1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

TÌnh yêu cuộc sống !

Chủ đề trong 'Tâm sự' bởi time_emit, 25/12/2006.

1. 1 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 1)
  1. time_emit

time_emit Thành viên rất tích cực

Tối qua thằng bé hỏi: mẹ ơi mặt trời có sống ko? Sao cu lại hỏi thế? Vì mẹ nói 1 cái gì sống tức là có cái gì đó đi vào, và có cái gì đó đi ra. Ôi vãi, mình đã nói với nó những gì, lúc nào, mình cũng ko nhớ nữa. Với cái giá sách nhỏ nhỏ xinh xinh xanh đỏ tím vàng chủ yếu là sách bách khoa, ngay cạnh giường ngủ, dù đến chết cũng ko nhận ra sự tự do tuyệt đối của mình, với tư cách là sự sống, thằng bé cũng đủ tự do để xài thoải mái, với tư cách là con ng. Đống kiến thức đủ loại xanh đỏ đó, lược sử vạn vật, thế giới trực quan, vạn vật vận hành như thế nào, câu chuyện thời tiền sử, hành trình của sự sống v.v... cho thấy 1 bức tranh RỘNG LỚN HƠN RẤT NHIỀU XH CON NGƯỜI, thằng bé sẽ ko bị mắc kẹt CHỈ VỚI tư cách con ng. Mình ko cần dạy nó làm ng, xh này đã dạy nó rồi, thậm chí dạy quá nhiều, trường học sẽ dạy nó đủ thứ rắc rối về con ng, bạn bè nó sẽ dạy nó tất cả những ganh tị, cạnh tranh, hợp tác, bè phái, yêu quý, ghét bỏ, bầy đàn, tẩy chay, hòa nhập, cô đơn, thất bại, thành công v.v... nó sẽ liên tục đánh giá và bị đánh giá, liên tục dán nhãn và bị dán nhãn, đến mức bầm dập, nhưng ít nhất là bên trong nó đã đc gieo mầm 1 thứ gì đó khác, bí ẩn, đẹp đẽ, rộng lớn hơn nhiều những thứ này, nó sẽ trải nghiệm, nhưng ko bị mắc kẹt. Còn để cảm thấy đc như mình, tức là cơ thể này rỗng, nhẹ, đầy lỗ hổng, hay là đầy ko gian, như ko khí, khiến bước đi như bay, nhận ra tất cả là 1 sự sắp xếp, 1 cấu trúc cụ thể để sự sống đi vào, và đi ra, với rất nhiều lắt léo phức tạp, gấp tỷ lần 1 sinh vật đơn bào, nhưng cơ chế là HOÀN TOÀN tương đồng, hiểu là cái đống này nó chưa từng sống, thì làm sao có thể chết, biết là có những thứ mình sẽ ko bao giờ biết đc, thì còn lâu nhé con. Tu 9 kiếp đi. Hehe. Cũng buồn cười. Ở vị trí nhận biết này, nhìn thấy nh thứ buồn cười lắm. Ví dụ chuyện giới tính. Thanh niên nào đó vật vã vì là gay, các câu chuyện lâm li bi đát khi bị bố mẹ phát hiện, mắm muối các kiểu. Nếu 1 ngày nào đó thằng bé nói mẹ ơi con thích có bạn trai, thì mình sẽ cười và bảo, kệ mày. Hihi. Ở đấy mà vật vã phim truyền hình dài tập, kịch bản bất tận của những ông bà ego đầy tự trọng. Tự trọng của những con nhỉnh hơn vi khuẩn 1 tí. Hehe.
  2. time_emit

Ngày cuối cùng của năm 2022, chỉ muốn chốt 1 câu: với chừng ấy thứ, mà ko sống đc vui vẻ nhẹ nhàng, cho đến chết, trong bất kỳ hoàn cảnh nào, thì nhục lắm nha con! :)))))))
  3. time_emit

Mình đã nghe rất nhiều tính từ miêu tả cs, nhiều đến mức tưởng như là quá đủ, nhưng mới bắt gặp 1 tính từ mới toe: SANG TRỌNG. Tưởng từ đó chỉ có trong thảm đỏ, ngôi sao, vàng, bạc, kim cương. Dawkins, tác giả của "Gen vị kỷ" đã phải thốt lên như vậy. Nhìn ngắm bức tranh kỳ vĩ của các dạng sống trên trái đất, thì nó hoàn toàn phải là SANG TRỌNG. Mình hay dùng từ đối lập: cùi BẮP. Mình thấy con ng sinh ra sao mà khổ. Mình khổ, bà già khổ, thằng bé cũng khổ, đẻ ra làm gì 1 thứ khổ, ờ nhưng mà khổ, giữa 1 ko gian sang trọng, thì cũng ok. Hehe. Lược sử tương lai: hành trình đến tận cùng của thời gian quả là 30p thổi bay não, xứng đáng 100tr views. Ai đó nói rằng ôi lo nghĩ mà làm gì, rồi 1 ngày trái đất cũng nổ tung, mặt trời cũng nổ tung, chưa xi nhê gì nhé, 13,5 tỷ năm mới là vũ trụ vừa đc sinh ra, đang sơ sinh đỏ hỏn chưa rụng rốn, hành trình 1 nghìn tỷ tỷ tỷ tỷ tỷ ... năm sau đó, cho đến khi vũ trụ chết hoàn toàn, tĩnh lặng, ko gì xảy ra, mới bay não. Và sự có mặt của mình tại đây, thời điểm này, trong hình dạng con ng, có 1 bộ não có thể hiểu đc tất cả những điều này, là PHI THƯỜNG, ko thể tưởng tượng nổi, 1 xác suất trúng độc đắc 0,0000000........ vô tận 1%. Nên chỉ việc hít thở ko thôi, cũng thấy mình may mắn, hoàn hảo, rộng lớn, đẹp đẽ, sang trọng dường nào. Ai ko biết điều này thì kệ thôi, để đi đc đến đây đâu phải dễ dàng. Kệ, ko phải vì keo kiệt, giấu mỏ vàng, mà vì có nói, cũng ko hiểu. Ng nào may mắn, mới đến đc.
    Lần cập nhật cuối: 01/01/2023
  4. time_emit

5. time_emit

Bạn mình. Tokyolife, đẹp xuất sắc, màu nhã, lông mịn, bông mềm, mặt ngáo. Thích rùa nhất. Nó Cổ xưa, bí hiểm, họ hàng gần với khủng long. Và giống như Cs, nó là 1 điều kỳ diệu đc xh gắn với 1 thứ cùi bắp: chậm như rùa. Những màn pháo hoa nổ rực rỡ trong đầu mình chỉ khi mình đc ở 1 mình, còn đối mặt với cs hàng ngày, với thằng bé, với 1 đống bộn bề, lộn xộn, ồn ào, nháo nhào, chỉ có sức mạnh của RÙA, mới trụ đc. Lần mần hết việc nọ, việc kia, rồi cũng xong. Chân lý tuyệt đối, khai sáng, thức tỉnh, giác ngộ nọ kia ko giúp cho công việc bớt đi, nó chỉ hứa hẹn rằng sau khi hết việc, đc ngồi 1 mình, yên tĩnh, pháo hoa sẽ lại nổ rực rỡ. Mặc dù nó giải quyết hết những câu hỏi lớn trong đời mình, nó đem lại rất nhiều tự do cho mình, và rất khó để tức giận ất ơ nhưng nó cũng ko làm bớt việc đi, ở phom con ng, mình cần sức mạnh của rùa, lầm lũi, bền bỉ, chịu đựng, ko than vãn, mãi rồi cũng hết việc. Tỉnh thức là hoa, ko phải là đất, đất ok, nuôi cây ok, rồi cây mới nở hoa gì thì nở. Đất vẫn là cái thân cùi bắp này, thức ăn này, chỗ ở này, nợ này. Tốt rồi. Ng ta phải bia rượu bét tè lè nhè, gái gú, cờ bạc nát ng mới giải phóng đc 1 tí tâm trí, mới cảm thấy 1 chút tự do, phần khác phải ngồi thiền chai mông đít, phải du lịch sinh thái gần gũi thiên nhiên các kiểu, bọn thông minh thì vắt sức nghiên cứu, sáng tạo, để chạm đến gót chân của chúa. Mình chỉ cần hết việc, ko ai réo, đc ngồi yên, là đủ sướng. Quá lãi.
    --- Gộp bài viết: 03/01/2023, Bài cũ từ: 03/01/2023 ---
    --- Gộp bài viết: 03/01/2023 ---
    Áo dài tết và đồ thủ công cho lớp mầm non của thằng bé. Mình thì tóc bạc phơ, tự cắt lởm chởm, mỗi sáng vuốt vội 1 tí, ko bao giờ chải. Ờ. Nếu ko có nó, chắc mình đi tu lâu rồi, rút lui hoàn toàn khỏi XH. Có nó, giống như là trải nghiệm lại tất cả những rắc rối của XH, những môi trường va chạm, với 1 vị thế khác. Tỉnh táo. Hồi còn nhúng hoàn toàn trong môi trường ấy, đồng hóa hoàn toàn mình với suy nghĩ, cảm xúc, mình đã hành động ngu ngốc khủng khiếp. Giờ nhúng lại, và ngắm nhìn sự ngu ngốc của ng khác, nhẹ nhàng như ngắm cảnh thiên nhiên.
    Lần cập nhật cuối: 03/01/2023
  6. time_emit

7. time_emit

Mình ko quan tâm đến tóc tai quần áo, nhấn chân mày, dưỡng mi hay trị mụn tổng hợp, vì đây là hình ảnh selfy của mình nè. Đẹp tuyệt đối. Hehe. Thích cuốn này vì cái hình này mà nay đầu tháng mới có tiền mua. Mình tỉnh thức đến độ sắp thành ng trời đến nơi rồi. Buổi tối trước lúc ngủ, sau khi xong hết việc với thằng bé, khi toàn bộ bổn phận làm ng tạm lắng xuống, não đã có thể tự do nổ pháo hoa, mình nhìn thấy thằng bé hiện ra, ngọ nguậy như 1 sinh vật kỳ lạ. Nó có 2 cái mắt kỳ lạ, 2 cái lỗ mũi kỳ quặc, cái mồm đầy cục răng với miếng thịt lưỡi ko thể hiểu đc, và 2 cái tai lồi lõm thì hoàn toàn kỳ dị. Mình nhìn nó y như 1 ng ngoài hành tinh lần đầu đến trái đất, lần đầu nhìn thấy con ng. Thế đã đủ tỉnh thức chưa? Hihi. Chắc lúc đấy bị tai biến nhẹ, liệt 1 nửa não trái, não trí nhớ và logic. Nhiều thứ buồn cười, đứng đầu là phim Hàn Quốc, vì nhìn biểu cảm của các diễn viên buồn cười quá, nên mình hay dừng lại 1 tí để xem, khi lướt youtube, khóc, cười, tức giận, bối rối, ghen tị, căm thù, thất vọng, xấu hổ v.v..., tất cả đều buồn cười. Đúng là ng trời rồi. Sáng đưa thằng bé đến lớp, áo dài xúng xính. 38 đứa nhóc lớp mầm non 5 tuổi tuổi áo dài đủ màu sắc rất náo nhiệt. Cô giáo khen tấm chậu hoa tết thủ công nức nở, gạ về làm cái nữa, sân trường trang trí rực rỡ, thấy cái "đặc điểm của vũ trụ" đang thể hiện trên trái đất, thời điểm này, cũng thật là rộn ràng, đáng để mất công sức, nhưng ko cần mất quá nhiều. Thì đây, giải pháp thích hợp là thần rùa dudu, tên nó hơi giống loài chim Dodo cũng mặt ngáo đã tuyệt chủng. Thần rùa dudu nghĩa là cũng làm việc như cực kỳ chậm, chậm thì ko mệt, bù lại, phải thật dai dẳng, bền bỉ. Và quan trọng là nền tảng nhận thức bên dưới sự chậm chạp đó, nó phải cực kỳ rộng lớn, tự do, trực nhận, ko kết luận. Đây cũng là con đường trung đạo của Phật giáo. Nghiên cứu cho đã đời để rồi phát minh lại cái bánh xe. Hehe. Thần chú là: trải nghiệm, nhưng ko vướng mắc. Thật quá, thì ko thấy đc cái hay của ảo, mà ảo quá, thì quên mất mình là thật. Chính xác như Sadguru nói: cs là 1 giấc mơ, nhưng là 1 giấc mơ có thật.
    --- Gộp bài viết: 04/01/2023, Bài cũ từ: 04/01/2023 ---
    Nhân tiện, mới biết thêm 1 từ miêu tả cs: THẢM HẠI. Nó còn đối lập với SANG TRỌNG hơn cả từ cùi BẮP. Hẳn Carl Sagan ng vừa hiền khô lại vừa đẹp trai nhất vùng nói nhé. Cái ý tưởng rằng, con ng là trung tâm, trên 1 hạt bụi nhỏ xíu, thuộc 1 hệ mặt trời nhỏ xíu, thuộc 1 thiên hà nhỏ xíu, thuộc 1 cụm thiên hà nhỏ xíu, trong 400 tỷ siêu cụm thiên hà, trong 1 vũ trụ đc biết đến, bên cạnh vô số vũ trụ khác chưa đc biết đến, thật sự thảm hại.
  8. time_emit

9. time_emit

Hình ảnh cuối cùng của vũ trụ trước khi chết, à quên, trước khi ko có gì xảy ra nữa, khi ko có gì thay đổi, thì cũng ko còn thời gian. Thời gian luôn là cái sau, so với cái trước. Khi ko có chênh lệch, thì ko có thời gian. Hóa ra. Chết, tức là chuyển sang 1 giai đoạn khác, còn bất tử, vĩnh viễn, mãi mãi, vĩnh cửu, trường tồn v.v..., mới là chết xịn. Human có phần đầu rất giống với Humility, là con người, thì khiêm nhường, làm gì còn lựa chọn nào khác, khi ngắm nhìn hạt bụi màu xanh nhạt lơ lửng trong quầng sáng mờ nhạt hắt ra từ mặt trời, cũng là 1 hạt bụi khác lơ lửng gần đấy, to hơn 1 tí, giữa 1 bức tranh khổng lồ. Xảy ra va chạm, dù mình vốn rất ôn hòa, ông tướng chồng đã khoác ba lô ra khỏi nhà, mất tích đâu ko biết gần tuần nay, mà vẫn bình thường, chẳng buồn. Bà già bảo mày ko biết buồn à. Biết chứ, nhưng ko dám buồn, vì thế tức là thiếu khiêm nhường. Ko đc phép vô lễ, với tất cả sự tồn tại tráng lệ này, dù ko thể hiểu ai đã tạo ra. Ko biết đến thì thôi, cứ là 1 cá nhân trung tâm, to đùng, đầy tự trọng, đã biết đến, thì chỉ có thể bay não, tự khuất phục, tự cúi đầu ngoan ngoãn mà làm 1 con vi khuẩn bé tí xíu, nhưng đc cái là nhận biết đc sự nhỏ bé của nó. Nhiều lúc ước giá mình đc thư thái như cái lá cây, lay lay trong gió, đc như con sóng, cứ đều đều vỗ bờ, mà ko đc. Vì đống suy nghĩ này nó quan trọng quá, to như núi. Ừ thì như núi, nhưng núi thì có xi nhê gì cơ chứ, cả trái đất này, còn bị nuốt chửng nhẹ nhàng. Hình ảnh lỗ đen cuối cùng bốc hơi kia, nó thật tao nhã, nhẹ nhàng. Thế còn cái gì có thể coi là to, mà ko thể bốc hơi, 1 cách nhẹ nhàng?
  10. time_emit

Ông tướng chồng về rồi, thằng bé vui. Mình thừa kinh nghiệm để tư vấn về tình yêu cs, lần này có chút kinh nghiệm tư vấn về hôn nhân gia đình. Ly hôn ko phải là cái gì khủng khiếp với đứa trẻ, đầy nhà bố còn đi làm xa cả mấy năm. Khủng khiếp là khi CS của nó Đột NGỘT thay đổi, mẹ thì khóc lóc suốt ngày, sụp đổ, tan nát, ông bà 2 bên chì chiết mắng mỏ. Khi mọi thứ vẫn bình thường, mẹ tươi tỉnh như thường, việc vắng bố ko phải là điều khủng khiếp. Quan trọng là, mẹ nào mà siêu cường đc như vậy? Mà phải vui vẻ, bình yên THẬT SỰ, trẻ con nó thính như chó, nó ngửi ngay đc cảm xúc thật, mẹ nào mà bình yên ngay cả trong bão giông đc như vậy, mà là yên thật, ko phải gồng? Ngoài mẹ này? Hehe. Nhà cửa vẫn sạch sẽ gọn gàng ngăn nắp xinh xắn, ko khí vẫn ấm áp, ko đứa trẻ nào thấy đổ vỡ, mất mát trong 1 cái nôi yên ấm như thế, nếu có, thì rất ít. May mà thằng bé có mẹ đỉnh như mình ấy. Tấm chậu hoa Tết đẹp quá cô giáo treo lên góc trang trí Tết của lớp. 1 cái gì đc chăm chút sẽ có giá trị, và khi có giá trị, ngta ko dễ giẫm đạp lên nó. Tại sao cũng là 2 đứa trẻ, 1 đứa lang thang ăn xin ko ai để ý, 1 đứa quần đẹp, sạch sẽ thơm tho sẽ đc giúp đỡ. Vì đứa này có giá trị. Nó có giá trị vì có ng chăm chút cho nó. Mình thì nghèo rớt, nhưng sự quan tâm thì ko phải nghĩ. Sắp vào lớp 1 rồi, thằng bé sẽ đc học hành đến nơi đến chốn, nhưng ko bị áp lực. Thấy bọn trẻ phát sốt vì thi học kỳ 1 mà oải. 1 XH thành tích hoàn toàn ngu dốt. Có mình, thằng bé sẽ thoát khỏi cái nhà tù ngu dốt tập thể này. Học cẩn thận, hoàn thành bài tập, vì để tồn tại, phải theo quy luật, nhưng thi đc mấy điểm, thì kệ mày, chả liên quan đến tao, 5 điểm lên lớp là đc. Nhiều khi thấy thằng bé may mắn ghê, vì có mẹ như mình, còn mình thì may mắn ghê, vì có Youtube, hehe, có anh Trí đẹp trai, Sadhguru ngầu lòi, Eckhart Tolle giản dị, Alan Watts huyền thoại, Ted talk, Carl Sagan, Richard Feynman, Melodysheep v.v... ôi nhiều lắm. Slogan là: Bớt ngu, Sống khỏe.