẳng mất công ê a ngồi tụ kinh gõ mõ. Sư là 1 nghề, kinh doanh buôn bán tâm linh thôi, chứ ko phải những ng đi tìm cõi niết bàn. Nói đi phải nói lại. Có thực mới vực đc đạo, những ng tìm ra sự kỳ diệu của thực tại cũng đã phải đc sinh ra, từng là những đứa trẻ sơ sinh IQ ngang 1 con chó, rồi phải ăn cơm từ nhọc nhằn của những ng trồng lúa, phải đi học từ kho lưu trữ kiến thức của ngàn đời mò mẫm đi trước, từ chưa có số thứ tự phải buộc dây, phải đẻ, phải vất vả nuôi trẻ con thì mới có đc nhưng kiến thức khẳng định sự kỳ diệu này chứ. Có vài ng đi tắt, Lão tử, phật, Giê Su, chả học hành gì mà cũng biết tuốt, còn lại thì vẫn phải là đi từ từ. Từ cái thực này, mới sinh ra đc cái đạo. Ok. Mình ko cần bay lên mới sống trong sự kỳ diệu, mình cứ ở đây, nuôi 1 thằng trẻ con, thế thôi. Mùng 1 tết thấy đầu óc cũng sáng láng hơn thì phải. Bắt đc năng lg vũ trụ cũng nên hehe. Cuối cùng thì cũng "kết nối" đc 2 thế giới này. Bản chất của thực tại rất kỳ diệu là chưa đủ thuyết phục, phải là, nhờ những thứ trần tục, nấu cơm, đổ rác, dọn nhà, nuôi trẻ con, mới dẫn đến con đg phát hiện ra thực tại là kỳ diệu như thế nào. Ồ, lại 1 vòng tròn.
  7. time_emit

--- Gộp bài viết: 03/02/2022, Bài cũ từ: 03/02/2022 ---
    Bỏ giỏ con này rồi. 14 thằng bé đi học, từ giờ tới lúc đó phục chế lại toàn bộ mấy cái rổ lego, đút gầm giường, những bộ bé quá thì thôi. Ngừng chơi lego, chuyển sang bọn Trans. Mình quá yếu đuối, bọn này thì thật mạnh mẽ, chúng ko phải ăn uống nấu cơm dọn nhà rửa bát giặt quần áo đặc biệt là ko phải chơi với trẻ con, chúng toàn đi giải cứu thế giới. Bộ dạng chúng siêu hầm hố, đủ sức an ủi những tâm hồn mong manh rách nát nhất. Hay nhất là chúng biến đổi qua lại thành dạng xe đc. Chỉ là 1 con mô hình cứng ngắc thì chả để làm gì, gundam, lego ráp xong thì cũng để đó trưng bày, ko làm gì đc nữa. Bọn này thú vị nhất. Trước giờ mua cho thằng bé nên toàn con cùi bắp, cao nhất 300k, giờ là cho mình, quất hẳn con củ rưỡi đi. Vậy là cs có ý nghĩa, có mục tiêu rồi phải ko? Ko cần phải nghiên cứu tôn giáo, triết học gì nữa nhé.
  8. time_emit

--- Gộp bài viết: 05/02/2022, Bài cũ từ: 05/02/2022 ---
    Thằng Lâm cf lấy vợ xong chỉn chu thế, mùng 5 đã mở cửa. Bt còn ăn chơi chán mới mở. Thằng này nó có TẤT CẢ những gì mình mơ ước. 1 quán cf ngon nhất HP. Lạ cái là KAFA sang chảnh như thế, cf uống lại có mùi dầu luyn, bọn chủ kafa bị ngáo hết à? Uống mấy quán Kafa thì quán ở Cát Dài đặc sịt mùi dầu luyn luôn. Vãi cức. Sao ko đến lạy lục thằng Lâm để nó chỉ cho làm sao để có cf ngon. Sang chảnh mà kém cỏi quá. Thằng này có 1 quán cf ngay chếch đền Nghè, là 1 địa điểm cực đẹp. Đường Lê Chân này bé như cái ngõ mà toàn nhà giàu, đồ trẻ em thì siêu đắt. Đg này sang sang cổ cổ kiểu như phố cổ Hn. Nó còn có 1 cái tủ đồ sộ toàn gundam. Cỡ vài trăm củ. Giày của nó cũng khiếp. Vợ thì xinh. Thằng này lại còn chăm chỉ, ko cờ bạc phá gia chi tử như con chị. Chơi khỏe mà làm cũng khỏe. Sống vậy mới đáng sống. Trốn thằng bé đi đc 1 tí thì lại thấy cs ko còn là sự chịu đựng, mà là sự thưởng thức, ngắm nhìn, và thưởng thức.
  9. time_emit

10. time_emit

Bỏ giỏ con này nữa. Chắc đến giữa năm mới xúc đc. Bọn này ko thể xúc theo tháng, mà phải theo quý. 1 năm 4 con. Tới lúc hòm hòm là thằng bé 10 tuổi thì cũng là 20 con rồi. Đi đâu mà vội. Con này trông vậy mà bé tí. Đồ đắt cũng tốt. Nó đáng để chờ đợi. Lâu ko mạng mọt, đêm hôm qua lọt 1 cái hố tranh cãi bài "mang tiền về cho mẹ", xem miệt mài đến 4h rưỡi sáng. Bản lĩnh súng ống giắt đầy ng như mình mà ko tỉnh táo vẫn lọt hố như thường. Mạng XH đúng là con quỷ hút máu. Đau 1 lần rồi thôi, giờ thì chỉ quan tâm đến đồ chơi thôi. À còn nghe đc 1 đoạn pháp hay. Tâm trí như 1 con khỉ, nó luôn nhảy chỗ nọ, chỗ kia, bản chất của nó là vậy, ng tĩnh tâm ko phải là ng có tâm đứng yên, mà là "một dòng chảy yên tĩnh". Họ đơn giản là để kệ con khỉ nhảy chỗ nọ chỗ kia như bản chất của nó, và ko chạy theo giữ, ko quan tâm. Ai làm đc vậy? Thánh mới làm đc. Thánh siêu bơ. Khôn lỏi hơn là bày ra 1 món đồ chơi bắt mắt, và con khỉ bị thôi miên, nó chăm chú nhìn món đồ chơi và ngồi im, lúc này ta có 1 cái tâm tĩnh lặng phiên bản fake. Ko sao. Khi con khỉ chán món đồ đó và định nhảy, lại bày 1 món khác. Hên là thời đại này đồ chơi đẹp 1 cách khủng khiếp, và tính bằng củ. Thế thôi. Hôm nay mưa, rét kinh hồn, dịch bệnh, kinh tế đói kém, trẻ con thì nghỉ học khiến mình như tù giam lỏng, đúng là 1 năm chóa chết. Mà thôi. Trước mắt chỉ nhìn thấy 1 "ông Op" ls03 đồ sộ lộng lẫy 2kg tập tạ. Theo sau là thằng gundam gì nhỏ xiu mà cánh, súng, kiếm, khiên chi tiết nhức cả mắt. Mưa rét nhằm nhò gì. Hehe. Chán thì lego cũng đc. Hàng dỏm mà tầm củ thì cũng đẹp mướt rồi.