1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Xong thì vẽ con này. Đảm bảo đẹp. Bọn lông lá dữ dằn này vẽ cực dễ đẹp, vì chúng đẹp sẵn rồi. Lý thuyết Tự nhiên Lạnh lùng vẫn thọ sau 1 ngày. Có lẽ nó đúng. Kiểu gì thì kiểu mình vẫn đc ghép từ những viên gạch đến từ tự nhiên, thuận theo tự nhiên sẽ sống. Bọn gen Z hiện nay quá dễ chết vì chúng quá bánh bèo. Chúng bánh bèo vì bị tách biệt hoàn tòan khỏi tự nhiên, vì thế ko ngấm đc sự lạnh lùng, tàn bạo, nhưng Công bằng, cũng như cân bằng của Tự nhiên. Càng nh tính người, càng nh áp lực, càng dễ chết. Internet giúp kết nối cả thế giới, khiến tính ng càng mạnh. Bọn gen Z đang chịu quá nh áp lực của những thứ hào nhóang, xinh đẹp, của thành công, chất chơi, của thông minh, vượt trội, của tràn ngập hài hước, sáng tạo, của pháo hoa rực rỡ, lúc nào cũng như 1 vũ HỘI. Cs đâu có như vậy. Nó ko phải là vũ hội, nó là ăn thịt, hay bị ăn thịt. Bọn nào càng gần với cây cối, động vật, càng Ít tính ng, thì càng mạnh. Mình ko thích nuôi động vật, cùng lắm thì chỉ là nuôi rùa, con vật độc đáo cổ xưa, họ hàng với khủng long. Thôi vẽ động vật hoang dã treo đầy nhà vậy. Cho thằng bé bớt bánh bèo đi. Mình vốn vẽ đc, chỉ là mình ko biết vẽ ĐỂ LÀM GÌ. Sứ mệnh động vật hoang dã giúp thằng bé bớt bánh bèo có vẻ oách. Tối qua vừa xem netflix công viên kỳ thú do Obama dẫn chuyện, xong xem thử sky tour. Mình sẽ thất bại hoàn toàn nếu sau này thằng bé là 1 trong những gương mặt sky bầy đàn đần độn kia. Ko vẽ ng nữa. Chán con ng lắm rồi. Nhìn quanh toàn những cái mặt bơm căng mọng, cằm nhọn hoắt, mắt mí sưng to, lông mi dài như cặp sừng, mũi cao bất thường, ko hiểu là cùng với càng ngày càng nh các trào lưu đc mạng Xh nhân rộng, con ng còn có thể điên rồ đến mức nào, ng ta còn chạy theo sự ngu xuẩn đến mức nào.
    --- Gộp bài viết: 20/04/2022, Bài cũ từ: 20/04/2022 ---
    --- Gộp bài viết: 20/04/2022 ---
    Nhận đc đống áo cỡ 140 mà khiếp, thằng bé cứ gọi là bơi. Kệ. Tại mình mong nó lớn quá chứ tiết kiệm gì đâu, 50k 1 cái mặc mệt. Cả cuộc đời mình chỉ có 01 niềm vui DUY NHẤT, đấy là thấy nó lớn. Còn lại cs chẳng có gì vui. Ko những ko có gì vui mà lại còn nặng nhọc. Từ lúc đón nó về cho đến khi gửi nó ở cửa lớp là toàn bộ sự nặng nhọc. Thoát khỏi nặng nhọc trong chốc lát thì cũng ko có gì vui. Vẽ ko vui đâu. Hoàn thành đc 1 bức vẽ đẹp thì vui 1 tí, nhưng nó ko là gì cả. May mà luyện đc công phu kiên nhẫn sau công trình hồi phục 70 bộ lego lẫn lộn, vẽ lâu cỡ nào cũng ko bằng căng mắt tìm 1 mảnh ghép cần thiết giữa vài chục nghìn mảnh. Nhưng mình ko tham. Có 01 niềm vui trong đời là đc rồi. Thời gian còn lại thì dùng sự kiên nhẫn mà làm hết việc này, đến việc kia, cho nó đỡ trống rỗng. Đón thằng bé về thì dùng sự chịu đựng để đối phó. Rồi mỗi mùa trôi qua, lại đc đặt quần áo mới với số to hơn, lại đc thấy nó lớn lên, đc thấy niềm vui duy nhất.
  2. time_emit

--- Gộp bài viết: 21/04/2022, Bài cũ từ: 21/04/2022 ---
    Ko tệ. Mà kỳ cọ lâu quá, thỉnh thoảng ngồi đc có 1 tí. Còn lại cứ lờ vờ những việc gì việc gì. Thôi mỗi ngày ngoài việc ngồi nhìn thằng bé lớn lên, thì ngồi kỳ cọ 1 tí cũng đc, lâu lâu cũng đc 1 bức tranh. Mà chọn mẫu để khởi động đỉnh thật trông cái con này nó quyết tâm ghê.
    --- Gộp bài viết: 21/04/2022 ---
    Trình độ này vẽ chơi thì ngon, còn đi kiếm tiền thì thôi dẹp đi, có lẽ kiếm đc, nhưng nhọc lắm. Muốn kiếm nhàn thì phải bán cái gì là điểm mạnh. Điểm mạnh của mình có khi là sự kiêu ngạo ấy nhỉ. Đi cắm mặt xuống đất lù khù như con rùa nhưng trong bụng ngông nghênh ko coi ai ra gì. Chẳng nể ai kể từ Thượng Đế trở đi. Kiêu ngạo có bán đc ra tiền ko? Cứ 2 ngày 1 lần mình lại đi gội đầu. Tóc thì xơ xác, bạc cả mảng, nhưng lúc nào cũng sạch. Gội đầu phê, nó HOÀN TOÀN PHỤC VỤ bản thân mình, ko vì ai khác. Vừa gội vừa nghe mấy ng nối mi rên la mà nản. Họ sợ ng khác đến thế à? Gắn 1 cái gì lên mi mắt mỏng manh vốn cực kỳ nhạy cảm thật sự ko vui chút nào. Ai bảo họ làm thế? Họ chịu đựng chỉ vì 1 ng nào đó bảo thế này, thế kia là đẹp à? Tại sao NGUỜI KHÁC lại quan trọng đến vậy? 1 con sư tử cái đâu có cần nối mi gì đâu. Con ng còn khiếp hơn, đứng đầu chuỗi thức ăn cơ mà, chén cả thịt sư tử. Sao con ng lại phải nối mi? Hehe.
  3. time_emit

--- Gộp bài viết: 22/04/2022, Bài cũ từ: 22/04/2022 ---
    Còn 1 tuần nữa là đến sinh nhật mình và thằng bé, đặt mua cái này. Nhưng đây ko phải quà tặng mình hay thằng bé, đây là quà tặng sn con Cún béo, vào ngày 6/9 sắp tới, tức 4 tháng sau đó. Nó mơ ước bộ màu này đã lâu. Mình chỉ thích đúng 1 điều đấy là thời gian trôi qua, quà gì cũng vô nghĩa. Mua sẵn quà cho con Cún béo tự nhiên thấy cái đích 6/9 hiện ra rất rõ ràng. Chỉ thời gian trôi qua, tức là thằng bé lớn lên là thấy vui, chán hết cả lego lẫn rô bốt rồi. Mà nhà cũng ko còn chỗ nào mà nhét thêm nữa. Món quà sn này kể ra cũng hơi kỳ quặc. Quà thời gian. Mọi ng cứ chê tóc mình bạc nhiều, khuyên nhuộm nọ gội kia mình thấy buồn cười lắm. Ôi tôi chỉ mong thế thôi mà. Bạc trắng đầu là thằng bé lớn đùng rồi, phải ko. Ko phải đóng bỉm đêm nữa nhỉ. Ko nài nỉ đút từng thìa cơm, ko tí lại sờ trán rồi thở phào vì nó mát, ko mỗi ngày chông chênh như đi trên dây nữa, nhỉ. Vài cái tóc bạc quan trọng thế cơ.
  4. time_emit

Cũng ráng xem hết mật mã Da Vinci. Khiếp quá cơ. Những băng đảng thần bí, những nhà thờ đồ sộ nguy nga át vía con nhà ng ta, những sấm truyền, bí ngữ, những tội ác, những này và nọ, ta nói, 1 con virus nhỏ bé có thể quét sạch bách nhân loại khỏi trái đất này ngay lập tức. Ở đấy mà những cung điện, những thánh đường, những bảo tàng nghệ thuật danh giá chứa đầy những đồ trẻ con. So với 1 cơn gió thổi bay bay những cái quần đùi mới mua của thằng bé đi. Sự dịch chuyển ko khí này đã khởi đầu từ tỷ tỷ năm, qua tỷ tỷ những bước đổ Domino liên tiếp, để rồi xuất hiện ở đây, thời khắc này. Những bức danh họa triệu đô cơ à. Thánh đường nghệ thuật nữa chứ. Nhớ phim 2012 có đoạn khối bán cầu vốn là nóc thánh đường gì ở Roma, nơi lão giáo hoàng đứng giơ tay làm mấy nghi thức ngớ ngẩn lăn lông lốc khi mặt đất nứt vỡ. Đấy. Đấy là sức mạnh thật sự của chúa. Phía bên trên của cảnh đổ nát hỗn loạn đó là bầu trời xanh thẳm yên tĩnh vĩnh cửu. Giê-su có thể là 1 ng truyền cảm hứng, nhưng chỉ ở đúng vị trí đấy thôi. Đừng gồng quá. Xem mà nhức cái nách. Đc cảnh mấy nhà thờ cũ nát ở đồng quê bọn Tây đẹp thật. Cổ kính nên thơ. Thôi hết giờ nói phét. Đi đón thằng bé. Lại 2 ngày cuối tuần mệt mỏi.
  5. time_emit

Đống áo 27kids 140 rộng như cái bao. Lại còn 10 cái. Từ giờ đến lúc nó mặc vừa, rồi chật bọn này thì ko còn thêm suy nghĩ gì nữa, cũng ko đẻ thêm lý thuyết nào nữa. Tuần sau là đi NT, rồi SG, nghĩ mà kinh hoàng, toàn ăn chơi đấy, mà kinh hoàng. Nhà mình ai cũng nhảy loạn xạ lên, yên ổn là cái gì thật khó khăn. Đối với mình mọi thứ nó nặng nhọc lắm, đến nỗi mỗi sáng đều ko muốn thức dậy, ngủ mãi đc thì tốt. May mà cũng có 1 mong muốn thật sự. Nó mà mặc vừa bọn áo này thì phải cao nghều.
  6. time_emit

Nay thêm đc cái mũi. Hehe. Chì màu hợp với ng tỉ mẩn, kỳ cọ hết lớp này đến lớp kia, mà ghét nhất là vẽ kỹ đến mấy vẫn bị rỗ trắng lỗ chỗ. Lôi thử bộ touchcool 80 màu dỏm định tặng con Cún béo ra chấm thử kết quả là hoàn hảo. Thích nhất cái bút trắng, đè xả láng. Có 2 thứ này thì ngồi kỳ cọ thoải mái, đúng ý. Tò mò về bút dạ nên xem thử. Sợ bọn copic sketch quá. Hóa ra còn có thứ đắt hơn cả lego chính hãng.
    --- Gộp bài viết: 25/04/2022 ---
    Rookie thích bài này.
  7. time_emit

--- Gộp bài viết: 27/04/2022, Bài cũ từ: 27/04/2022 ---
    Mới sắm bộ này. Hehe. Bộ marker đắt nhất thế giới. Hôm nay là 1 ngày ẩm ướt, mưa lâm râm, và vài ánh sáng ít ỏi bên trong mình đã tắt nốt. Thôi lúc nào mua bù cho con Cún bộ khác, ít ra là Touchliit, bộ touch cool dỏm quá. Cs hiện tại của mình giống nó ghê. Cũng 80 màu, đủ để vẽ, nhưng xấu, vỏ thì đen sì. Để cái ảnh bộ copic sketch 358 màu ở đây, đc đựng trong cái vali sáng chói, thật xứng đáng là 1 giấc mơ. 1 ngày nào đó mình sẽ chạm đc vào giấc mơ này, 1 cs sáng sủa, 1 cs mà mình muốn tỉnh dậy vào mỗi sáng, ko phải cứ mỗi lần thức giấc là mỗi ngán ngẩm, mệt mỏi. Giờ thì chỉ Touch cool 80 đen sì thôi. Chấp nhận 1 cs mà mọi tia sáng đều tắt. Sắp sinh nhật, sắp kỳ nghỉ lễ dài thứ 2 trong năm, sắp đi nt, sg 1 tháng, nghĩ mà sợ vãi linh hồn, suốt 1 tháng phải tỏ ra là ng hạnh phúc, cái định mệnh. May mà có 1 cái vali sáng chói khều khều phía trước, để mà tiến lên.
  8. time_emit

9. time_emit

Màu dỏm mà giấy xịn hóa ra cũng ok, mượt tươi như ai. Vẽ 1 cái gì ĐẸP ko bao giờ là vui. Nó cần sự cố gắng, vì phải cố gắng, nó gây ra mệt mỏi. Vẽ linh tinh thì vui, như bơi ngửa, ko cần 1 nỗ lực nào. Marker vẽ linh tinh rất hợp, nó rực rỡ, sắc nét. Quyển sổ xịn sò này mua ở Artshop Lê Thị Riêng từ 15 năm trước, phủ kín bụi, trẻ con nghịch mất mấy trang, nó vốn là dùng cho màu nước, giấy dày bình bịch, chấp hết các thể loại marker dỏm, kiểu Ngọc Trinh thì mặc đồ ăn mày vẫn ngon ấy. Trước khi chạm tay vào giấc mơ sáng chói copic sketch suitcase, gọi tắt là C2S, thì tự tặng 1 bộ touch cool khổng lồ 262 màu cũng đc. Đây là trăn trở của 1 phụ nữ trung niên tóc bạc trắng sắp đón tuổi 41 trong vài ngày tới à? Vãi. Cũng vẽ vời từ bé, học hành bài bản trong nc ngoài nc mấy năm trời, vẽ cả nghìn bức lớn nhỏ, giờ mới biết vẽ kiểu gì thì vui. Tại trước đây chỉ tìm cách vẽ kiểu gì thì đẹp, ko vui nổi. Niềm vui đâu đơn giản, nó cũng khó tìm ghê. Lúc nào khỏe, cảm thấy cố gắng đc, thì sẽ vẽ cái gì đẹp, nó làm hao hụt năng lượng, chứ ko bù năng lượng. Cơm ko ăn gạo còn đó. Niềm vui này đến bất ngờ quá, đúng vào lúc ko nghĩ là trên đời này còn có 1 cái gì vui. Kỳ ghê. Yên tâm trèo lên lưng cọp mà phi rồi.
  10. time_emit

--- Gộp bài viết: 28/04/2022, Bài cũ từ: 28/04/2022 ---
    Marker đúng là 1 bữa tiệc màu sắc. Mình đã thử nhiều loại màu, nhưng ko bao giờ để mắt đến marker, bút dạ là màu cho trẻ em, để tô siêu nhân, doremon, vẽ sao nổi. Hay mình cũng là trẻ em nhỉ. Thích 1 kiểu vẽ ko có Đúng-Sai, ko có chủ đề, ko có mẫu, ko có phác chì, ko anatomy, ko bố cục, ko nguyên tắc phối màu, ko có trật tự, phong cách, ko có xấu đẹp, nghĩa là: như nào cũng đc. Mọi thứ tự nó chảy ra, loang đến kín mặt giấy. Vẽ hết sạch quyển số này ko biết đã gom đủ tiền để sờ vào cái vali chưa nhỉ. Chắc phải chục quyển là ít.