1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Tiền giống rượu, ko làm đỡ buồn, buồn chỗ nào phải gãi đúng chỗ đó, ko gãi xung quanh mà hết ngứa đc, nhưng nó làm niềm vui nhân lên. Chỗ này cần 2 thứ: 1 là Tiền, 2 là niềm vui. Vui= O thì nhân lên bao nhiêu cũng zero mà thôi. 1 năm 365 ngày thì mình có 3 ngày thấy vui: ngày tết Dương, thằng bé thêm 1 tuổi dương, ngày tết Âm, thằng bé thêm 1 tuổi âm, ngày sinh nhật, thằng bé thêm 1 tuổi sinh nhật, à, thêm 1 ngày nữa cũng hơi vui, ngày thằng bé lên lớp, thêm 1 tuổi lên lớp. Để dành tiền tiêu vào 4 ngày này, nó nhân lên gấp mấy lần giá trị, lãi. Những ngày khác vô nghĩa, phí tiền. Xong mốc sinh nhật 5 tuổi, mốc tiếp theo là tháng 9, nó tốt nghiệp lớp Nhỡ, lên lớp Lớn, lớp cuối cùng của bậc mầm non.
    --- Gộp bài viết: 29/04/2022, Bài cũ từ: 29/04/2022 ---
  2. time_emit

Nay cũng chen vào Aeon như đúng rồi mà KHÔNG MUA 1 cái gì. Trước mình mua 1 cái gì vì nghĩ nó sẽ làm thay đổi cuộc đời mình, nên dù đắt, dù vô lý, vẫn mua. Chả thay đổi con mịe gì hết. Chẳng gì làm thời gian vọt phát đến tháng 9, ngày thằng bé lên lớp mới. Mỗi cách đợi từng ngày nhỏ giọt trôi qua thôi. Thích bộ lego vespa cổ màu xanh nhạt, có giỏ hoa, trông bình yên ghê. Lego nhắm đến các cô gái trẻ à? Nó rất lãng mạn. Thêm 1 cuốn How the brain work nữa, vừa não, vừa tâm lý học, đơn giản và nhẹ nhàng. 1 sổ vẽ khổ to giấy dày bịch 300gsm, vân nổi, nhìn giấy cũng mê. Nhưng thôi, chúng chỉ làm đc niềm vui to lên. Mua vào tháng 9 sẽ lãi to, mua bây giờ thì lỗ vì vừa thủng ví vừa ấm ức: "tại sao tôi có đc thứ tôi thích mà tôi lại KHÔNG thấy vui?"
  3. time_emit

--- Gộp bài viết: 02/05/2022, Bài cũ từ: 02/05/2022 ---
    Cầu tròn chiều qua gió to rét gần chết. Áo khoác mà còn run cầm cập, nể mấy cháu teen mặc mỗi cái váy mỏng quá. Già rồi. Máy cùi bắp nên chụp bị bắt sáng linh tinh lại thành ra ảo diệu. Máy xịn chụp y hệt thì xấu. Đấy. Tiền đâu phải lúc nào cũng work. Dừng khỏan mua sắm vô tội vạ thì sống khỏe với mức trợ cấp bèo bọt, sang 5 tuổi thằng bé cứng cáp hơn nhiều, ít phải sờ tay sờ trán hơn rồi. Thôi. Mọi thứ ổn. Chiều bay. Tạm biệt HP, cũng tạm biệt cái góc này luôn, cưỡi lên lưng cọp đây, nhắm mắt mà phi thôi, dừng tất cả suy nghĩ, 1 tháng nữa quay lại.
  4. time_emit

Thỉnh thoảng cảm giác về sự kỳ lạ của toàn bộ sự TỒN TẠI này nó cực kỳ mạnh mẽ, cực kỳ CLEAR, giống như lúc này. Biết thì lúc nào cũng biết, nhưng cảm thấy toàn bộ vũ trụ đang xoay vòng vòng xung quanh, các hành tinh khác gần như chạm tay là sờ đc thì hiếm hoi. Cảm giác này quá phê. Cá là mấy bạn đi bar cả cuộc đời cũng ko lên nóc nhà đc như vậy. Ko lâu đâu. 1 tí nữa nó sẽ hết, và mọi thứ mờ dần như chìm dưới 1 lớp sương mù. Phải ghi lại 1 phát. Tuần này quá nhiều chuyện với nơi ở mới, nhưng thôi, nó chẳng là gì so với NÓ. NÓ là gì nhỉ? Ghê thiệt.
  5. time_emit

Ko phải vì xấu mà mình xem thường hình thức đâu, cũng ko phải vì nghèo mà mình xem thường tiền đâu. Đang ở 1 cái villa đẹp nhất nhì 1 khu rì sọt đẹp mướt biển xanh lè bể bơi vô cực mà thấy khổ như chó, mong về từng ngày. 3 tuần nữa.
    --- Gộp bài viết: 09/05/2022, Bài cũ từ: 09/05/2022 ---
    Cày phim Hàn. Vì sao đưa anh tới. Càng ko hp ở thế giới thật, ng ta càng tìm đến thế giới ảo. Ở nhà thì có bộ 262 cây touchcool + 18 cây touchmark đầu bút lông cho đầy các khay cũng sống ảo đc, 1 cách thật hơn, vì ảo xong đc 1 bức tranh, còn ảo cày phim thì ảo xong chỉ còn cái nịt, ngẩng đầu lên thấy thế giới thật xấu xí hơn mà thôi. Ảo ở cấp độ thô sơ. Vậy là khá lâu rồi mình ko còn thò mặt lên mxh nữa nhỉ, đủ lâu để thấy ai đó đăng 1 cái gì đó xong mọi ng sẽ xem và bấm like nó buồn cười kinh khủng như thế nào, buồn cười khó tin luôn. Hihi.
  6. time_emit

7. time_emit

View từ bồn cầu. Mỗi lần đi đổ rác lại nhìn thấy 1 thứ nước xanh lè chát đến khó tin. Nó chát đến mức mọi màu sắc khác dù cận cảnh đều nhạt nhòa. Vẫn biết mọi thứ đều kỳ lạ, bí ẩn, phi thường, từ 1 cục cức, nhưng cức thì quen thuộc quá, ngày nào cũng gặp cức, còn biển thì hiếm, nhất là biển xanh lè. Với biển, đặc tính kỳ lạ, bí ẩn, phi thường của mọi tồn tại, cả vật chất sờ nắn cân đong đo đếm đc, lẫn ý thức vô hình vô định trở nên rõ ràng, hiển nhiên. Mình đã chán đời suốt cả 1 thời trai trẻ, từ lâu đã sớm thấy cuộc đời là nhỏ đi học, lớn đi làm, lấy vợ lấy chồng, đẻ con và chết, ko gì ngoài cái lũ này. Từ lúc nhìn đc mọi thứ trước mắt đúng-như-nó-là, ko tên gọi, ko tôn giáo, ko dân tộc, ko kinh nghiệm, ko lịch sử, ko thang bậc giá trị, ko đạo đức v.v... nghĩa là nhìn như 1 đứa "mới nở ra từ trứng", thì ko dám chán đời nữa. Đời nó vĩ đại vãi khiếp ra, chán sao nổi. Nhưng vẫn khổ. Khổ thì nó giống cái dằm đâm vào thịt, phải rút dằm ra, mới hết khổ, chứ ko phải đắc đạo mà hết khổ. Thằng bé vẫn là 1 quả bom chứa đầy dằm gai, ko biết nổ lúc nào. Tỉnh thức thì đc cái gì? Chả đc cái gì. Ko dám kêu chán đời nữa thôi. Nhìn ra mặt biển này, nhìn lên bầu trời này, nghĩ về cái cách nó đc tạo ra, kinh hoàng luôn.
  8. time_emit

--- Gộp bài viết: 20/05/2022, Bài cũ từ: 20/05/2022 ---
    Thằng bé ôm chăn sang phòng mấy đứa anh chị họ ngủ. Cái mốc 5 tuổi khá là bước ngoặt, nó cứng cáp về mọi mặt, ko bám rịt lấy mình nữa. Mai đi SG, thóat đc nó 3 ngày. Ko bị đeo đá nữa rảnh mình sẽ vẽ 1 con sư tử dữ dội, bằng cái tab cùi bắp này. Rì sọt mà làm gì, con ng quá yếu đuối mong manh. Đứng trước sự mong manh này, ng giỏi sẽ tìm cách đấu tranh, kiếm thật nh tiền để đập tan những âu lo. Ng kém cỏi sẽ tìm cách sống ảo, sống với những giấc mơ. Bệnh tình gì đâu, mình ko đủ năng lực đối phó với cs thôi. Thử có trong tay 1000 tỷ xem. Thuê ng dạy thằng bé học, thuê bác sĩ riêng chăm sóc sk thằng bé, cho nó những trải nghiệm tốt nhất, thì lấy đâu ra âu với chả lo nữa. 1000 còn ko kiếm đc nữa là 1000 tỷ. Thôi cứ đến đâu hay đến đấy vậy, hoàn thành mọi công việc phải làm, còn lại thì dùng để vẽ những con vật dữ dội, lộng lẫy, những sinh vật hoang dã đứng đầu chuỗi thức ăn, ko bệnh tật, ko đối thủ, thong thả, uy nghi, sống đến chết cũng ko hề biết đến âu lo. Vẽ ko chỉ là thú vui nữa, mà là sự an ủi, lại còn là sự an ủi duy nhất. Chắc quả này vẽ đc rồi, làm gì còn còn động lực nào mạnh mẽ hơn nữa. Nó giống tôn giáo, chả đc cái vẹo gì, chỉ an ủi chay thôi. Thế mà nó mạnh đến vậy.
    Lần cập nhật cuối: 20/05/2022
  9. time_emit

May quá. Đang bị ngợp bởi sự giàu có và tài giỏi và trên hết là 1 năng lượng sống quá dồi dào của bà chị, khiến mình thấy mình đúng là đồ vứt đi thì vào sg, tỉnh hồn ma ra hồn ng. 6 năm rồi mới quay lại sg. Nhớ 2015 mình vào đây sống 1 mình chừng nửa năm, thớ lợ và thảm hại kinh khủng khiếp. Đi học bóng bàn, à ơi với 1 thằng thầy giáo kém cả chục tuổi, đã có vợ sắp cưới. Õng ẹo nào là đi ép tóc, đi làm răng để trông trẻ hơn, để còn đong đưa nó. Nào là rủ đi xem phim, cf, đi ăn uống, ném tiền bao giai. Tởm lợm. Ổn rồi. Giờ thì có thế nào, cũng ko thể thê thảm bằng hồi đó đc. Ngay cả 2016 có bầu thằng bé, vào đây với thằng chồng đểu, hưởng "tuần trăng mật" cũng ko phải là 1 ký ức vui vẻ. Sao mình phải chiều chuộng nó, nhìn nét mặt nó mà sống chứ? Quên bà mày đi. Chả là cái thá gì, thứ ng dưng nc lã mà nh chuyện. Giờ thì đến chết mình cũng chỉ có 1 thằng bé mà thôi. Nghĩ lại mà kinh hoàng thật. Tỉnh cả ng. À. Hè này còn 1 điều rất vui nữa là mình đã bye bye vĩnh viễn các thể loại áo lót có gọng. Khổ. Các chị em cứ phải cố nhét ngực vào 2 cái gọng, thít dây vào để ngực trông cao hơn, có khe, lại còn đệm 1 đống mút. Mùa đông còn đỡ, mùa hè là cả 1 sự tra tấn. So với bẻ gẫy đôi xương bàn chân cho nó gót sen từ 1000 năm trước, nhân loại ko thông minh hơn là bao. Thả rông thì cũng mất lịch sự quá, giải pháp là mặc loại áo lót của bà già, rộng rãi thoải mái, ko gọng, ko mút, dễ thở vô cùng. Thoát khỏi cái gông cùm hình thức thật đã quá đi. Phụ nữ là PHẢI đẹp à. Ai thích thì đi mà đẹp nhé. Đi mà trả giá cho sự đẹp. Là ng trong cuộc, mình thấy cái giá phải trả thật sự ko hề rẻ.
  10. time_emit

--- Gộp bài viết: 23/05/2022, Bài cũ từ: 23/05/2022 ---
    Lâu lắm mới lại ngồi cf Hào. Ở đây ngoài dân VP còn có dân nghệ nghệ thì phải, hay đi 1 mình, con trai thì tóc dài, con gái thì tóc ngắn, xăm trổ, thuốc lá găm tay, rất "CHẤT". Để ngoặc kép vì ng nào trông càng chất, bên trong họ càng ko có gì. Biết thế vì hồi xưa mình chất lắm, áo mũ, quần túi hộp, giày to đùng, tay đeo vòng gỗ, vai khoác ghita, mắt mũi xa xăm, và RỖNG TUẾCH. Đã ngu, lại còn bày đặt trăn trở với những Big Question. Ta là ai, từ đâu đến, đi đâu, đi để làm gì v.v... Giờ mình có cả 1 vũ trụ trong đầu, kiểu 1 lỗ đen nén cả 1000 lẻ 1 vũ trụ trong đó, mà bên ngoài thì cực kỳ nhạt, cực kỳ thoải mái. Nên mình nghĩ càng những ng đầu tư cho bên ngoài, thì bên trong nhũn nhèo như sên. Nếu cứng thật sự, ko ai cần thêm áo giáp. Ko ai cần "ê, nhìn tôi nè, ngầu ghê ko". Càng chất, thì ng ta lại càng nhẹ, như 1 cái lá.