1. Tuyển Mod quản lý diễn đàn. Các thành viên xem chi tiết tại đây

Tình yêu online

Chủ đề trong 'Ấn Độ' bởi cuchidatthep, 25/09/2009.

1. 0 người đang xem box này (Thành viên: 0, Khách: 0)
  1. saiyyan

saiyyan Thành viên mới

Chúa ơi, cuộc thảo luận diễn ra sôi nổi giữa các thành viên. Đang từ đề tài tình yêu online bỗng trở thành chỉ trích từng cá nhân người tham gia thảo luận. Theo tớ thì tất cả các ý kiến đều được trân trọng và đáng quý như nhau, tất cả các kinh nghiệm đều phong phú như nhau. Mình cùng tham khảo .
    S cũng góp vào câu cho thêm phần xôm tụ nha :
    1. Yêu nào mà chẳng là yêu, line hay net hay thư từ hay mai mối cũng chỉ là một trong những cách ông tơ bà nguyệt cho mình gặp một ai đó, đang từ người dưng bỗng trở thanh cái phần quan trọng khiếp lên được với mình, hơn cả cha mẹ sinh thành, hơn cả anh chị em ruột thịt. He he thử hỏi mình sống với ba mẹ bao nhiêu năm như thế , có ai nghĩ và nhớ đấng sinh thành nhiều như nghĩ và nhớ đến cái người chẳng ai biết là ai bỗng đâu một ngày đẹp trời say hello thế là bỗng đâu trở thành một phần to ơi là to không thể thiếu được của mình. Vậy nên, đã yêu là người dưng bỗng thành người yêu, kể gì online hay không.
    2. Yêu thì mỗi người yêu mỗi khác, cùng là yêu nhưng anh A yêu chị B kiểu khác, yêu chị C lại một kiểu khác. Vậy nên chẳng nên lấy kinh nghiệm bản thân yêu anh D và chị F của mình để tính thành một công thức chung rồi áp nó cho tất cả các lọai bơm bằng cơ bắp khác ( là tim ấy, thật ra tim là cái bơm bằng cơ bắp thôi mà he he ).
    3. Thành hay bại thì theo tớ là do ý trời. Nghe tiêu cực nhỉ, không cố không ráng thì trời nào bưng cái gì lại cho. Thế nhưng mà tớ tin khiếp lên được ấy. Tùy nhé, các bạn có thể tin hay không, chia sẻ suy nghĩ của S thôi. Cổ nhân dạy nhiều rồi mà : Mưu sự tại nhân, thành sự tại thiên. Có duyên không phận, có duyên không nợ. Vậy là đành kính nhi viễn chi, alê hấp người thành kỷ niệm vật thành kỷ vật, chúng ta thành quá khứ ngọt ngào hoặc cay đắng của nhau. Và cuộc sống vẫn tiến lên phía trước, ông tơ bà nguyệt vẫn đang dẫn trái tim mình, một ngày nào đó chòang tơ hồng và tất cả lại bắt đầu. ( ở bển thì gọi là Cupid í he he ). Tuy nhiên, con cá mất là cái con to thật là to, to khiếp ấy. Vậy là nhiều khi cứ tưởng anh hoặc em chỉ duy nhất là người tình ngọt ngào lý tưởng. Thử về sống với nhau xem, nửa đêm giật mình nghe anh ngáy ò ò như con bò, sáng ra nhìn thấy em đầu tóc bù xù mắt đầy ghèn, bước vào nhà tắm thì nồng nặc mùi anh hay mùi em. Chúa ơi còn gì là nồng nàn, thôi thì vợ chồng là nghĩa tào khang hé hé.
    4. Cái vụ Ấn í mà, hay thật ấy, công nhận online gặp ấn nhiều thật. Mà thanh niên ấn cưới vợ thì các nàng thấy rồi, chỉ cần nhìn cái hình là xong. Vậy nên online rồi cam rồi chat là quá nhiều thông tin rồi. Vì vậy sá chi, S đã từng được 1 anh ấn chưa hế gặp mặt mà nhất định đòi cưới rồi đó. Công nhận lãng mạn thật. Nói riêng cái vụ Ấn thôi nhá. Mà cũng chỉ là kinh nghiệm của riêng S thôi nha.
    Còn cái vụ Ấn nào là Ấn nào ấy mà, trong list của S thì có anh là kế tóan, có anh thất nghiệp ở nhà chơi chứng khóan, có anh là cò nhà đất, có anh lại viết văn viết báo nhì nhằng gì đó đa ngành nghề lắm, không cứ kể là IT. Mà S ít gặp IT lắm nhé. Vậy nên cũng không có công thức chung cho cái vụ ai làm gì đâu
    5. Cái vụ e e e sẽ sẽ í mà ( mắc cở wá he he ), S không ủng hộ show hàng trên cam đâu nhé. Cẩn trọng cẩn trọng. Tất nhiên, tình yêu gần như là tình bạn cộng thêm khao khát về nhau ( trời bắt thế để duy trì nòi giống mà ). Nhưng khao khát người yêu thấy nó lãng mạn hơn cái vụ thỏa mãn nhu cầu à nha. Xem bạn gái hở hang trên cam xong anh ta sẽ làm gì nào ? Do it himself à ? Người tình tốt cũng khao khát nhưng hổng có đòi show hàng đâu,mà sẽ cố gắng để gặp bạn càng sớm càng tốt, để ôm bạn trong tay, để hôn bạn he he ( vụ tiếp theo thì tùy từng cá nhân và hòan cảnh, S hổng có dám bình lọan ). Cái vụ chưa gặp được nhau í mà, công nhận nỗi đau và nỗi khát khao mong nhớ ngọt ngào ghê. Các bạn không yêu online hay không yêu xa chẳng có cơ hội trải nghiệm đâu.
    Túm lại, tớ vote ngàn sao cho tình yêu, bất kể nó ở đâu, bằng cách nào, xa hay gần line hay net, tất tần tật, miễn là yêu.
    Thé nhưng, vì tim chỉ là cái bơm, nên nó vô thức, nó bị ông tơ bà nguyệt hay Cupid hạ gục rồi. Cuộc đời chúng ta mà đặt cược 100% vào nó thì nguy. Vì vậy, dù là yêu kiểu gì, nhận thức từ trí óc vẫn đóng vai trò thật quan trọng. Tớ vote 1000 sao cho sự tỉnh táo trong tình yêu, bất kể nó có online hay ofline thì nó vẫn mang tính quyết định lớn lao, khi chúng ta phải dằn lòng để bước qua một mối tình vô vọng hoặc nhận ra một cuộc chơi của một tay chơi vô lại.
    1000 sao còn lại, tớ vote cho sự tiếp diễn của cuộc sống tươi đẹp. Nếu trót nhầm lẫn, bơm làm việc hiệu quả hơn não, hay Trời chẳng se duyên, dù khó khăn cay đắng nuối tiếc đau đớn, cuộc sống vẫn chở bạn đi trên chuyến xe của nó, bạn chẳng thể dừng chân. Vậy thì sao không bước tiếp ?
  2. piggyHello

piggyHello Thành viên mới

Bài viết của Saiyyan hay lắm, tớ thích nhất là đoạn "5", rất hợp với ý tớ. Ai cười thì cười, tớ vote sao cho bài viết này!
    Nhưng tớ muốn hỏi thêm Sai, liệu có thể tỉnh táo khi yêu? Nếu tỉnh táo đc thì liệu bạn có thực sự đang yêu? Vì ng ta nói yêu là mù mà..... hehee
    Được piggyhello sửa chữa / chuyển vào 11:49 ngày 27/10/2009
  3. viheart811

viheart811 Thành viên mới

Piggy hỏi Sai nhưng cho tớ nói thêm ý này với nha :
    yêu thì vẫn yêu vẫn say với tình yêu, nhưng tỉnh táo để không "show hàng" đó hehe.
  4. viheart811

viheart811 Thành viên mới

Bài này tớ viết riêng cho Exe. Vì một bạn nào đó có nói với tớ là Exe chỉ gay gắt với các bài viết của tớ, còn tớ thì cáu tiết với Exe vì Exe phản biện lại tớ.
    Tớ có thể im lặng vì theo tớ Exe có quyền chia sẽ ý kiến riêng của bạn ấy với những gì tớ viết, và tớ cũng có quyền đồng tình hoặc ko đồng tình với ý kiến đóng góp, chia sẽ của bạn Exe . Nhưng một lần nữa tớ muốn phá vỡ sự im lặng ( im lặng dễ gây ngộ nhận lắm! ) và nói lên ý kiến của mình sau tất cả các bài viết gần đây của mọi người trên diễn đàn này.
    Trước tiên tớ muốn viết cho Exe. Vì đây là mấu chốt dẫn dắt thêm những hiểu lầm và những bài viết lạc chủ đề ko đáng có.
    Bạn Exe, khi tớ nói bài viết phản hồi của bạn dành cho tớ khá dài nhưng tiếc là ko ăn nhập với những ý tớ chia sẽ ở bài viết đó.
    Đáng lẽ ra khi tớ kết luận bạn như vậy, tớ đã nên giải thích cho bạn hiểu, hoặc dẫn chứng. Điều đó có thể đúng hoặc ko đúng, và có thể dẫn bạn và tớ có thêm vài bài tranh luận nữa. Nhưng tớ đã ko làm như vậy! Câu nói ngắn nhưng ko đủ ý cho bạn hiểu đã làm bạn càng hiểu sai bài của tớ thêm. Vậy tớ xin lỗi bạn về điểm này nhé . Điểm mà tớ phải nên siêng viết thêm cho bạn hiểu trước khi nói bạn ko hiểu ý tớ ấy
    Let me see...Còn đây là một vài ý của tớ phản hồi với bài viết của bạn ( mà bài của bạn là bạn phản hồi từ bài viết của tớ ) ( Bạn đọc từ từ nha, ko lại nhức đầu. Tớ ko viết thì thôi, viết hay viết dài để diễn đạt ý của mình lắm. Hi vọng sẽ học cách viết rút gọn sao cho vừa ngắn gọn vừa dễ hiểu )
    1. Vàng # 1 : Chính xác là tất cả mọi người còn chưa thống nhất với nhau thế nào là yêu Online ? Có khác gì không với yêu Offline.
    Mình cũng chưa chia sẽ quan điểm của mình với khái niệm trên bạn ah.
    Sẵn cho tớ đính chính chút xíu là tớ vẫn dùng từ Yêu Online và vẫn theo hướng chia sẽ trên định nghĩa đó. Tớ ko chia sẽ về Yêu ảo, và khi nào ảo thành thật!. Đã yêu là yêu thật. Yêu ko thể ảo được bạn ah! Chúng ta đang bàn về Yêu Online. Tớ hiểu câu ấy nghĩa là Làm thể nào để bạn có thể yêu 1 người qua Online? Qua Online bạn có đủ tin người đó để tiến tới tình yêu và đi xa hơn ko???...
    Tớ cũng muốn chia sẽ luôn thế này : Mỗi người chọn người yêu theo tiêu chí rất khác nhau. Và duy trì tình yêu đó cũng khác nhau.
    Có thể có trường hợp chat chit dăm ba câu, các anh tán lời ngọt ngào, có cảm giác thương thương nhớ nhớ, đã gọi là yêu. Và nếu quá trình đó xảy ra trên Online, khi chưa gặp mặt nhau, thì có đã có thể gọi là yêu Online.
    Có người chắc sẽ khác. Họ ko có cơ hội / duyên gặp nhau ở ngoài thật ( tại bữa tiệc, tại hội nghị...) mà bằng cách này hay cách kia ( chat vui forum, chat để "học tiếng anh", những website kết bạn..) họ "gặp" trên online. Ban đầu họ chat chỉ để nói chuyện, vài câu thấy ko hợp và ko nghiêm túc thì thôi, rồi cho vào quên lãng. Nhưng cũng có trường hợp chat thấy vui vui, nói chuyện nghiêm túc ,đơn thuần chỉ chia sẽ vài chuyện vặt . Nhưng nếu có sự nghiêm túc ắt sẽ có cơ hội duy trì chat lần thứ 2, thứ 3.. Nếu cộng thêm sự chân thành và có vài điểm chung, hợp nhau sẽ chat thường xuyên hơn...Một mối quan hệ nghiêm túc có thể bắt đầu như thế!
    Nhưng như thế đã đủ cho bạn tin tưởng và chấp nhận YE^U qua online???
    Cái này chắc cũng tùy người, như tớ đã nói có rất nhiều người có tiêu chuẩn chọn và chấp nhận yêu 1 người khác nhau.
    Chia sẽ thêm luôn về quan điểm cá nhân tớ ( được trải nghiệm qua thực tế những gì đã trải qua.) Tớ tạm thấy vui và bắt đầu chân thành và nghiêm túc hơn cho mối quan hệ online trong thời điểm này ( tất nhiên phải có cùng cảm nhận từ đối phương cũng đang giống mình chân thành và nghiêm túc ) ( Nói luôn giai đoạn này có bạn có tiêu chuẩn sẽ thích và nhớ nhớ thương thương nếu anh nào tán ngọt! Trường hợp tớ càng tán ngọt tớ càng dè chừng và chắc phải tốn thêm nhiều thời gian cho gai đoạn này! ) . Nhưng quả thật tớ ko thể vội nhận định đó là tình yêu hay ko. Nhưng cũng đủ nhạy cảm và tin tưởng có cơ hội tiến xa hơn tình bạn.
    Để giải tỏa những lo lắng và dè chừng, phòng thủ. Muốn cả mình và cả người có thể tin tưởng nhau hơn, và đặc biệt để kiểm chứng cho mối quan hệ ấy, cho những gì chia sẽ về tính cách, về cuộc sống... của 2 người. Bọn tớ đã nổ lực gặp nhau sau 4 tháng online!
    Tớ muốn tạm dừng câu chuyện riêng tư của mình ở đây, để tiếp tục quay trở lại một vài ý phản hồi bài viết của bạn. Tớ chỉ muốn chia sẽ câu chuyện riêng tư của mình để thay lời chia sẽ định nghĩa về Yêu Online.
    2) ý vàng vàng thứ # 2 trong đoạn 1 của bạn, ý của tớ thế này :
    Bài viết về "show nữa người" của tớ với Piggy, lúc ấy tớ ko hỏi bạn Piggy là anh bạn trai ấy đòi hỏi bạn ấy show trước khi 2 người ấy gặp mặt, hay là lúc ấy 2 người đã gặp rồi.
    Do vậy tớ chỉ viết chung chung cho trường hợp 2. Vì trường hợp 1 thì ko có gì để bàn . Trường hợp 2, thì tớ đã nói rồi. Khi ấy chắc 2 người đã hội tụ nhiều yếu tố để nhận định rằng họ đang yêu nhau Online, yêu xa, yêu qua Internet. Thì việc ở người Nam này có thể đòi hỏi như vậy, người nam khác đòi hỏi cái khác. Tớ nói rồi cũng giống như yêu Offline thôi cũng có sự đòi hỏi gần gũi, chỉ khác Online ko chạm được nên đòi nhìn thôi.
    Chứ việc having ***, hay sinh con để cái làm sao mà qua Online được hả bạn. Chẳng qua là trong gia đoạn yêu xa, có đôi khi những đòi hỏi đó xảy ra trên Online. Để duy trì và đến được với nhau, họ sẽ phải có thời gian tìm hiểu để đi đến kết hôn lúc ấy những gần gũi ko cần qua internet nữa.
    3. Vàng # 3 trong ý thứ 2 của bạn. Hi vọng sẽ có dịp bàn với bạn ở 1 bài khác. Nhưng ý bạn có nhiều bạn nữ cũng có nhu cầu gần gũi cao như nam? có khi còn cao hơn nam? . Không biết bạn có ý đó ko? Theo tớ tìm hiểu điều này cũng ko có gì là xa lạ. Nhưng những gì tớ viết thì do người Nam họ ko có e dè như người nữ, đang là bồ bịch họ cũng thể hiện họ muốn gần gũi thế này thế kia. Còn ở người nữ có thể nhu cầu gần gũi họ tương đương hoặc cao hơn, nhưng chắc chỉ dám thể hiện khi đã là vợ chồng. Nên chắc sẽ rất hiếm người nữ nào đòi hỏi người nam show cái này cái kia qua Online.
    4) Vàng #4 trong mục 3 của bạn. Uh tớ đã ko trả lời thẳng câu hỏi của bạn Piggy là anh ta yêu cầu như vậy là có đang playing với bạn hay ko. Tớ đã ko trả lời có hoặc ko. Mà tớ trả lời dài dòng cho tùy loại trường hợp cụ thể.
    Tớ viết dài rồi, vừa ở văn phòng vừa viết thế này ko tiện chút nào . Tớ luôn chào đón những chia sẽ chân thành của bạn Exe nói riêng và tất cả mọi người nói chung. Vì tớ rất thích tìm hiểu nhiều cái nhìn khác nhau của cùng 1 sự việc từ tất cả mọi người trong cuộc sống này. Nhưng có điều tớ vẫn luôn giữ quan điểm khi chia sẽ ở đây mỗi người có cái nhìn khác nhau, ko thể mong đợi người khác có cùng quan điểm với mình được hoặc sẽ gay gắt nếu họ ko có cùng quan điểm với mình.
    Mình sẽ ko bao giờ cảm nghiệm được những gì họ có quan điểm như vậy khi bạn chưa thật sự ở trong vị trí/câu chuyện của họ.
    Tớ đã phần nào mất đi 1 ít niềm tin để chia sẽ hay viết tiếp ở diễn đàn này sau khi nói chuyện với 1 người bạn.
    Nhưng có lẽ ko vì thế mà tớ mất đi những người bạn khác.
    Vẫn tiếp tục theo dọi câu chuyện của một vài bạn tớ thật sự quan tâm
    Tớ vào sửa lỗi chính tả, ko sửa lại nội dung!
    Được viheart811 sửa chữa / chuyển vào 17:30 ngày 27/10/2009
  5. exentrix

exentrix Thành viên mới

Cám ơn Saiyyan vì bài viết của bạn. Mình đã vote cho bạn. Chúc bạn Saiyyan luôn hạnh phúc và tỉnh táo trong tình yêu.
    Gửi Viheart: Cám ơn bạn đã viết bài cho mình. Lúc này mình đang vội, mình sẽ đọc và trả lời bạn sau nhé.
    Mình đã trả lời bài của bạn Viheart. Dù bạn thích hay không thích, đồng ý hay không đồng ý với những điều mình nói, mình mong bạn hiểu là mình không có ác ý gì với bạn, do đó mình hy vọng bạn sẽ đọc bài của mình with an open mind and without prejudice.
    Gửi piggyHello: Nhân dịp này mình đã vote luôn cho bài của bạn ở trang 4 (trước nay mình không có thói quen vote bài, nên lúc trước mình chỉ cám ơn bạn mà không vote). Mình cũng hy vọng bạn sẽ tiếp tục chia sẻ câu chuyện của hai bạn (bạn và người bạn của bạn).

-------------------------------------------

Sau những bài viết vừa qua, thực sự mình cũng ngại không muốn viết dài, vì mình thấy viết dài rất dễ gây hiểu lầm . Vậy nên mình sẽ cố gắng liệt kê những ý mình muốn nói và trình bày thật ngắn gọn, nên nếu các bạn thấy bài mình terse (xin lỗi vì lại dùng tiếng Anh) thì cũng bỏ qua nhé. Đừng vì thế mà nói mình không tôn trọng các bạn hay không có thành ý, v.v.
    Exe chỉ gay gắt với các bài viết của tớ, còn tớ thì cáu tiết với Exe vì Exe phản biện lại tớ.
    1. Theo mình hiểu thì sự việc diễn tiến như thế này: Bạn Viheart đóng góp ý kiến cho vấn đề bạn piggyHello đưa ra. Mình vào trả lời bài bạn (tóm tắt ý bạn và nêu ra ý của mình) và phê bình văn của bạn. Bạn nói bài mình không có gì ăn nhập với bài bạn (mà không giải thích kết luận đó của bạn). Do đó mình nói bạn phát ngôn vô tội vạ và nói không có lý lẽ (không căn cứ).
    Mình nhận là mình đã gay gắt quá mức với bạn Viheart khi nói bạn phát ngôn vô tội vạ và không có lý lẽ. Mình xin lỗi bạn Viheart vì điều này. Để biện hộ cho bản thân, mình xin nói thêm: bài của mình có phần tóm tắt ý trong bài của bạn. Nếu mình hiểu sai ý của bạn thì bạn có thể giải thích lại cho mình biết (trong bài của mình, mình cũng ghi rõ "Mình tóm tắt lại những ý chính của bạn, bạn xem có đúng không nhé" và "Như vậy, có phải bạn cho rằng..."). Mình đã bỏ công sức và thời gian ra đọc bài của bạn, lại viết một bài dài để trả lời, mà bạn chỉ vào nói 1 câu (không lý lẽ) xổ toẹt tất cả những công sức và sự quan tâm của mình dành cho bài của bạn, thì dĩ nhiên mình cảm thấy không vui. Vì thế phản ứng của mình cũng trở nên gay gắt quá mức cần thiết. (Nói lại cho rõ, mình phạm lỗi gay gắt không phải vì bạn và mình không đồng quan điểm, xin bạn đừng nhầm lẫn). Mình nhận là mình sai, nhưng giải thích như vậy để bạn hiểu mình hơn và bỏ qua lỗi đó của mình.
    2. Về vấn đề này, mình cũng mong bạn Viheart phân biệt sự khác nhau giữa hiểu sai ý (trong bài) của bạnhiểu sai con người của bạn ("Câu nói ngắn nhưng ko đủ ý cho bạn hiểu đã làm bạn càng hiểu sai bài của tớ thêm"). Câu nói ngắn của bạn không đóng góp thêm ý gì cho bài viết trước đây của bạn cả, nên nếu mình trước đó đã hiểu sai bài của bạn thì sau đó mình vẫn hiểu sai như thế, không thêm, không bớt. Nếu câu nói của bạn gây thêm hiểu lầm thì chỉ khiến mình hiểu lầm con người của bạn mà thôi (cho rằng bạn phát ngôn vô tội vạ và không lý lẽ). Trong trường hợp này, bạn quả thực đã đưa ra một câu kết luận không có dẫn chứng, nên nhận xét của mình về bạn không sai, chỉ có điều mình đã quá gay gắt khi đưa ra nhận xét đó.
    3. Nói thêm rằng, nếu bạn đã cho rằng chúng ta có quyền có ý kiến khác nhau, thì phản biện không có gì sai cả. "Phản" nghĩa là nói ngược lại (nghĩa trong "phản bác", "phản đối"). "Biện" nghĩa là tranh luận (nghĩa trong "biện bác", "biện hộ"). Nếu ý kiến chúng ta khác nhau thì chúng ta có toàn quyền tranh luận ngược chiều nhau, điều đó chẳng có gì sai, và hy vọng điều đó không khiến bạn bực tức.
    4. Ý cuối cùng về vấn đề này: Khi viết trả lời bài của bạn, mình viết không chỉ cho riêng bạn, mà cho cả piggyHello, cho tất cả những ai đọc và quan tâm đến vấn đề nêu ra. Những ý của mình nói không chỉ chon von trong phạm vi những ý của bạn (nghĩa là bạn nói A thì mình không chỉ nói "A" hoặc "không A", mà mình còn nói B C D E). Mình trình bày tất cả những ý nghĩ xuất hiện trong đầu mình khi mình đọc bài viết của các bạn, có thể nó liên quan trực tiếp, có thể nó liên quan xa. Có người sẽ thấy được những mối liên quan đó, có người không. Tuy nhiên, không vì thế (bài của mình không gói gọn trong phạm vi ý của bạn) mà bài của mình "không ăn nhập" (không có gì liên quan) đến bài của bạn ("bài viết phản hồi của bạn dành cho tớ khá dài nhưng tiếc là ko ăn nhập với những ý tớ chia sẽ ở bài viết đó"). Hai bài viết "không ăn nhập" với nhau là khi bạn nói về chủ đề A thì mình nói về chủ đề B (ví dụ như khi piggyHello bàn chuyện yêu online (tình cảm chân thành từ 1 hoặc 2 phía) thì chị cuchidatthep nói chuyện chat *** tiền trao cháo múc). Tới giờ này, mình vẫn cho là bạn Viheart chưa chứng minh được nhận xét này của bạn (bạn nói về cái gì, mình nói về cái gì, 2 "cái" này không liên quan với nhau như thế nào?).
    Bạn đọc từ từ nha, ko lại nhức đầu.
    Mình đọc câu này thì mình có cảm giác bạn nói móc mình, nhưng mình cũng xin trả lời bạn thế này. Bài bạn dài hay ngắn, mình đọc nhanh hay chậm, không liên quan gì đến chuyện mình có nhức đầu hay không. Bạn viết rõ ràng rành mạch thì mình không nhức đầu, còn mình phải vừa đọc vừa đoán vừa suy luận (như đã nói trước đây ) thì mình nhức đầu. Mình giải thích rõ cho bạn như thế nếu bạn không hiểu. Còn nếu bạn đang nói móc mình thì mình hy vọng lần sau bạn sẽ không nói móc mình nữa.
    Mình cũng chưa chia sẽ quan điểm của mình với khái niệm trên bạn ah.
    Sẵn cho tớ đính chính chút xíu là tớ vẫn dùng từ Yêu Online và vẫn theo hướng chia sẽ trên định nghĩa đó.
    Mình hiểu câu thứ nhất: Trước đây bạn chưa định nghĩa thế nào là yêu online (theo quan điểm của bạn). Nếu đúng như vậy thì hóa ra bấy lâu nay bạn đang chia sẻ quan điểm của bạn về (những vấn đề xung quanh) một khái niệm mà bạn chưa định nghĩa!?!? Chẳng trách gì hiểu lầm tiếp nối hiểu lầm! (Nhân tiện, góp ý với bạn là bạn đang viết sai chính tả đấy. "Chia sẻ" chứ không phải "chia sẽ").
    Tớ ko chia sẽ về Yêu ảo, và khi nào ảo thành thật!. Đã yêu là yêu thật. Yêu ko thể ảo được bạn ah! Chúng ta đang bàn về Yêu Online.
    Đối với mình, yêu online mà chưa gặp nhau là yêu ảo. Ảo ở đây không có nghĩa là không thật, mà đơn giản là... online! Có lẽ bạn đã có thành kiến với chữ "ảo" nên mới phản đối nó dữ dội như vậy. Trước đây, đã có một số bạn chia sẻ quan điểm của họ thế nào là yêu online, trong đó bài viết của Anxiety đã nói rõ sự khác nhau giữa ảo (virtual/online) và ảo (unreal). Không thấy ai phản đối, nên mình tự tiện cho là mọi người đã chấp nhận những sự khác biệt đó. Nếu mình suy diễn sai thì mình xin lỗi. Nhưng mình cũng xin khẳng định lại là mình dùng cả hai cụm từ "yêu online" và "yêu ảo" không phân biệt và không có ý hạ thấp tình yêu online. "Online", hay "virtual", trong tiếng Việt có nghĩa là "ảo", dù "ảo" trong tiếng Việt còn có nghĩa "unreal" (sự khác biệt đã được phân tích trong bài của Anxiety). Tình cảm online là rất thật (nếu bạn nghiêm túc), nhưng mối quan hệ có "real" hay không thì cần phải được kiểm nghiệm và xác thực qua những lần gặp mặt (vì rất có thể bạn yêu người đó vì bạn ngộ nhận một số điều về người đó mà không biết, nên bạn cần gặp mặt để xác minh là bạn không ngộ nhận về người đó). Theo mình, đó là khi ảo (virtual) trở thành thật (real).
    lúc ấy tớ ko hỏi bạn Piggy là anh bạn trai ấy đòi hỏi bạn ấy show trước khi 2 người ấy gặp mặt, hay là lúc ấy 2 người đã gặp rồi.
    Do vậy tớ chỉ viết chung chung cho trường hợp 2. Vì trường hợp 1 thì ko có gì để bàn

Đọc lại bài bạn nhiều lần nhưng mình không thấy chỗ nào bạn ghi là bạn chỉ viết cho trường hợp 2 mà không phải trường hợp 1, vì trường hợp 1 không có gì để bàn. "Trường hợp 1 ko có gì để bàn" là ý riêng của bạn, chứ chúng ta (tất cả các bạn tham gia thảo luận) đã thống nhất với nhau về điều đó đâu! Bạn không phân chia trường hợp, rồi buộc người đọc phải tự hiểu bạn chỉ nói cho trường hợp này chứ không phải trường hợp khác thì làm sao ai hiểu được hở bạn? Mình vào đây đọc bài, không giấy không mực, nhưng vẫn là chữ xanh trên nền xám, chứ mình đâu có khả năng đọc ý nghĩ của bạn hay của bất kỳ ai khác!
    Chứ việc having ***, hay sinh con để cái làm sao mà qua Online được hả bạn.
    Theo như mình diễn dịch bài đầu tiên của bạn thì mình hiểu là bạn đang so sánh những đụng chạm xác thịt online và offline, và bạn cho rằng "những vấn đề ******** trong quan hệ offline và trong quan hệ online là tương đương, chỉ khác ở chỗ một đằng thì "chạm" còn một đằng thì "nhìn"" (lưu ý rằng khi mình nói vậy, mình có hỏi lại bạn xem có phải ý bạn là vậy không, chứ mình không khẳng định ý bạn chính là như vậy). Dù bạn chưa xác nhận những diễn dịch của mình, nhưng mình vẫn tự trả lời tiếp theo ý đó, rằng ******** online và ******** offline không tương đương nhau, và having *** cũng như sinh con đẻ cái là một ví dụ cụ thể. Bài mình viết có nhiều ý đi xa hơn những ý bạn nói trong bài của bạn, hay thậm chí những ý piggyHello hỏi trong bài của bạn ấy. Bạn không nên đòi hỏi người trả lời bài bạn chỉ được nói những ý gói gọn trong ý của bạn.
    Tớ đã phần nào mất đi 1 ít niềm tin để chia sẽ hay viết tiếp ở diễn đàn này sau khi nói chuyện với 1 người bạn.
    Câu này không phải bạn nói với mình, lý ra mình không cần trả lời, nhưng mình vẫn muốn chia sẻ những suy nghĩ của mình. Trước tiên mình muốn hỏi lại cho rõ, bạn mất niềm tin vào cái gì? Vào con người (những người tham gia diễn đàn này) hay vào công cụ online (diễn đàn này)? Công cụ thì muôn đời chỉ là công cụ, diễn đàn hay YM hay bất cứ phần mềm online nào khác. Mình đã từng nói ở một bài viết khác (không phải trong topic hay box này), mạng là ảo, nhưng tình có là thật hay không thì còn tùy vào người dùng mạng. Như Anxiety đã nói (có thể bạn không thích bài bạn ấy vì bạn ấy nói khó nghe, riêng mình thì thấy not all, but many of her posts tuy khó nghe nhưng sâu sắc và... đáng nghe! ), "Tình cảm online chẳng có gì không thật cả". Xin đừng hiểu nghĩa hẹp rằng chỉ có tình yêu online mới đáng kể, đáng bàn luận. Bạn có thể tìm được một nửa kia của mình trên mạng, bạn có thể yêu online, thì bạn cũng có thể tìm được bạn (friends), thậm chí tâm giao tri kỷ, trên diễn đàn. Diễn đàn là một thế giới ảo (virtual), nhưng điều quan trọng là bạn sống như thế nào trong thế giới ảo đó. Nói rộng ra, mạng internet là một thế giới ảo (virtual), nhưng những con người ẩn mặt trên mạng thì rất thật. Mạng internet có thể giúp kẻ xấu dựng lên những nhân dạng ảo (unreal) nhằm lừa gạt người khác, nhưng những người đến với nhau bằng tình cảm chân thành thì tình cảm của họ (dù là tình bạn hay tình yêu) đều rất thật. Những cuộc chia tay trên mạng có thể gây đau đớn không kém gì những cuộc chia tay ngoài đời thật. Những cuộc thảo luận trên mạng cũng không kém phần thẳng thắn và thành thật (có khi còn hơn) những cuộc tranh luận f2f. Mà thôi, mình nói nhiều làm gì nhỉ. Những điều này mình tin là các bạn hiểu rõ hơn ai hết. Mình chỉ muốn rút lại một điều: Bạn đến với người khác bằng tình cảm chân thật của bạn (nhưng phải luôn giữ sự tỉnh táo, như Saiyyan đã nhắc, để tránh những tổn thương không đáng có) thì khi bạn gặp được một người tốt, lòng chân thành của bạn sẽ được đền đáp. Nếu hai bạn hợp nhau thì sẽ nảy sinh tình cảm (tình bạn hoặc tình yêu). Còn nếu bạn vì e sợ mà thu mình lại thì bạn sẽ chẳng bao giờ gặp gỡ kết thân với ai trên mạng cả. Điều này cũng không có gì sai: một số người chọn giải pháp an toàn là chỉ quen ngoài đời chứ không quen trên mạng.
    Mục 3 và 4 của bạn, mình xin phép không viết thêm. Mình muốn viết ngắn, nhưng tới giờ bài của mình đã dài lắm rồi. Hơn nữa, mình cũng không muốn gây thêm tranh cãi hay hiểu lầm.
    Chúc bạn vui.
    Chú thích thêm: mình luôn chúc thành thật, không xỏ xiên.
    Chú thích nữa: mình vào sửa bài để diễn đạt cho rõ hơn những chỗ mình cho là chưa rõ. Theo mình thì sửa bài sau khi post, hoặc thậm chí sửa ý, chẳng có gì sai cả. Chỉnh sửa là một khâu tất yếu trong công đoạn viết. Do đó từ giờ trở đi mình sẽ không thêm vào những chú thích như thế này nữa.
    Được exentrix sửa chữa / chuyển vào 01:26 ngày 28/10/2009
  6. teekanne

teekanne Thành viên rất tích cực

Bạn exentrix lại nhảm nhí rồi. Bài bạn dài quá, tôi đọc xong nhức hết cả mắt. Yêu cầu bạn lần sau chia đoạn ngắn hơn (nếu có thể thì viết ngắn hơn!), và đầu tư thêm thời gian công sức để đổi cỡ chữ, in nghiêng, tô đậm, gạch chân, cũng như tô xanh, tô đỏ, tô vàng, etc. để giúp người đọc đỡ nhức mắt. Nói tóm lại, bài bạn chỉ đáng nhận 1 sao, tôi vote luôn rồi.
  7. Anxiety

Anxiety Thành viên rất tích cực

Tôi cũng vote cho bài bạn exe 1 sao, vì không vote nick được. Lý do vote 1 sao thì hơi khó diễn ý, đến giờ tôi vẫn loay hoay chưa tìm ra cách nói sao cho trúng ý tôi, vậy nên tôi nợ lại lý do.
    Tôi ghi ra nhận xét này về cách hành văn trên forum: Nhiều người không để ý lắm, nhưng văn là người nên cái ác tâm / vô tâm / thành tâm thông thường đều lộ ra câu chữ. Nếu mình có ác tâm làm tổn thương người khác thì đừng ngạc nhiên khi họ (hoặc người qua đường xắn tay áo lên) làm tổn thương lại mình. Không có lửa thì không có khói. Lời nói khó nghe nhưng không có ác tâm với lời nói giả bộ cười hinh hích nhưng gói lấy cái ác tâm thì hầu hết ng đọc sẽ đọc ra. Trừ khi bạn thật sự khéo che đậy cảm xúc hoặc bạn cố ý gạt bỏ cảm xúc trong bài viết, còn thì đừng mong người khác không nhận ra cái ác tâm hay thành tâm của mình qua bài viết.
  8. Anxiety

Tiện ý này tôi nêu ra 1 ý so sánh cho rõ sự việc:
    Bạn vi bày tỏ quan niệm tin tưởng là 1 mqh nam-nữ online cũng thành thật, nếu 2 ng thành thật.
    Bạn vi bày tỏ quan niệm khen / chê bằng sao trên forum online là ''ảo''.
    Vì sao có double standard này?
  9. Anxiety

À, lý do tôi vote bài bạn exe 1 sao chính là liên quan đến đoạn phía trên: Bạn exe đã ko giữ được sự tỉnh táo nên đã (và sẽ) có những tổn thương không đáng có.
  10. saiyyan

saiyyan Thành viên mới

Cám ơn các bạn vote cho Sai, cám ơn nhiều nhiều.
    Sai thấy các bạn ở Box Ấn trong sáng, chân thành và rất nồng nàn ngọt ngào khi yêu. Nếu mình là XY, mình cũng chỉ mong có được 1 người yêu thương mình như các bạn trong box Ấn yêu thương các chàng Nam Á của họ thôi. Mà phải công nhận ( ném đá chút nhé ) các chàng đó may mắn thật. Biết bao nhiêu tuấn kiện anh hùng, không biết có mấy người được yêu như các chàng được yêu không.
    Yêu thực sự hổng có mù đâu à nha. Mờ mờ tí thôi, khi thì màu hồng khi thì màu xanh, màu vàng gì đó làm mờ mờ ảo ảo, làm đôi lúc nhìn gà hóa cuốc chút xíu.
    Nhưng đam mê thì làm mù tịt mắt người đi đường. Mù tịt trong giai đọan chúng mình mới yêu nhau thì xem ra cũng còn đỡ được, nhưng trên con đường tiến tới hôn nhân mà nhất định nhắm tịt mắt lại để đi thì hổng biết nó va phải cái gì và nó tới cái gì đâu à nha.
    Tớ tin rằng dù chỉ là tình online, cảm nhận cũng giống hệt như các cuộc tình khác thôi. Cũng nhớ cũng mong, cũng nói chuyện mãi không biết chán, cũng lặng người khi mình làm đau người ta, cũng đau khi người ta làm mình tổn thương, cũng xót xa khi người ta buồn hay đau đớn, cũng muốn được gần gũi, gắn bó những ngày trong cuộc sống với người mình yêu........ và đôi lúc chỉ cần nhìn cái id của người ta sáng lên là cảm thấy thế giới thật tuyệt vời, lòng thật ấm áp. Có phải thế không ?
    Tập trung chuyên môn, đề tài là tình online mà, chứ có phải là ngữ pháp tiếng Việt và phương pháp tranh luận hay thảo luận đâu. Tớ mà trót lệch đề một chút xí thôi là bị treo ngược nick lên rồi ấy chứ he he.